การคำนวนค่า PEG

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
THiNK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องจาก http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... .php?t=759

คุณ FE ผมขอทำโจทย์ดูนะครับ ช่วยตรวจด้วยว่าถูกต้องหรือไม่ครับ

4. DDM (Dividend Discount Model) : ใช้กรณีที่เราคาดการณ์ว่ากิจการจะจ่ายปันผลในจำนวนคงที่ต่อไปในอนาคต เช่น จ่ายปีละ 1 บาททุกปีไปเรื่อยๆ สูตรคือ P = D/K ; D คือ เงินปันผลที่คาดว่าจะจ่าย K คือ ผลตอบแทนที่ผู้ถือหุ้นคาดหวัง หรือในกรณีที่คาดว่ากิจการจะจ่ายปันผลเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ในอัตราเติบโตอัตราหนึ่ง สูตรคือ P = D/(K-G) ซึ่งก็คือ PEG ที่กล่าวมานั่นเอง ; G คือ อัตราเติบโต

จากสูตร PEG
P = D/(K-G) หรือ P = dE/(K-G)
หรือเขียนอีกอย่างเป็น P/E = d/(K-G)
สามารถสะท้อนให้เห็นได้ว่าในการประเมิน มูลค่าหุ้นต่อผลกำไรที่คาดว่าจะทำได้ ขึ้นอยู่กับ
1. นโยบายการจ่ายปันผลของกิจการ ; ยิ่งมากยิ่งเพิ่มมูลค่า
2. ผลตอบแทนที่ผู้ลงทุนคาดหวัง ; หากคาดหวังสูง ย่อมไม่ยอมจ่ายเงินซื้อหุ้นราคาแพง (ในสายตาของผู้ลงทุนท่านนั้นๆ)
3. อัตราเติบโตของเงินปันผลที่กิจการจะจ่ายในอนาคต ; หากมีแนวโน้มจ่ายปันผลมากขึ้นเรื่อยๆ ผู้ลงทุนก็ย่อมยอมจ่ายเงินซื้อหุ้นนั้นในราคาสูง

จากสูตร PEG
P = D/(K-G) หรือ P = dE/(K-G)

(----------------- ต่อไปนี้เป็นการตีความของผมเอง ไม่รู้ว่าถูกต้องแค่ไหน ------------------)

P = ราคาที่ซื้อก็ไม่ควรเกิน
d = %ปันผลจาก EPS
E = earning per share
K = Expect Return
G = company growth rate

ตัวอย่าง 1
ให้บริษัทมี EPS = 10, ที่ผ่านมี growth rate เป็น 0% ต่อปี มีนโบายปันผลที่ 50% ของ EPS
แทนค่าในสูตรได้ P = .5 x 10 / ( K - 0) = 1 / K

ถ้าเราคาดหวังว่าควรจะได้ผลตอบแทนจากบริษัท 10% ต่อปี ราคาที่ซื้อก็ไม่ควรเกิน
P = .5 x 10 / (.1) = 50 บาท

ถ้าเราคาดหวังว่าควรจะได้ผลตอบแทนจากบริษัท 20% ต่อปี ราคาที่ซื้อก็ไม่ควรเกิน
P = .1 x 10 / (.2) = 25 บาท

ตัวอย่าง 2
ให้บริษัทมี EPS = 10, ที่ผ่านมี growth rate เป็น 10% ต่อปี (แล้วหวังว่าจะมี growth เท่าๆเดิม) และ มีนโบายปันผลที่ 50% ของ EPS
แทนค่าในสูตรได้ P = .5 x 10 / ( K - .1)

ถ้าเราคาดหวังว่าควรจะได้ผลตอบแทนจากบริษัท 20% ต่อปี ราคาที่ซื้อก็ไม่ควรเกิน
P = .5 x 10 / (.2 - .1) = 50 บาท

ถ้าเราคาดหวังว่าควรจะได้ผลตอบแทนจากบริษัท 30% ต่อปี ราคาที่ซื้อก็ไม่ควรเกิน
P = .5 x 10 / (.3 - .1) = 25 บาท
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

แล้วถ้าเราหวังผลตอบแทนต่ำกว่าอัตราการเติบโตละครับ จะคำนวณยังไง K < G
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 3

อยากรู้ๆ
พี่ FE มาตอบเร็วๆนะครับ
จะ save เก็บไว้
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ที่คุณ THiNK ลองทำมาคิดว่าถูกต้องแล้วครับ หากใครตรวจเจอที่ผิดช่วยผมแก้ด้วยแล้วกัน
ที่คุณ chatchai ถาม หาก K < G จะคำนวณไม่ได้ครับ เป็นจุดอ่อนของสูตรนี้ครับ
ส่วนที่มีผู้ถามไว้ในอีกกระทู้ถึงเรื่อง PEG ควรต่ำกว่า 1 เดี๋ยวผมจะพยายามเช็คหาคำตอบมาให้นะครับ (ไม่รับปาก)
Meeja

