เจอคนเล่นหุ้น2คนมาปลูกต้นไม้โดยคุณหมออรินและพี่ปรัชญา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mey
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เจอคนเล่นหุ้น2คนมาปลูกต้นไม้โดยคุณหมออรินและพี่ปรัชญา

โพสต์ที่ 1

ยามเมื่อพี่ปรัชญาหายไป แล้วได้เจอโดยบังเอิญที่ห้องต้นไม้ แ ละมีโอกาสที่ได้คุยกับคุณหมออรินด้วย ลองอ่านดูว่านักเล่นหุ้นคุยกันในห้องต้นไม้ เค้าคุยกันเรื่องอะไร งานนี้มีใบ้หุ้นเด็ดด้วยนะ ..... มาสายดีกว่าไม่มานะคะ....

http://www.pantip.com/cafe/jatutak/topi ... 19455.html.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 2

กระทู้นั้นหลายวันแล้วครับ
ขอบคุณ ที่ตามไปอ่านไม่รู้ได้กระตังค์กับเขาหรือเปล่า อิอิ :lol:
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เอ... ผมเปิดไม่ได้แฮะ เจ้าลิ้งค์ที่ให้มาน่ะครับ
อดฟังใบ้หุ้นเลย :lol: :lol:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ผมเองก็หันไปวุ่นๆกับต้นไม้ใบหญ้าแล้วครับ หุ้นไม่ได้สนใจเลย

วันนี้เดินสนามหลวงสองฝั่งธนฯ เดินอาทิตย์ละสองสามวัน มีทั้งสัตว์เลี้ยง ต้นไม้ ปุ๋ย การปรับสภาพดิน

วันนี้เห็นกล้วยไม้สวยๆมากมาย น่าซื้อมาเลี้ยง วันนี้ซื้อ ต้นราตรีมาสองกอ (เป็นต้นไม้ที่อาซ้อเฮียวิบูลย์ ตัดซะเฮี้ยน เนื่องด้วยมันหอมเย็นจนทำให้กลัวผีหรอก) ซื้อปี๊บไต้หวันมาลองเลี้ยงดู ซื้อปุ๋ยชีวภาพมาปรับปรุงดิน

ความสูขที่ซื้อไม่ได้จริงๆครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

ผมพึ่งตัดปีบไต้หวันทิ้งครับคุณมน
ออกดอกตลอดปีเลย
เอาปุ๋ยคอกใส่ มันเลยหงิกงิไปหมด
เหมือนเป็นดรคแต่ไม่ใช่มันงามเกินไปแตกแขนงหงิกตั้งแต่โคนต้นถึงยอดเลยปลูกมาร่วมปี ดอกดกจริงๆครับ

ชอบ ดอกศรีมาลา
แดงสวยครับ

ราตรีเขาว่ามดแดงกับงูเขียวมันชอบนะครับ
ผมไม่กล้าปลูก
Mon money

โพสต์ที่ 6

มันหอมผีหรอกจริงๆครับพี่ปรัชญา ชอบที่มันหอมแรงแท้

แฟนผมเขาไม่ชอบ โรคเดียวกับซ้อนั่นแหละ

ปีบไต้หวันหอมไหมครับ

ผมเห็นพวงแสดแล้วอยากปลูกจริงๆ แต่ไม่แน่ใจว่าจะรอดไหมเลยรีรอ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

อือ เราเปิดห้องปลูกต้นไม้กันดีไหมครับ รู้สึก VI หลายท่านจะชอบปลูกต้นไม้
(คงใช้ความอดทนเหมือนกันมั้ง)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 8

