ลุงขวด เฮียปรัชญา พี่Jeng พีCK ..ผมรู้สึกมีอาการแปลกๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ลุงขวด เฮียปรัชญา พี่Jeng พีCK ..ผมรู้สึกมีอาการแปลกๆ

โพสต์ที่ 1

ผมรู้สึกเหมือนหาหุ้นถูกๆ ราคาน่าซื้อไม่ค่อยมี ถ้าจะให้ซื้อก็นอนไม่หลับเหมือนที่ผ่านมา ต้องคอยเฝ้ามากขึ้น

แต่เปิดดูรายการ อสังหาฯ ราคาเริ่มน่าสนใจ
ในใจนึกอยากจะล้างพอร์ต ตระเวณหาซื้อตึกแถวซื้อที่ดินดูบ้าง
แต่ไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย

ไม่รู้พี่ๆ เคยเป็นบ้างหรือเปล่า ขอคำแนะนำครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

อย่าไปซื้อเลยครับ หมดยุคตึกแถวแล้ว
ถ้าซื้อก็ต้องไปซื้อแถวๆชานเมือง ถ้าเป็นตึกแถวในถนนที่สำคัญ ก็ไม่มีที่จอดรถ
จริงๆแล้วตึกแถวจะคุ้มค่ามากก็ต่อเมื่อ ซื้อไว้ทำการค้าของตัวเอง
ถ้าเราซื้อแถวชานเมืองเช่นราคา 3 ล้านบาท แล้วปล่อยเช่า กะว่าในอนาคต จะได้ราคาซัก 4.5 ล้านบาท เราต้องวางแผนพอสมควรเช่น
เราต้องซื้อแล้ว โอนชื่อเราเข้าไปและถือไว้เกิน X ปี เพื่อที่จะไม่ต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะ ( ตรวจสอบข้อมูลปัจจุบันด้วย )
ซื้อตอนนี้ดอกเบี้ยต่ำ แต่ในอนาคตอันใกล้นี้ดอกเบี้ยน่าจะสูงขึ้น
ระหว่างที่รอผู้เช่ามาเช่า เราต้องไปเปิดห้องให้เขาดูอยู่เรื่อยๆ ซึ่งถ้าเจอผู้เช่าไม่ดี เราก็เก็บค่าเช่าไม่ได้ ถ้าเขาเช่าแล้วไม่ยอมออก เราไล่เขาออกก็ไม่ได้ ต้องไปฟ้องขับไล่
ถ้าจะซื้อแบบซื้อของร้อนมา แล้วขายเลย เราก็ต้องแม่นเรื่องราคา คือต้องดูตึกในย่านนั้นๆ เป็นเวลานาน เช่นดูมาแล้ว 5 ปี เป็นคล้ายๆงานอดิเรก ชอบไปดูตึก พอมีของร้อนเข้ามา เราก็ซื้อได้ราคาถูก ต้องใจเย็น พลาดที่ได้ซื้อ หนักกว่า พลาดที่ไม่ได้ซื้อ

การซื้อตึกแถวมาเก็บไว้ สู้เล่นหุ้นไปเรื่อยๆจนกระทั่งมีเงินมาก แล้วไปซื้อที่ดิน มาสร้างตึกแถว แล้วเหลือที่ดินด้านหลังเป็นของเรา เจาะทางเข้าไว้ เผื่ออนาคต ส่วนตึกด้านหน้า 5 ห้อง 10 ห้อง หรือ 100 ห้อง ก็แล้วแต่เงินทุน ขายบ้าง เซ้งบ้าง อย่างนี้คุ้มกว่า และเหมาะกับเงินเย็นๆแบบท่านชอบดูดาว

ตึกแถวน่าจะมี สภาพคล่องสูง แต่อย่างไรก็ตามผู้ซื้อก็มักจะเป็นพ่อค้า ทำให้ผู้ซื้อมีทางเลือกเยอะ ไม่เหมือนบ้านเดี๋ยวที่ผู้ซื้อ ซื้อตามอารมณ์ พอใจก็ซื้อ แบบไม่ค่อยต่อรองราคา

