ขอรบกวน คุณลินดา เรื่อง...อีเว้นท์มาร์เก็ตติ้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ขอรบกวน คุณลินดา เรื่อง...อีเว้นท์มาร์เก็ตติ้ง

โพสต์ที่ 1

:P วันนี้ผมไปจ่ายตลาดที่...ตลาดสดเมืองขอนแก่น
ถนนกลางเมือง
สี่แยกการประปา

:arrow: ได้เห็นรถตู้ต่อพิเศษเปิดฝาด้านข้างด้วยไฮโดลิกซ์
พอเปิดออกมาก็เป็นเวที มีลำโพงติดอยู่บนรถ2ชุด
และมีพนักงานของบริษัทเป๊บซี่4คนคอยอำนวยความสะดวก
มีพนักงานชาย3คนของ....คาราบาวแดง
คนหนึ่งถือไมค์ประกาศ เชิญพ่อค้าประชาชน
และผู้คนที่เดินผ่านไปผ่านมาจับจ่ายซื้อของ
เข้ามาซื้อ :arrow: เครื่องดื่มคาราบาวแดง
มีพนักงานสาวสวย มาคอยหยิบของรางวัลให้คนซื้อ3คน
ซื้อ1แพ็ก แถมพวงกุญแจ
และจับได้เล่นเกมส์
จับลูกปิงปอง
ที่อยู่ในปีบ1ลูก (ราคาแพ็กละ10ขวด 85บาท )
ถ้าจับได้ลูกปิงปองสีขาว :cry: ไม่ได้รางวัล
ถ้าจับได้ลูกปิงปองสีเขียว :arrow: ได้รางวัลเป็นเสื้อคาราบาวแดง
ถ้าจับได้ลูกปิงปองสีเหลือง :arrow: ได้สร้อยคอมีสัญลักษณ์คาราบาวแดง
ซื้อ1ขวดแถม :P :arrow: สติ๊กเกอร์สัญลักษณ์คาราบาวแดง
(เอาไปติดตามรถยนต์)

:arrow: วันที่4หรือวันที่5นี้
จะมาเปิดบริการแบบนี้ที่.....ศูนย์รถปรับอากาศขอนแก่น-กรุงเทพ
ที่หน้าร้านแก่นทอง เป็นร้านขายขนมและหนังสือพิมพ์
ตอนพนักงานมาติดต่อ ทางร้านค้า พนักงานคงไม่รู้หรอกว่า...
เจ้าของร้านก็ถือครองหุ้นFEอยู่
เลยตอบตกลงแบบไม่มีเงื่อนไข
พูดง่ายๆสนับสนุนเต็มที่เลย

(เคยมีเอ็มและกระทิงแดงมาขอแขวนผ้าใบโฆษณายังไม่ให้แขวนเลย)

เป็นกิจกรรมส่งเสริมการขาย
ที่ต่อรถพิเศษสำหรับเรื่องนี้
ไม่ทราบว่าอย่างนี้
คุณลินดาว่าเป็น แบบอีเว้นต์มาร์เก็ตติ้ง หรือเปล่า?
คือ ผมไม่มีความรู้เรื่องการส่งเสริมการขาย
หรือรูปแบบการจำหน่ายสินค้า
ที่พัฒนาการไปไกลจนตามไม่ทันและเรียกไม่ถูกต้อง
หากคุณลินดาได้ผ่านมา
ขอคำแนะนำและความรู้ด้วยนะครับ

หรือมีวิธีการอื่นๆที่เป็นเทคนิคพิเศษ
ในการโปรโมทสินค้าตามกลุ่มเป้าหมาย
โชคดีนะครับที่พบคุณลินดามีความรู้และชำนาญงานด้านนี้
ช่วยอธิบายอนุเคราะห์ด้วยนะครับ
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อุ้ย ขายมะพร้าวห้าวให้สวนซะแล้วครับ...

รอฟังคำตอบจากคุณลินดาครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ก็เป็น channel นึงที่น่าสนใจครับ ในกรุงเทพเห็นแบบนี้บ่อยมาก แต่ event marketing ที่ฮือฮาที่สุดของปีไม่น่าจะมีใครเกินครีมอาบน้ำยี่ห้อหนึ่ง ที่เอาโมเดลดังหุ่นดีมาอาบน้ำโชว์บนรถรอบเมือง

ผมว่าอีกไม่นาน (สักปีสองปี) คุณแอ๊ดอาจจะจัดคอนเสิร์ต 20 ปีคาราบาว หรืออะไรประมาณนี้ โดยมีสปอนเซอร์รายยักษ์คือ "คาราบาวแดง" และฝาขวด 10 ใบสามารถแลกตั๋วคอนเสิร์ตได้ 1 ใบ อะไรประมาณนี้ครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 4

เมื่อช่วงต้นปีที่ผมทำงานอยู่กับบริษัทก่อสร้างชื่อดังแห่งหนึ่ง
ตอนนั้นผมมีหน้าที่ไปตรวจงาน ตรวจความปลอดภัยของการก่อสร้าง
ทุกไซด์งานในบริษัท
เกือบทุกวันผมจะออกไปตรวจงานกับพี่คนนึงที่เป็นหัวหน้าแผนก
พี่คนนี้แกเป็นเพื่อนซี้กะพี่แอ๊ด
เวลาไปตรวจงานทีแกจะชอบพูดแซวๆหัวหน้าไซด์ประจำว่า
" ถ้าเห็นขวดคาราบาวแดงในหน่วยงานมีคะแนนพิเศษ
แต่ที่ไหนมีขวดกระทิงแดง หรือ m 150 จะถูกตัดคะแนนความสะอาด"
หลังจากนั้นมาคนงานทุกคนที่อยู่ในเครือบริษัท กินคาราบาวแดงกันทุกคน
อย่างนี้ถือว่าเป็น event marketing มั๊ยครับ
แต่มันได้ผลจริงๆนะ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เอ ร้านแก่นทองนี่ ของคุณปรัชญาหรือเปล่าครับ
ปีนี้เป็นปีแห่ง event marketing เรื่อง concept คงไม่มีใครสงสัยอีกแล้วนะครับ

ส่วนที่คุณ YO-YO บอกมาผมว่าเป็นการตลาดแบบข่มขู่ threat marketing มากกว่า
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 6

ch_army เขียน:เอ ร้านแก่นทองนี่ ของคุณปรัชญาหรือเปล่าครับ
ปีนี้เป็นปีแห่ง event marketing เรื่อง concept คงไม่มีใครสงสัยอีกแล้วนะครับ

ส่วนที่คุณ YO-YO บอกมาผมว่าเป็นการตลาดแบบข่มขู่ threat marketing มากกว่า
เป็นร้านของน้องภรรยาครับ
เขาขอแบ่งซื้อหุ้นจากผมไป2หมื่นหุ้นครับ
เมื่อปีก่อนครับ เลยเชียร์คนขับรถทุกบริษัทแอ๊ดรถทัวร์ทุกคัน หุหุ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

อย่างนี้ซิเนอะ ผู้ถือหุ้นที่รักกิจการของตนเอง ตัวจริงเสียงจริง
shareholder - the power of ownership
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ล็อคหัวข้อ