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

chatchai เขียน:แล้วถ้าเราหวังผลตอบแทนต่ำกว่าอัตราการเติบโตละครับ จะคำนวณยังไง K < G
มันเป็นไปไม่ได้ หากคิดจะลงทุนหาผลตอบแทนกันแล้วใครจะหวังผลตอบแทนที่ต่ำกว่าอัตราการเจริญเติบโต แค่หวังเท่าๆกันก็เท่าทุนแล้ว(ยิ่งโต ยิ่งเสี่ยง ยิ่งต้องหวังผลตอบแทนมาก) นอกจากไม่รู้จริงๆ

สูตรนี้ได้สท้อนภาพที่เป็นจริงเอาไว้เรียบร้อยแล้วครับ
chatchai

โพสต์ที่ 7

คุณ Mon ครับ สูตรนี้ไว้ใช้คำนวณหาราคาที่เหมาะสมในการลงทุนใช่ไหมครับ

ที่นี้ถ้าผมต้องการผลตอบแทนจากการลงทุนปีละ 20% แต่ผมเสาะหาหุ้นที่สามารถเติบโตได้ถึงปีละ 30% ละครับ ผมก็อยากจะทราบว่าผมควรจะซื้อหุ้นตัวนี้ได้ถึงราคาที่เท่าไร เพื่อให้ได้ผลตอบแทนที่ 20% นะครับ (ราคายิ่งสูง ผลตอบแทนก็ควรจะลดลงถูกไหมครับ) สูตรนี้ก็คงจะไม่สามารถบอกผมได้จริงไหมครับ หรือว่าซื้อได้ทุกราคา ซึ่งผมว่ามันพิลึกๆนะครับ ใครรู้ช่วยแจ้งหน่อยครับ
_THiNK_

โพสต์ที่ 8

จากนิยามข้างล่าง ผมคิดว่าการคำนวนที่ผมทำออกจะแปลกๆอยู่
น่าจะต้องทำความเข้าใจใหม่ครับ

http://stocks.onvista.co.uk/lexicon.htm ... NITION=792

Price Earning to Growth Ratio

Price Earning to Growth-Ratio (PEG) - a fundamental share key figure The key figure Price-Earning to Growth-Ratio relates a business year's KGV to the coming business year's expected yield growth. PEG is normally used to evaluate emerging instruments. It is based on the fact that growth implicates a positive influence on the company value and that the KGVs will change in relation to the growth. It is particularly used in the case of companies with a value enhancing growth potential. A PEG-Ratio below 1 indicates an undervaluation of the company, the KGV being lower than the company's implied growth rate. A PEG Ratio above 1 indicates an overevaluation, a PEG of 1 a fair evaluation. To make sense, a company's PEG has to be compared to the sector's average. For example, if a share's PEG is at 1.1 but the entire sector's is 1.4, the company cannot be classified either as underevaluated or overevaluated from an isolated point of view.
Mon money

โพสต์ที่ 9

chatchai เขียน:คุณ Mon ครับ สูตรนี้ไว้ใช้คำนวณหาราคาที่เหมาะสมในการลงทุนใช่ไหมครับ

ที่นี้ถ้าผมต้องการผลตอบแทนจากการลงทุนปีละ 20% แต่ผมเสาะหาหุ้นที่สามารถเติบโตได้ถึงปีละ 30% ละครับ ผมก็อยากจะทราบว่าผมควรจะซื้อหุ้นตัวนี้ได้ถึงราคาที่เท่าไร เพื่อให้ได้ผลตอบแทนที่ 20% นะครับ (ราคายิ่งสูง ผลตอบแทนก็ควรจะลดลงถูกไหมครับ) สูตรนี้ก็คงจะไม่สามารถบอกผมได้จริงไหมครับ หรือว่าซื้อได้ทุกราคา ซึ่งผมว่ามันพิลึกๆนะครับ ใครรู้ช่วยแจ้งหน่อยครับ
คุณ Chatchai และทุกท่านครับ

จากคำถามก็ได้ตอบคำถามแล้วนี่ครับ จากเหตุการสมมุติที่ Growth 30% แต่มักน้อยขอแค่ 20% หากหุ้นบริษัทนี้Growth ต่อเนื่องตามนี้ตลอดไม่สะดุดเลย คุณยังหวังแค่20%จริงหรือ? เพราะคุณรู้แน่ๆว่ามันโต30%