เล่นหุ้นดีกว่าครับ คำแนะนำข้างต้น ผมได้แนะนำให้พี่ชาย ที่เป็นหมอฟัน เพราะท่านพี่ผมก็มีตึกให้เช่า และต้องการซื้อเพิ่ม หลังจากแนะนำไปแล้ว ท่านพี่นำไปพิจารณาแล้ว ก็เลยเล่นหุ้นอย่างเดียว

อยากฟังความเห็นของเพื่อนๆท่านอื่นด้วยครับ

ปล.ถ้าอยากซื้อได้ถูกจริงๆ ก็ไปติดต่อพวกที่เขาปล่อยกู้โดยการรับขายฝาก บ้าน และที่ดิน หรือไปอ่านโพยแทงม้า ตามสนามม้า จะมีลงรับขายฝาก
พวกนี้ไม่ต้องการตึก แต่ต้องการเงินไปปล่อยกู้ต่อ เราต้องการตึก เราก็ไปติดต่อขอซื้อ
Jeng

โพสต์ที่ 3

อีกอย่างเรื่องหุ้นที่หาซื้อในราคาที่ถูกใจไม่ได้ นี่ รอไม่เกิน 1 ปี ก็หาซื้อได้ แต่ถ้าไปจมกับตึกแถว แล้วมีจังหวะซื้อหุ้นเข้ามา เราต้องรีบขาย อาจจะขาดทุนได้นะครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

มีอาการแปลกๆ โธ่ นึกว่าอยากแต่งงาน :lol:

หุ้นถูกใจถูกราคา หายากกว่าเมียดีๆ อีกครับ แต่อสังหาไม่น่าจะใช่ทางออก
อย่างพี่เจ๋งว่าไว้แหละครับ (เพราะผมขายอสังหาเกือบหมดเมื่อสองปีก่อน)

ระหว่างนี้ผมก็ลองหุ้น second grade ครับ ถูกใจแต่ไม่ถูกราคา หรือไม่ก็
ถูกราคาแต่ไม่ค่อยถูกใจ แก้เหงาไปได้พอควร
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

แฮะๆๆ อาการแบบนี้แสดงว่ากำลังจะหาเงินก้อนใหญ่ไปแต่งงานครับ ล้อเล่นนะครับ ขออภัย ....

ผมไม่อาจจะแนะนำได้ครับ เพียงแต่อยากบอกว่าอสังหาตอนนี้ไม่บูมเหมือนสมัยน้าชาติแน่ครับ พี่ชายผมมีห้องแถวติดมือ(ติดธนาคารด้วย) มาหลายปีแล้ว ยังคายไม่ออกเลยครับ ทุกวันนี้ มีแต่คนอยาก และจ้องจะขายครับ หาคนซื้อยากเหลือเกิน
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

นั่นซิครับ
นึกว่าอยากจะแต่งงาน ฮาๆๆ

เมื่อเช้าเจอสปอตของเซฟที่ช่องเก้า
ดูเหมือนกับว่าเขายังให้ความสำคัญกับประกันรถยนต์
โดยพยายามเน้นคุณภาพความรวดเร็วของบริการ
เรียกว่า "คุ้มภัยสปีด"
อาจจะเจียดงบที่เหลือจากซื้อหุ้นเข้าพอร์ตไม่ครบ
มาลงโฆษณาโทรทัศน์แทน
harry

โพสต์ที่ 7

ถ้าเงินเยอะ หาทำเลดีๆ ซื้อไว้เช่าแค่หลังสองหลัง ลองดูก็ได้ครับ แต่จะทำแบบจริงๆจังๆ มีเยอะๆนี่ เป็นผมก็ไม่แนะนำ

เล่นหุ้น น่าจะเวิร์คสุดสำหรับพวกเรา
Expecto Patronum!!!!!!
buglife

โพสต์ที่ 8

ตึกแถวก็ทำเรือนหอได้ หุหุ :P :P :P
stockms

โพสต์ที่ 9

คุณนักดูดาวครับใจเย็นๆ รออีกสัก 1-2 ปี น่าจะมีคอนโดทำเลดีๆ หลุดออกมาให้ซื้อได้ครับ ผมพบว่าในบรรดาอสังหาริมทรัพย์ด้วยกันคอนโดซื้อ ขาย และปล่อยเช่า ง่ายที่สุด แต่ต้องรอซื้อตอนเศรษฐกิจไม่ดี
buglife

