ขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
golden-goose
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ

โพสต์ที่ 1

:wink: ผมเข้ามาอ่านข้อความใน web นี้บ่อยๆครับ ผมคิดว่าบ้านเราควร
จะมีนักลงทุนที่มีมุมมองในระยะยาวเหมือนทุกคนในที่นี้ ผมเองก็เพิ่งกลับมา
จากสหรัฐอเมริกาได้สักพักใหญ่ๆแล้วครับ พอมีประสบการณ์ในตลาดหลักทรัพย์
ที่โน่นบ้างราวๆ 7-8 ปี port ส่วนใหญ่จะเป็น buy-and- hold index fund กับ
หุ้นปันผลอีกนิดหน่อยครับ ่ผมยังเป็นรายย่อยอยู่ครับ ต้องขอคำแนะนำจากพี่ๆี่น้องๆใน TVI ด้วยครับ :o
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

อิอิ ยินดีต้อนรับครับ เอ ถ้าเล่นมาตั้ง 7 - 8 ปี ต้องแนะนำผมแล้วละครับ เพราะผมเล่นมา 2 ปีเอง

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่า ที่เมกาเป็นไงบ้าง เล่าให้ฟังหน่อยซิ หมายถึงตลาดหุ้นนะครับ

โพสต์ที่ 3

ยินดีที่รู้จักครับคุณ Jeng ตลาดที่โน่นมีหุ้นให้เลือกกว่าหมื่นบริษัท และ่มีหุ้นประเภทเพชร
ในตม (value stock) อยู่พอสมควร ผมว่าน่าเราสามารถทยอยซื้อเก็บในระยะเวลานานๆได้ดีกว่าหุ้นบ้านเรา
การปั่นหุ้นโดยใช้ข้อมูลภายในทำได้ยาก และมีโทษหนักมาก ความผันผวนของคลาดมีน้อย
เพราะมีขนาดใหญ่ ส่วนตัวผมเลือกหุ้นไม่ค่อยเก่งนักจึงซื้อกองทุนดัชนีเป็นหลักเพราะค่า
บริหารงานตํ่า ราว 0.2% ต่อปี ซื้อพวกกองทุน Vanguard ที่ match ดัชนี S&P 500 นะครับ ซึ่งผลตอบแทนเฉลี่ยในระยะยาวอยู่ประมาณ 11-12% ทบต้นต่อปีครับ ซึ่งอาจไม่สูงเท่า
สถิติของ Warren Buffett ที่ราวๆ 22-23 % แต่ผมก็พอใจในจุดนี้แล้วละครับ ทั้งนี้ต้องถือยาวจนเบื่อเลยนะครับ ผมถือว่าตราบใดที่เศรษฐกิจยังขยายตัวการ buy-and-hold
ก็ยังไปได้สบายครับ ความผันผวนไม่ใช่ความเสี่ยงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tongue

โพสต์ที่ 4

ใช่ครับ เห็นเขาว่าค่าคอมที่นู่น ประมาณ 3-4 % จริงไหมครับ

ผมว่าโครงสร้างตลาดบ้านเรา นี่เหนื่อยมากครับ

โพสต์ที่ 5

ตอบ K.Tongue ค่าคอมที่โน่นเปิดเสรีครับ เช่นถ้าใช้ Ameritrade ก็คิด flat rate ที่ 10.99$ per trade ครับ ถ้าเป็นbroker E-trade ก็ 19.99$ per trade (less than 5000 หุ้น) ครับ ถ้าเกินก็ใช้ flat rate 119.99$ per trade ครับ ที่สำคัญคือเขาคิด capital gain tax (ภาษีกำไรจากการขายหุ้นด้วยคับ) ยิ่ง trade มากยิ่งเสียภาษีมากครับ
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

สวัสดีครับคุณห่านทองคำ

เมืองไทยถ้าคิด capital gain tax เมื่อไหร่ โบร๊กน่าจะเจ๊งไปประมาณ เก้าครึ่งในสิบ :lol:

โทษการใช้ insider information ของเมืองไทยก็หนักไม่ใช่เล่นนะครับ ปรับที
นึงตั้งหลายหมื่นบาท :shock: :lol: ไม่ต้องติดคุกด้วย

:mrgreen: เวลกัมทูไทยแลนด์ครับ :mrgreen:
harry

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่าบ้านเราควร
จะมีนักลงทุนที่มีมุมมองในระยะยาวเหมือนทุกคนในที่นี้
ไม่ควรเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะจะทำให้ทุกคนในที่นี้ ไม่ได้ซื้อของดี ราคาถูก
Expecto Patronum!!!!!!
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ยินดีต้อนรับมากๆครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
CK

โพสต์ที่ 9

ไม่ควรเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะจะทำให้ทุกคนในที่นี้ ไม่ได้ซื้อของดี ราคาถูก
ไม่จริงครับ

ต่อให้ถือยาวเหมือนกัน ความเข้าใจในหุ้นแต่ละตัวของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอยู่ดี
คนเล่นสั้นช่วยเพิ่มสภาพคล่องครับ ไม่ได้ช่วยเพิ่มของดีราคาถูก

ถ้าอยากได้ของดีราคาถูก ต้องเอามาจากกองทุนและต่างชาติครับ คุณฉัตรชัยรู้ดี
เรื่องนี้
harry

โพสต์ที่ 10

งั้นก็รอให้กองทุนขาย

รอให้เจ้าปั่นลง ค่อยซื้อ
Expecto Patronum!!!!!!
วัวแดง

โพสต์ที่ 11

เขาคิด capital gain tax (ภาษีกำไรจากการขายหุ้นด้วยคับ) ยิ่ง trade มากยิ่งเสียภาษีมากครับ
ถ้าเอามาใช้ในไทย ผมว่าตลาดคงแข็งแกร่งขึ้นเยอะ:mrgreen:

ที่สำคัญ นักเก็งถ้าได้ไม่เยอะคงไม่ขาย(กลัวไม่คุ้ม) :lol: :lol: :lol:

ยังไงยินดีที่ได้รู้จักครับ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
CK

โพสต์ที่ 12

งั้นก็รอให้กองทุนขาย

รอให้เจ้าปั่นลง ค่อยซื้อ
:lol: แม่นแล้วครับ :lol:

ที่สำคัญอย่าเพิ่งรีบเข้าเร็วไปนะ รอให้มีดปักเขียงก่อน
genie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ยินดีต้อนรับครับ :D
ล็อคหัวข้อ