Mon money เขียน:มันหอมผีหรอกจริงๆครับพี่ปรัชญา ชอบที่มันหอมแรงแท้

แฟนผมเขาไม่ชอบ โรคเดียวกับซ้อนั่นแหละ

ปีบไต้หวันหอมไหมครับ

ผมเห็นพวงแสดแล้วอยากปลูกจริงๆ แต่ไม่แน่ใจว่าจะรอดไหมเลยรีรอ
ปีบไม่หอมครับ
พวงแสดไม่หอมครับ
แต่พวงแสดที่คณะเกษตร มข.เลื้อยเต็มหลังคาเลย

แต่หิรัญญิการ์หอมครับ
ไว้เย็นๆจะลองนำรูปเข้ากระทู้คุณCK
ถ่ายต้นไก่ฟ้าพญาลอกับลูกไว้
และศาลาหกเหลี่ยม
ป้ามดที่โต๊ะจตุจักรแนะนำเวปถ่ายรูปไปชมมา
เขาบอกให้ถ่ายรูปไปเรื่อยๆ แล้ถึงจะหามุมกล้องถูก
(ผมจับกล้องขึ้นมาดูไม่มีมุม มันดค้งกลมมนไปหมดหุหุ)
mey

โพสต์ที่ 9

คุณ CK คะ
** มาขอยกมือสนับสนุนเรื่องห้องปลูกต้นไม้น่ะค่ะ **

พี่ปรัชญาคะ
** หนังสือบ้านและสวนของพี่ปรัชญามันเริ่มอ่อนลงมาแล้ว
น่าสนจริงๆค่ะ **

คุณมนคะ
** ดอกพวงแสดจะบานในหน้าหนาว ชอบอากาศเย็น แล้วไม่ต้องใส่ใจมากแบบหุ้น เมื่อเธอแข็งแรงดีแล้วแค่ฝนตามฤดูกาลก็อยู่ได้ค่ะ **
ปรัชญา

โพสต์ที่ 10

เจ้าA :mrgreen:
ก่อนแตกพาร์ก็ป้วนเปี้ยนอยู่แถว80บาท
ทุนคนขายก็คงอยู่แถวนั้น
สงสัยกองทุนทิ้ง เพราะเปิดดูรายงานตลาด
ยังไม่เจอผู้บริหารขายเลย
ใครไปวิสิท ถามให้หน่อยว่าได้ขายหุ้นออกมาหรือเปล่า

คุณmey
อยู่ไกลถึงหาดแม่รำพึง
เอ หาดนี้มีตำนานนี่ครับ

เคยฟังมาจากไหนจำไม่ได้ครับ
ว่าลูกไปเล่นน้ำที่หาดนี้แล้วจมน้ำตาย
แม่เลยมาตามหาลูก
แล้วมานั่งรำพึงรำพัน

ลองเล่ารายละเอียดก็ดีครับจะได้ประดับความรู้ครับ
mey

โพสต์ที่ 11

พี่ปรัชญาคะ
**ขอเวลาไปหาข้อมูลก่อนนะคะ **
จริงๆเพิ่งมาอยู่ระยองค่ะ แล้วเข้ากทม.ทุกเดือน
แต่รับรองว่าหาดแม่รำพึงในหมู่บ้านP. :mrgreen: ( ยังถูกแขวน..ในตลาดฯ)
ยังไม่มีอะไรร้ายแรงแบบนั้น แต่นอกนั้นไม่รับประกันค่ะเพราะอันตรายโดยเฉพาะแถบก้นอ่าว
Dech
ผู้ติดตาม: 156

โพสต์ที่ 12

ผมว่าเจ้า A น่าสนใจ กว่า S
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ดีครับดี เรื่องห้องปลูกต้นไม้
บ้านผมก็ต้นไม้เยอะ ร่มเย็น
ผมชอบต้นไม้ทั่วๆ ไป อย่าโมก หรือโมกซ้อนเนี่ย ที่บ้านมีหลายต้นอยู่เหมือนกันครับ
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 14

ถ้าตามกระทู้ที่น้องmeyลิ้งค์ไว้...
ก็จะเจอ RGR ครับ
สงสัยคนห้องต้นไม้ช่วยซื้อโรงแรมมั่ง
Mon money