โพสต์ที่ 10

stockms เขียน:คุณนักดูดาวครับใจเย็นๆ รออีกสัก 1-2 ปี น่าจะมีคอนโดทำเลดีๆ หลุดออกมาให้ซื้อได้ครับ ผมพบว่าในบรรดาอสังหาริมทรัพย์ด้วยกันคอนโดซื้อ ขาย และปล่อยเช่า ง่ายที่สุด แต่ต้องรอซื้อตอนเศรษฐกิจไม่ดี
บางเรื่องรอไม่ได้ครับ คุณ stockms :P :P :P
มันร้อน อิอิ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมคงต้องคิดให้ละเอียด ไว้คิดได้อย่างไรจะมาเรียนปรึกษาอีกครับ

ที่หาตึกแถว เพราะอยากจะใช้อยู่เองและทำกิจการเล็กๆน้อยๆด้วยน่ะครับ
แม้ว่าเรื่องหุ้นจะชอบมากสักเท่าไหร่ แต่ใจยังอยากทำร้านเล็กๆให้ญาติมิตรแวะเวียนมานั่งสังสรรน่ะครับ

เรื่องแต่งงาน .. จริงของคุณบั๊กว่า ตึกแถวก็ทำเรือนหอได้ แต่ยังไม่กำหนดแต่งเลยครับ ฮ่าๆๆ

..เฮียเคลี่ คงหมายถึง คุ้มภัยไฮสปีด เดี๋ยวนี้เค้าชูประเด็นความรวดเร็วครับ ถ้าเฮียเห็นป้ายของสินมั่นคงที่ห้าแยกลาดพร้าว เค้าว่า ถ้ามาไม่ถึงใน 20 นาที รับไปเลย 1 แสนบาท สามัคคีประกันภัย..ลูกเมียหลวงเครือใบโพธิ์ ก็ว่า 20 นาทีถึงที่เกิดเหตุเช่นกัน
อย่างไรก็ตาม หากจับเวลาตั้งแต่เกิดเหตุ จนชดใช้เสร็จ ผมสำรวจข้อมูลสไตล์ปีเตอร์ ลินช์แล้ว แหล่งข้อมูลท่านหนึ่งให้คะแนนความเร็วเหนือวิริยะด้วยซ้ำไปครับ
stockms

โพสต์ที่ 12

อ้าว.....ขอโทษทีครับ.... ตกข่าว :oops:
นักดูดาว

โพสต์ที่ 13

ไม่เป็นไรมิได้ครับคุณ stockms

คอนโดก็เคยคิดเหมือนกันครับ ถ้าได้ใกล้ๆที่ทำงานก็ดี ไม่ต้องเดินทางไกลๆ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 14

หนุ่มโสดรู้สึกแปลก ๆ...... ดีครับ ดีกว่า ไม่รู้สึกอะไรเลย........เรื่องหุ้นถ้ารู้สึกว่า ชักจะแพงไปแล้ว ผมก็ว่า หลายตัวแพงไป......ก็ลองดูพวก ที่ปรับโครงสร้างหนี้ หรือ พวก ที่ ค่อย ๆ ฟื้นซิครับ พวกที่เคยเก็งกำไร แล้วคนเขาเลิกเก็ง ผมเห็นว่า มีบางตัว เวลาเขาเลิกเก็งกำไร ราคาตกลงมามาก เพราะผลประกอบการออกมาไม่ดี แต่มีบางตัว ผลประกอบการเริ่มดีขึ้น แต่เคยเป็นหุ้นเก็งกำไร ราคาตกลงมามาก ยังไม่ไปไหนเลย พวกหลังนี้ ผมว่า น่าสนใจนะครับ.........ผมเริ่มมาสนใจเก็งกำไรกับเขาบ้างแล้ว ทั้ง ๆ ที่ แต่ก่อนไม่เคยสนใจเลย.........เคยบอกแล้ว จะเก็งกำไร หุ้นโรงแรมตัวหนึ่ง และ ตอนนี้ ก็ เห็นหุ้นน้ำมัน อีกตัวเริ่มแปลก ๆ เหมือนกัน.........ส่วนหุ้นพื้นฐานที่ถือไว้ ก็ รอปันผลตามเคย ........ ปีนี้ คงไม่ได้เพิ่มการลงทุน เพราะ จะเอาปันผลไปเปลี่ยนเป็นที่ดิน ครับ

