ได้รับ เมล์จากกรมสรรพากรเรื่อง ภาษีคืน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

ได้รับ เมล์จากกรมสรรพากรเรื่อง ภาษีคืน

โพสต์ที่ 1

ใจความในเมล์ แบบ คล้าย ไปรษณีย์บัตร แจ้ง ดังนี้

เรียนมาเพื่อบอกเล่าต่อ

เงินได้ของบุคคลธรรมดาที่ได้รับในปี พ.ศ.2547 ถึงกำหนดเวลายื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาในช่วง 1 มกราคม ถึง 31 มีนาคม 2548 นี้แล้ว

เงินได้ในปี พ.ศ.2547 นี้ ท่านได้รับสิทธิประโยชน์จากรัฐบาลหลายกรณีเพิ่มเติมจากปีก่อนได้แก่
1. เงินได้หลังหักค่าใช้จ่าย ค่าลดหย่อนแล้วในส่วน 100,000 บาทแรกได้รับการยกเว้นภาษี (เดิมกำหนดไว้ 80,000 บาท)
2.ค่าลดหย่อนภาษีใหม่ ๆ เช่น ค่าลดหย่อยการอุปการะเลี้ยงดูบิดา มารดาที่มีรายได้น้อยและสูงอายุ ค่าลดหย่อนการลงทุนในกองทุนรวมหุ้นระยะยาว ค่าลดหย่อนการบริจาคเงินสนับสนุนการศึกษา

ดังนี้ เพื่อให้ท่านได้รับความสะดวกและได้รับเงินภาษีคืนเร็วยิ่งขึ้น จึงขอเชิญชวนให้ทุกท่านกรอกรายการและยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา (ภ.ง.ด.90,91) ทางอินเทอร์เน็ตได้ที่ www.rd.bo.th จะได้รับเงินภาษีคืนภายใน 15 วัน

กรมสรรพากร

ผมเลยเอามา แจ้งต่อครับ และขอ ขอบคุณผู้เริ่ม เรื่องนี้ คือ คุณฉัตรชัย ที่บอกให้ยื่น ผมยื่นเมื่อวันที่ 12/1 วันนี้ได้รับเช็คแล้ว วันจันทร์ที่ 31/1 จะไปเข้าธนาคาร ผมว่า ดีนะครับ เร็วมาก และผล ของการซื้อ RMF และ LTF ทำให้ ได้คืน ภาษีเพิ่มอีก 2 แสนบาทเศษ ผมเลยจะนำเงินภาษีคืนมาซื้อ RMF และ LTF ต่อไป ..... RMF จะซื้อพวกตราสารหนี้ ส่วน LTF เขาบังคับไม่มีทางเลี่ยง เป็นหุ้นทุนเท่านั้นเอง เงินซื้อ พวกนี้ ต้องเป็นเงินลงทุนยาว เพราะ เขาบังคับให้ถือยาว 5 ปี ปฏิทิน ครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับลุงขวด..

ปีนี้ได้รับเงินคืนเร็วมากครับ สมกับที่เป็นหน่วยงานอินเตอร์เนตดีเด่น
ปีที่แล้วซึ่งเป็นปีแรก กว่าจะได้รับเงินคืน ปาเข้าไปเดือนพฤษภา
และต้องไปที่สำนักงาน 3 รอบ เพราะโดนเรียกเอกสารตรวจสอบ
ผมถามว่าเป็นเพราะขอคืนเยอะหรือเปล่า เค้าบอกว่าเป็น 5% ที่โดนสุ่มเลือก :roll:

ปีนี้ยังไม่ได้ยื่น เพราะรอเอกสารภรรยา ขอคืนพอๆกับปีที่แล้ว
แต่ปีนี้อาจจะขอคืนได้น้อยลง เพราะถือหุ้นที่เคลมภาษีไม่ได้ซะหลายตัวครับ :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 3

ผมต้องรอ เอกสารของภรรยา เหมือนน้อง ลูกอีสาน จึงยังไม่ได้ยื่น ครับ

น่าอิจฉา คนโสด อย่างลุงขวด :lol: ไม่ต้องรอเอกสารของภรรยา :lol:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ถ้าเราทำถูกต้องซะอย่าง ไม่ต้องกลัวครับ เพราะถ้าเกิดเป็นเรื่องขึ้นมาแล้วโดนย้อนหลัง แล้วพบว่าเราผิดเนี่ย โดนปรับอาจถึงขั้นล้มละลายได้เลยนะเนี่ย
Expecto Patronum!!!!!!
ปัญญา ตระกูลทองคำ

