อึดอัดกับการรอคอย งบฯออกเหลือเกินครับเพื่อนๆเป็นแบบนี้กันไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
VI Jr.
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อึดอัดกับการรอคอย งบฯออกเหลือเกินครับเพื่อนๆเป็นแบบนี้กันไหม

โพสต์ที่ 1

ตั้งแต่ผมสมัครใจเป็น VI ได้บริษัทในดวงใจมา 1 บริษัท
ผมอึดอัดกับการรอคอย งบการเงินออกเหลือเกินครับ
อยากรู้ว่าบริษัทเราเป็นยังไงบ้างในไตรมาสที่ผ่านมา
ความรู้สึกยิ่งกว่ารอนัดสาวอีกครับ เพื่อนๆเป็นแบบผมบ้างไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Minesweeper
Verified User

โพสต์ที่ 2

ความรู้สึกผมว่าคล้ายๆ กับรอผลสอบน่ะครับ เพราะมีหลายตัวให้ลุ้น 8)
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อึดอัดเหมือนกัน หลายวันนี้หงุดหงิด นอนกระสับกระส่าย เพราะหุ้นขึ้น

เห็นพุ่งเอาๆ แล้วหัวใจจะวาย

เฮ้อ จะอยู่นิ่งๆ หรือจัดแกรนด์เซล แบบปีที่แล้วหน่อยก็ไม่ได้ :?
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
วัวแดง

โพสต์ที่ 4

เฮ้อ จะอยู่นิ่งๆ หรือจัดแกรนด์เซล แบบปีที่แล้วหน่อยก็ไม่ได้
รออีกหน่อยครับ คุณhouse ช่วงเดือน5 ได้ลุ้นแน่ๆ

เตรียมกระสุนให้ดีละ อย่าด่วนยิง เดี๋ยวหมดแม็ก

ถ้าทายถูกคงได้ซื้อ ทายผิดก็ดีมูลค่าปอดได้บวมขึ้น :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมประสบการณ์ น้อยครับ ผมมีปัญหาเรื่องการหาจังหวะขาย และบริหารพอร์ต ค่อนข้างเยอะ ตอนนี้เลยปวดหัวเพราะมันวิ่งเอาๆ

มันขึ้นมาเยอะแล้ว แต่ยังไม่ over value จะขายก็เสียดาย จะไม่ขายก็หนาวๆ เพราะมันขึ้นมาเร็วเกิน
ตัวที่อยากได้ก็ไม่ยอมลง
แล้วถ้าไม่ขายก็ไม่รู้เอาเงินที่ไหนไปซื้อ ช่วงเดือน 5 อะ

พี่ช่วย รุ่นน้อง มือใหม่ หน่อยจิ :twisted:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ใจเย็นๆ ครับ พวกเราตอนหุ้นขึ้นมักจะอึดอัด จะขายก็ไม่แน่ใจ จะซื้อก็ ว้า... วิ่งเสียแล้ว
(ผมก็เป็น ครบทุกอย่างที่ว่ามาข้างบนเลยแหละครับ โดยเฉพาะเมื่อก่อน ตอนนี้ดีขึ้นเยอะครับ)

ก็ถือเสียว่า เราเป็นเจ้าของก็แล้วกัน ถ้ามันขึ้นมากเกินไป ทะยอยขายออกบ้างก็ได้ครับ (แบบ
ว่าเกินมูลค่าของมัน แล้วเราหาหุ้นอื่นที่พื้นฐานเทียบเท่ากัน แต่ผลตอบแทนดีกว่าพบ และ
สามารถซื้อได้ด้วย - บางทีหาพบ แต่สภาพคล่องมันฝืดเหลือหลาย ซื้อเท่าไรก็ไม่ได้จำนวน
ที่ราคาที่ต้องการ ก็มีมาก) ไม่เช่นนั้น ก็ถือต่อไปเรื่อยๆ รับปันผลไปเรื่อยเปื่อยก็เพลินแล้วครับ
(นี่แหละ ข้อดีของหุ้นปันผล ไม่ขายก็ได้ ขายไม่ทันก็ช่าง... :mrgreen: )
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

อยากทราบว่าที่อึดอัดนี่ลุ้นให้ออกมาดี หรือไม่ดี และเพื่ออะไร
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 8

ถ้าเรารู้จักบริษัทที่เราลงทุนดีพอและผู้บริหารไว้ใจได้ก็จะช่วยให้ไม่ต้องลุ้นมากได้ระดับนึงนะครับ ... :)
It's earnings that count
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

คงลุ้นว่าจะออกมาอย่างไรมากกว่าครับ (ดีหรือไม่ดี - มีบางคนที่ลุ้นว่า "ดีแค่ไหน" หรือว่า "แย่แค่ไหน" ก็มีครับ เป็นอีกประเภทหนึ่ง)

สำหรับผม ถ้าผมมั่นใจว่าในระยะยาวแล้ว บริษัทจะยังคงอยู่ในธุรกิจได้ ทำกำไรได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ (ในระยะยาวครับ เน้น) แล้ว ผมก็ไม่กังวลเท่าไรนัก ตรงกันข้าม หากผลประกอบการออกมาไม่ดี (แต่มีเหตุอันควร หรือเป็น เพียงชั่วครั้งคราว) ผมมองว่านั่นเป็น โอกาสซื้อ มากกว่านะครับ จะได้ของถูกๆ เข้ามาเพิ่มในพอร์ตการลงทุน และในระยะยาว จะได้ทั้ง Capital Gain และ Dividend Yield ทีสูง (ถ้าบริษัทนั้นเป็น Dividend Play) สองอย่างพร้อมๆ กันเลย เมื่อเทียบกับต้นทุนที่เข้าไปซื้อเอาไว้ในช่วงตกใจนั้น
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
ล็อคหัวข้อ