คนหนุ่ม ๆ ผมว่า หาทำกิจการอะไรก็ได้ เป็นหลัก........ส่วนลงทุนในหุ้น ก็ เอาเป็นเรื่องออมเงิน แล้วกัน...........กิจการต่าง ๆ ก็เริ่มจากเล็ก ที่สุด สักวัน ก็ ใหญ่ ขึ้นมาเองได้.........ผมชอบนะครับ ที่ คนหนุ่นคิดจะมีตึกแถว และ ทำกิจการร่วมไปด้วย..........ตอนนี้ผมก็อยู่ตึกแถวเหมือนกัน ข้างล่างประกอบธุรกิจเล็ก น้อย พอ เป็น เงินเดือนเลี้ยงตนเอง และเลี้ยงลูกน้อง ไป วัน ๆ :P :P :P
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 15

เขาว่าN-Parkหมดรอบขาลงแล้วนิไม่สนหรืออิ..อิ..

ส่วนข้าพเจ้าขอบาย :mrgreen:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
วัวแดง

โพสต์ที่ 16

คนหนุ่ม ๆ ผมว่า หาทำกิจการอะไรก็ได้ เป็นหลัก........ส่วนลงทุนในหุ้น ก็ เอาเป็นเรื่องออมเงิน แล้วกัน...........กิจการต่าง ๆ ก็เริ่มจากเล็ก ที่สุด สักวัน ก็ ใหญ่ ขึ้นมาเองได้.........ผมชอบนะครับ ที่ คนหนุ่นคิดจะมีตึกแถว และ ทำกิจการร่วมไปด้วย..........ตอนนี้ผมก็อยู่ตึกแถวเหมือนกัน ข้างล่างประกอบธุรกิจเล็ก น้อย พอ เป็น เงินเดือนเลี้ยงตนเอง และเลี้ยงลูกน้อง ไป วัน ๆ
ผมก็หนุ่มนะครับ ผมจะไปเป็นเกษตรกรครับ
จะไปเลี้ยงวัวที่เชียงราย ตอนนี้มีแล้ว 13 ตัว(เริ่มจากเล็ก อย่างลุงขวดว่าครับ)
กะว่าปีนี้จะหาให้ได้ซัก20ตัว แล้วภายใน5ปีได้ซัก100ตัว
แล้วที่เหลือก็คงเป็นกำไรจากการได้ลูกประมาณ70%= 70 ตัว/ปี
รายได้ประมาณ 20,000*70=1,400,000 หักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือ 500,000 บาทก็พอใจแล้วครับ (จากเงินเริ่มต้น 20*20,000= 400,000 บาท) แค่นี้ก็น่าจะพอใช้จ่ายในชีวิตประจำวันแล้วครับ

ฝันเล็กๆของผมครับ :D

ส่วนในหุ้นคงเป็นเงินออมมากกว่า ครอบครัวจะได้ไม่เดือดร้อน เมื่อผมพลาด
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Jeng

โพสต์ที่ 17

ดีใจด้วยครับ ที่เลี้ยงวัว น่าอิจฉาจริงๆ เลี้ยงวัวในหุบเขา อยู่กับอากาศดีๆ เล่นหุ้นผ่านอินเตอร์เน็ตความเร็วสูง อืม ฝันนี้ที่เป็นจริง
วัวแดง

โพสต์ที่ 18

ผมรู้สึกเหมือนหาหุ้นถูกๆ ราคาน่าซื้อไม่ค่อยมี ถ้าจะให้ซื้อก็นอนไม่หลับเหมือนที่ผ่านมา ต้องคอยเฝ้ามากขึ้น
ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่นานก็ค้นพบหุ้นถูกจนได้ครับ
รอเถอะครับ ไม่เกินเดือน 6 หุ้นถูกเต็มตลาดแน่
พอถึงตอนนั้นอาจเลือกไม่ถูกก็ได้ครับ เพราะมีเยอะเหลือเกิน :D