โพสต์ที่ 5

ผมไม่ได้ทำงาน ไม่มีการยื่นภาษีเงินได้อะไรเลย เล่นหุ้นอย่างเดียว ผมมีสิทธิ์ขอคืนภาษีจากเงินปันผลหรือเปล่าครับ คุณลุงขวดครับ
S&K Fund
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้กำลังรอ ใบรับรองดอกเบี้ยซืื้อบ้านอยู่ยังไม่ได้ยื่น คิดว่าคงยื่นทางอินทราเน็ต
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ปัญญา ตระกูลทองคำ เขียน:ผมไม่ได้ทำงาน ไม่มีการยื่นภาษีเงินได้อะไรเลย เล่นหุ้นอย่างเดียว ผมมีสิทธิ์ขอคืนภาษีจากเงินปันผลหรือเปล่าครับ คุณลุงขวดครับ
ได้ครับ ยื่น ภงด90 เลยครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

ตระกูลนี้ดีนะ สงสัยที่บ้านขายทอง อิอิ
ปัญญา ตระกูลทองคำ

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับคุณต.หยวนเปียว เดี๋ยวผมจะลองยื่นดู
คุณ Jeng ครับพี่น้องผมขายทองกันเกือบทุกคนเลย ญาติพี่น้องผมก็ขายทอง ผมเองก็เพิ่งเลิกมาเล่นหุ้นเต็มตัวได้เกือบ 2 ปีแล้ว
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

ดีครับ เพราะผมก็ตระกูลทำทองเหมือนกัน พ่อเคยเปิดร้านทอง ที่นราธิวาส ตอนนี้พี่ชายก็ยังทำอยู่บ้านหม้อครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 11

ผมก็ได้รับแล้วครับ เนื่องจากขอคืนพอสมควร เขาให้ Fax หลักฐานไปให้ดูครับ
หลังจากนั้นไม่กี่วันก็ได้คืนครับ ใช้เวลาทั้งหมดประมาณสองอาทิตย์ครับ
ยอมรับว่า กรรมสรรพกร ยุคนี้ สุดยอดจริงๆครับ :D :D :D

สถานที่ราชการอีกแห่งที่น่ายกย่องคือ ที่ต่อทะเบียนรถครับ
ใช้เวลาประมาณ 2-3 นาที เร็วมากๆ ครับ ต้องตัดสินด้วยภาพเลยครับ :wink:
Neohapsis

โพสต์ที่ 12

ยื่นไปเมื่อ 20 มกรา แล้วก็ไม่ได้กลับoffice เจ้าหน้าที่สรรพากรโทรมาฝากข้อความให้โทรกลับ ให้เบอร์มือถือไว้ด้วย เลยโทรกลับไปสองทุ่มกว่า
เจ้าหน้าที่บอกว่าให้แฟกซ์เอกสารเงินปันผล ltf แล้วก็สำเนาบัตรประชาชนของผู้ปกครอง รวมถึงหนังสือรับรองเงินเดือน
ก็แฟกซ์ไปแต่เอกสารเงินปันผลส่งไปให้ไม่ครบขาดไปสองฉบับ เจ้าหน้าที่โทรกลับมาวันรุ่งขึ้นบอกว่าได้รับเอกสารเรียบร้อยแล้วจะออกเช็คและส่งออกภายในวันนั้นเลย
ก็เลยแจ้งว่าลืมส่งเอกสารเงินปันผลอีกสองฉบับ เจ้าหน้าที่ท่านนั้นบอกว่าไม่ต้องเพราะทางกรมสามารถตรวจสอบได้ แค่ดูหลักฐานจากที่เราส่งคร่าว ๆ เท่านั้นเพื่อไปตรวจสอบกับในระบบอีกที
ประทับใจเจ้าหน้าที่ท่านนี้มาก ชื่อคุณปราณี (ทีม 3) ดำเนินการได้เร็วจริง ๆ แถมให้เบอร์มือถือติดต่อกลับอีกด้วย
ปีนี้ยื่นผ่านอินเตอร์เนทเป็นปีที่สอง และเป็นปีแรกที่ยื่น ภงด 90 ค่ะ
ตอนแรกคำนวณผิด ๆ ถูก ๆ แต่ได้ข้อมูลจากพี่ๆ ในนี้ ก็เลยคำนวณได้ตรงกับระบบของกรมสรรพากร
ขอบคุณค่ะ :D :D :D :D
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

เมื่อวานภรรยาส่งไป แต่ลืมกรอกข้อมูลเงินบริจาค ทำให้ยอดขาดไป
โทรไปถามที่กรมฯ ทางนั้นบอกว่า ให้กรอกใหม่อีกครั้งเลย กรมฯ จะเอา
ฉบับที่ส่งเข้าไปอันสุดท้ายเป็นเกณฑ์

:) สะดวกมากเลยครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 14

คุณ Neohapsis เจ้าหน้าที่คนเดียวกับผมเลยครับ คุณปราณี(ทีม 3)
รวดเร็วทันใจ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Neohapsis

โพสต์ที่ 15

ใช่ค่ะ คุณ yoyo ประทับใจมาก อยากให้หน่วยงานราชการทยอยปรับเปลี่ยนแบบนี้หมดจังเลย อิ อิ :D
ล็อคหัวข้อ