หากกลับมาที่สถานการณ์จริง ไม่มีความแน่นอนในการประมาณการGrowthในอนาคตว่าจะโตแบบไม่สดุดเลย นั่นคือความเสี่ยงคุณจะยังคงใช้ Expected return ที่20%จริงหรือ? หากความไม่แน่นอนในการเติบโตสูง แน่นอนว่าExpected return ของคุณยิ่งต้องสูงเพื่อชดเชยความไม่แน่นอน

(สมมุติ) หากคุณรู้แน่ๆว่ามันโต30%คุณประมาณราคาออกมาได้ปรากฎว่า มูลค่ามันสูงกว่าราคาที่คุณจะซื้อมากๆ คุณจะซื้อทุกราคาไหม?

(จริงๆ) หากไม่แน่ใจว่ามันจะโต30% คุณจะใช้Growthที่ 30%ไหม? หากคุณใช้ คุณจะDiscountมันที่20%จริงๆหรือ?

สูตรมันสะท้อนความจริงของมันออกมาแล้วครับ แต่เราต้องเลือกใช้อย่างเข้าใจ
chatchai

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณ คุณ Mon ครับ

แต่ว่าแล้วผมจะหา Growth เฉลี่ยโดยตลอดได้อย่างไรครับ มีหลักคิดอย่างไรบ้างครับ
Mon money

โพสต์ที่ 11

ที่ผมใช้อยู่เป็นประจำจะมีสองแบบครับ คือแบบปีต่อปี ก็ง่ายเอาปีปัจจุบันลบปีที่แล้วแล้วหารปีที่แล้ว เราจะได้ Growth ของปีต่อปี
แบบที่สองหาแบบ compound คือหาจากปีเริ่มต้นและปีสุดท้าย โดยไม่สนใจระหว่างปี ใช้สูตร PV = FV/ (1+r)^n นั่นแหละครับ หาค่า r มันก็คือGrowth คุณสามารถใช้ Rvenue หรือ Net income ก็ได้ ถ้าใช้ EPSต้องระวังเรื่องเพิ่มทุน Spit par และอีกมากมาย ส่วนผมจะใช้ FCFหาครับ

ทีนี้หา Growthได้แล้วแต่มันเป้นเรื่องของอดีต อนาคตไม่ได้หมายความว่ามันจะต้องเป็นตามนั้น สิ่งที่ต้องทำคือ ใช้Discount Rate ที่สมเหตุสมผลที่สุด ให้เหมาะกับ ความไม่แน่นอนนั้นๆครับ
chatchai

โพสต์ที่ 12

แล้วเราควรใช้เวลากี่ปีในการคำนวณครับ เห็นต่างประเทศใช้กัน 10 ปี แต่บ้านเราหางบ 10 ปีย้อนหลังได้จากไหนครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 13

ผมใช้ 4-5 ปีเองครับ
DIYB

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณทุกท่านครับ :D :D :D
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 15

อนาคตจะกลับมาอ่านให้เข้าใจ อิอิ ตอนนี้ยังอ่านไม่รู้เรื่อง
Mon money

โพสต์ที่ 16

chatchai เขียน:แล้วเราควรใช้เวลากี่ปีในการคำนวณครับ เห็นต่างประเทศใช้กัน 10 ปี แต่บ้านเราหางบ 10 ปีย้อนหลังได้จากไหนครับ
จริงๆแล้วยิ่งนานยิ่งดีครับ แต่ข้อมูลบ้านเราหายากจริงๆ แต่พี่เจ๋งบอกว่า หากเป็นสมาชิก Kim eng ที่นั่นมีข้อมุลย้อนหลังให้เป็นสิบปีเลยครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 17

โทรไปกิมเอ็งเลยครับ ถาม คุณต้องจิต 02-2550693
CK

โพสต์ที่ 18

Jeng เขียน:อนาคตจะกลับมาอ่านให้เข้าใจ อิอิ ตอนนี้ยังอ่านไม่รู้เรื่อง
เย้ ดีใจจังเลย นึกว่ามีเราอ่านไม่รู้เรื่องคนเดียว

แค่พยายามอ่านก็ปวดหัวตุบๆแล้วครับ ไว้จะกลับมาอ่านอีกรอบ
Mon money

โพสต์ที่ 19

จริงอ่ะ? ไม่เชื่อหรอก เดี่ยวผมเปิดประเด็นใหม่เรื่องนี้ดีกว่า
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 20

คนชอบเป็ก ไม่ใช่แป็ก :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pongto

โพสต์ที่ 21

เป็นกระทู้ที่ยิ่งอ่านยิ่ง งง อีกแล้วครับผม
โพสต์โพสต์