ส่วนลงทุนในตึกแถว ผมว่าก็ดีนะครับ แต่ควรหวังกำไรจากการขายของมากกว่า ถ้าซื้อให้เช่าคงไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ เพราะค่าดูแลสูงกว่าอาคารพักอาศัยแน่ๆ มองคอนโดดีกว่า แต่ถ้าจะให้ขายง่ายๆ คงต้องทาวเฮ้าส์กลางเมืองครับ
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 19

ดีใจด้วยครับ ที่เลี้ยงวัว น่าอิจฉาจริงๆ เลี้ยงวัวในหุบเขา อยู่กับอากาศดีๆ เล่นหุ้นผ่านอินเตอร์เน็ตความเร็วสูง อืม ฝันนี้ที่เป็นจริง
พี่รู้ได้ไงครับว่าอยู่กลางหุบเขา แน่จริงๆๆ
ปีใหม่ที่ผ่านมาไปดูที่มาแล้วครับ กลางหุบเขาจริงๆ บรรยากาศดีมาก มีน้ำทั้งปี ห่างถนนใหญ่(สายหลัก) 4 กิโล แต่ต้องเดินไฟฟ้าประมาณ 1 กิโล เชื่อมั้ยครับไร่นึงไม่ถึงหมื่น นี่ล่ะครับฝันของผม ก่อนหัวใจหยุดเต้น
stockms

โพสต์ที่ 20

ผมชอบที่ในหุบเขาครับ แต่มีเงินไม่มากขอร่วมซื้อด้วยซัก 5 ไร่ซิครับ :lol: แล้วให้คุณวัวแดงเอาไว้เลี้ยงวัวไปก่อน อีก 25 ปี ผมเกษียณแล้วจะขอไปอยู่ช่วยเลี้ยงด้วยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 21

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พี่รู้ได้ไงครับว่าอยู่กลางหุบเขา แน่จริงๆๆ 
ปีใหม่ที่ผ่านมาไปดูที่มาแล้วครับ กลางหุบเขาจริงๆ บรรยากาศดีมาก มีน้ำทั้งปี ห่างถนนใหญ่(สายหลัก) 4 กิโล แต่ต้องเดินไฟฟ้าประมาณ 1 กิโล เชื่อมั้ยครับไร่นึงไม่ถึงหมื่น นี่ล่ะครับฝันของผม ก่อนหัวใจหยุดเต้น
อยากถามคุณวัวแดง เล่นๆ ตอบได้เฉพาะที่ไม่เป็นความลับทางธุรกิจนะครับ

1. เลี้ยงวัว เนื้อ หรือวัวนม ต้นทุน การเลี้ยง ต่อวัน ต่อเดือน หรือต่อตัว คิดอย่างไร
2. สถานที่เลี้ยง ปกติผู้เลี้ยง เลี้ยงบนเขา หรือ ว่าเลี้ยงในที่ราบ ด้วยเหตุผลอะไร
3. เวลาเลี้ยงแล้วเกิดวัวติดโรค เช่นโรควัวบ้า หรืออื่นๆ ต้องนำวัวไปรักษา ถ้าอยู่บนหุบเขา ต้นทุนค่าขนส่งต้องนำมาพิจาณาหรือไม่
4. ที่บอกว่ามีน้ำไหล เป็นตาน้ำ หรือเป็นลำธาร เวลาติดตั้งเครื่องปั๊มน้ำ ถ้าคิดค่าไฟจะแพงหรือไม่
5. การล้อมรั้วไม่ให้วัวหาย ใช้อะไรล้อม ใช้ไม้ หรือใช้เสาปูน
6. วัวที่เลี้ยง กินแต่หญ้า หรือว่าต้องให้อาหารอื่นๆ
7. ถ้าเราไม่อยู่ แล้วชาวบ้านแถวนั้นมาขโมยวัว จะเป็นไปได้หรือไม่
8. มีใครทำแบบนี้แล้วประสบความสำเร็จบ้าง คืออยากรู้ว่า ใครๆเขาก็เลี้ยงกันแบบนี้ หรือว่าเราเลี้ยงแบบนี้ตามความฝันของเราอยู่เจ้าเดียว
9. ค่าที่ดิน 1 หมื่น ค่าพัฒนาที่ดินให้พร้อมใช้อย่างที่เราต้องการตกแล้ว ไร่ละเท่าไร
10. พื้นที่ๆเหมาะสมสำหรับเลี้ยงวัว เทียบเป็นต่อไร วัว 1 ตัวต้องการ ที่ดินกี่ไร่
11. จำเป็นต้องเลี้ยง หรือปลูกอะไรบ้างเพื่อให้เกิดสมดุล และเป็นการลดต้นทุนการเลี้ยง
12. คนที่เฝ้าวัว ถ้าไม่อยู่ วัวจะดูแลตัวเองได้กี่วัน เพราะถ้าจำเป็นต้องดูแลอย่างใกล้ชิดเหมือนกุ้งกุลาดำ พอคนเฝ้าไม่อยู่เราก็ต้องรีบขับรถไปดูแลเอง

