ภาษีเงินปันผล VAYU1

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
fantasia
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ครั้งแรกไม่มีภาษีหัก ณ ที่จ่าย
ครั้งที่สองหัก ณ ที่จ่าย 10%
ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ
งงไปหมดแล้ว
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมได้แต่ครั้งสอง เพราะซื้อในกระดาน

อ่านดูคร่าวๆในแบบยื่นเสียภาษี
ได้ทั้งหัก ณ ที่จ่าย หรือ ไม่หักก็ได้
ผมก็ไม่รู้เรื่อง
รอฟังผู้รู้ด้วยคนครับ :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Tiger

โพสต์ที่ 3

ผู้ถือหนวยลงทุนที่มีชื่ออยูในทะเบียนผู้ถือหนวยลงทุน ณ วันปิดสมุดทะเบียนพักการโอนหน่วย ลงทุนเพื่อจ่ายเงินปันผล จะได้รับเงินปันผลซึ่งถือเป็นเงินไดพึงประเมิน ซึ่งต้องนําไปคํานวณภาษี
19.2.3 นายทะเบียนจะสงเช็ คเงินปนผลหรือโอนเงินปนผลเขาบัญชีเงินฝากธนาคารตามประเภทและเลข
บัญชีของผูถือหนวยลงทุนตามที่แจ งลวงหนาไวกั บบริษัทจัดการ หรือตัวแทนจําหนายหนวยลงทุน หรือนายทะเบียน

จากหนังสือชี้ชวนครับ

ส่วนตัวผมได้ปันผลสองส่วน
ส่วนแรกซื้อตั้งแต่ตอนเปิดกองทุน ได้ปันผลเป็นครั้งที่ 2 ไม่ถูกหัก ณ ที่จ่าย
ส่วนสอง ซื้อในตลาด ได้ปันผลเป็นครั้งแรก ถูกหัก ณ ที่จ่าย ไป 10% ครับ

สุดท้ายต้องไปแจ้งเป็นรายได้อยู่ดี ถูกหักไปก่อน หรือไปจ่ายที่หลัง ต่างกันไม่เท่าไรครับ

โทรไปเช็คกับบลจ กรุงไทยครับ
สรุปได้ว่า อยู่ที่เลือกตอนแรกสุดครับว่าจะให้หัก ณ ที่จ่ายหรือไม่
ถ้า หัก ณ ที่จ่าย แล้ว ไม่ต้องแจ้งเป็นรายได้อีก (ดีสำหรับคนเสียภาษีที่อัตราตั้งแต่ 10%ขึ้นไป)
ถ้ายังไม่ได้หัก ณ ที่จ่าย ต้องแจ้งเป็นรายได้ และคิดตามอัตราที่เราเสียภาษีครับ
กรณีที่เสียอัตราสูงกว่า 10% แล้วอยากจะเปลี่ยนเป็นหักณที่จ่าย เพื่อเสียแค่ 10%
ให้โทรไปเปลี่ยนข้อมูลทีนายทะเบียนของกองทุนได้ ที่022292823ครับ
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับคุณtiger :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
sujipuri

โพสต์ที่ 5

แปลกจัง วันนี้โทรไปถามที่สรรพากรเขตแถวบ้าน เขาบอกว่า วายุภักษ์ได้รับยกเว้น ไม่ต้องเสียภาษี
ล็อคหัวข้อ