โพสต์ที่ 15

พี่ปรัชญาครับ
ปีบไทยที่บ้านผมต้นใหญ่ หน้านี้หอมจับใจ ตีนเป็ด(พญาสัตบรรณ) กำลังออกดอกเหม็นเขียวสิ้นดี(ต้องปล่อย) ชมพู่ข้างบ้านดกเป็นบ้า แต่ไม่หวาน

ปีบไต้หวันผมก้มไปดมหอมนิดหน่อยนะพี่ เขาเรียกหอมโฉยๆ

ส่วนปุ่ยคอก(ขี้ๆทั้งหลาย) ไม่ควรใส่เลยครับ ต้องหมักด้วย EMเสียก่อนสูตรง่ายๆทำเองได้สนใจบอกนะครับ หรือเข้าไปที่ www.emkyusei.com ได้ครบครับ มีสูตรสารขับไล่แมลงชีวภาพด้วย

ตอนนี้เริ่มสนใจปลูกกล้วยไม้อีกแล้ว ตลาดสนามหลวงสองมีขายสวยๆทั้งนั้น แล้วจะถ่ายรูปมาโชว์ พันธ์ไม้ไทยชื่อเพราะๆมากมาย ผมเดินได้อาทิตยืละหลายวัน โชคดีที่อยู่ใกล้ๆบ้านผม

คุณMey ขอบพระคุณมากครับเรื่องพวงแสด สงสัยว่าปลูกที่กรุงเทพมันจะออกดอกไหมครับ ?
ปรัชญา

โพสต์ที่ 16

ต้นปีบไต้หวัน ผมสูงแค่เมตรเดียวครับ ดอกขาว
ไม่ใช่ดอกปีบไทยนะ ของผมไม่หอม ของคุณมนหอมหรือครับ
เมื่อกี้ลงไปลดน้ำต้นไม้ก่อนขึ้นมาดูเน็ต หอมแต่หิรัญญิการ์
ดอกแก้วหอมสู้ไม่ได้ครับ

คุณมน สร้างห้องถ่ายรูปได้แล้ว
แล้วเอารูปไปโชว์ไว้ผมจะได้ดูด้วยครับ

ที่ผมปลูกต้นไม้
ใช้ปุ๋ยคอก น้ำตาลโมลาส ใบก้ามปู กากมะพร้ว แกบเผา น้ำล้างปลา
(ร้านอาหารอยู่ใกล้บ้านเขาล้างปลาเลยให้เด็กเก็บมารดต้นไม้)
เดี๋ยวจะตามลิ้งค์ที่แนะนำมา ขอบคุณครับคุณมน
Mon money

โพสต์ที่ 17

สนใจอยู่ครับ ผมเคยถ่ายรูปแบบเอาจริงมาเมื่อหลายปีก่อน ตอนนี้อุปกรณ์ฝุ่นจับหมด มือผมนี่ถ่ายได้ไม่เลว เมื่อก่อนใช้สไลด์ เดี๋ยวนี้เป็นdigital ว่าจะลองเอามาโชว์

สูตรของพี่ปรัชญาใช้ได้ครับ แต่ต้องมีEM เป็นจุลินทรีเพื่อย่อยสลาย น้ำล้างปลา หรือหัวปลาหมักEMนี่แหละสุดยอด อย่าใช้เคมีเลยครับ ใช้พวกนี้ไม่เป็นอันตราย ช่วยฟื้นสภาพดิน รักษาสิ่งแวดล้อม

EMมีประโยชน์หลายอย่างนะครับ ลองศึกษาดูครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 18

ที่ขอนแก่นยังไม่มีขายเลยครับ EM
คงได้ไปซื้อที่ กทม.ซะล่ะมั้ง
ขอบคุณที่แนะนำครับคุณมน
ล็อคหัวข้อ