สรุปถ้ามีที่ดินที่ใหญ่พอควร ไม่รู้ว่ากี่ไร่ เราจะได้ขุดสระเลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ ปลูกต้นไม้ ไว้ให้คนดูแลเก็บกินไปเลย ไม่ต้องออกมาซื้อข้างนอก มันแพง

การขุดสระในที่ๆเป็นหุบเขา แล้วเอาน้ำจากลำธารเข้ามาโดยการทำฝายทดน้ำ ให้น้ำเอ่อไหลเข้าบ่อปลา น่าจะประหยัดกว่า การสูบน้ำขึ้นมา แต่การขุดสระก็ควรทำในช่วงที่มีการตัดถนน เพราะจะได้ให้พวกรับเหมาเขามาขุด เอาหินที่มีมากๆ ไปทำถนนน เราก็จะจ่ายค่าขุดในราคาถูก ถ้าใช้ชาวบ้านคงแพงมาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 22

ผมชอบที่ในหุบเขาครับ แต่มีเงินไม่มากขอร่วมซื้อด้วยซัก 5 ไร่ซิครับ แล้วให้คุณวัวแดงเอาไว้เลี้ยงวัวไปก่อน อีก 25 ปี ผมเกษียณแล้วจะขอไปอยู่ช่วยเลี้ยงด้วยครับ
ยินดีครับ แต่อีก25ปี ต้องมาอยู่ช่วยเลี้ยงจริงๆนะ :D
วัวแดง

โพสต์ที่ 23

1. เลี้ยงวัว เนื้อ หรือวัวนม ต้นทุน การเลี้ยง ต่อวัน ต่อเดือน หรือต่อตัว คิดอย่างไร
วัวเนื้อครับ เพราะแถวนี้ใกล้ตลาดวัวเนื้อมากกว่าและมีต้นทุนในการเลี้ยงที่ต่ำ แถมไม่ต้องดูแลมากนัก การเลี้ยงวัวเนื้อนั้นมีอยู่ 3 ชนิดหลักๆนะครับ คือ1. เลี้ยงขายพ่อพันธ์ แม่พันธ์ วิธีนี้ต้องลงทุนสูงแต่ได้กำไรเยอะครับ 2.เลี้ยงเพื่อผลิตวัวผอม เลี้ยงแม่พันธ์เพื่อขายลูกครับ 3.เลี้ยงวัวขุน จะซื้อวัวผอมมาเข้าเลี้ยงแบบหมู เพื่อเพิ่มเนื้อครับ
ผมเลี้ยงแบบที่2 ครับ ประมาณการที่ 50 ตัวนะครับ(ถ้าเลี้ยงเยอะกว่านี้ต้นทุน/ตัวจะลดลง) ค่าแม่พันธ์ 20,000*50=1,000,000 (ได้ลูก1ปี/ตัว) กรณีเลี้ยงแบบธรรมชาตินะครับ ค่าคนเลี้ยง 60,000/ปี ค่ายา 30,000/ปี ค่าใช้จ่ายอื่นๆ 60,000 แค่นี้ก็น่าจะครอบคลุมแล้วนะครับ รวม150,000/50ตัว=3,000/ตัว ค่าอาหารไม่ต้องเพราะกินหญ้าครับ คร่าวๆนะครับรายละเอียดเยอะกว่านี้มาก
2. สถานที่เลี้ยง ปกติผู้เลี้ยง เลี้ยงบนเขา หรือ ว่าเลี้ยงในที่ราบ ด้วยเหตุผลอะไร
เลี้ยงที่ไหนก็ได้ครับ ขอให้ที่นั้นมีหญ้าขึ้นและมีน้ำกินทั้งปี ส่วนมากนะครับจะเลี้ยงที่ปลูกพืชไม่ดีครับ
3. เวลาเลี้ยงแล้วเกิดวัวติดโรค เช่นโรควัวบ้า หรืออื่นๆ ต้องนำวัวไปรักษา ถ้าอยู่บนหุบเขา ต้นทุนค่าขนส่งต้องนำมาพิจาณาหรือไม่
จะมีสัตว์แพทย์มาดูให้ถึงที่ครับ(มีค่ารถนิดหน่อย) แต่ถ้าเป็นหนักจริงๆคงต้องพาไปโรงบาลครับ แต่โอกาสเกิดขึ้นได้น้อยครับ วัวทนต่อโรคได้ดีมาก
4. ที่บอกว่ามีน้ำไหล เป็นตาน้ำ หรือเป็นลำธาร เวลาติดตั้งเครื่องปั๊มน้ำ ถ้าคิดค่าไฟจะแพงหรือไม่
เป็นลำธารครับ น้ำไม่เคยแห้งเลย แต่เพื่อความปลอดภัยผมกำลังจะขุดบ่อใกล้ลำธารครับ ขุดแค่2เมตรก็เจอน้ำแล้วครับ ส่วนปั้มคงไม่จำเป็น เพราะวัวกินน้ำจากลำธารหรือบ่อได้เลย แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆใช้ปั้มน้ำมันครับ ไม่เปลืองเท่าไหร่ ค่าน้ำมันไม่เกิน 500 บาท/ปี
5. การล้อมรั้วไม่ให้วัวหาย ใช้อะไรล้อม ใช้ไม้ หรือใช้เสาปูน
ตอนนี้ผมใช้รั้วไฟฟ้าครับ(วัวเห็นก็กลัวแล้ว)เวลากลางวัน ส่วนกลางคืนเข้าคอกครับ แต่ถ้าให้ดีต้องใช้ลวดหนามครับ
6. วัวที่เลี้ยง กินแต่หญ้า หรือว่าต้องให้อาหารอื่นๆ
กินหญ้าอย่างเดียวครับ
Jeng

โพสต์ที่ 24

รบกวนคุณวัวแดง ช่วยสรุปความล้มเหลวในการเลี้ยงวัว จากประสบการณ์ของผู้เลี้ยงจริงให้ฟังสัก 10 ข้อครับ

ยกตัวอย่างมีดาราท่านนึง รู้สึกจะเป็นดี๋ ดอกมะดัน ท่านดี๋ ไปเลี้ยงกุ้ง จนกระทั่งกุ้งโต และกะว่าจะเก็บเกี่ยวเพื่อผลกำไร ในขณะที่ขับรถเอากุ้งบรรทุกใส่ตู้แช่แข็ง รถเกิดพลิกคว่ำปรากฎว่า กุ้งราคา 2 ล้านบาท กระจายไปตามท้องนา

ที่ขอให้ยกตัวอย่างเรื่องความสูญเสีย นี่ผมถือว่าเป็นการเรียนรู้ทางอ้อม เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดกับเรา หรือว่าถ้าเกิดขึ้นมา เราจะได้เตรียมการรองรับไว้ ในกรณีดี๋ ดอกมะดัน ผมคิดว่า อาจจะมีการทำประกันภัยไว้ ก็น่าจะช่วยได้ เพราะมูลค่าของกุ้งที่บรรทุกมา ไม่ใช่น้อย
วัวแดง

โพสต์ที่ 25

7. ถ้าเราไม่อยู่ แล้วชาวบ้านแถวนั้นมาขโมยวัว จะเป็นไปได้หรือไม่
เป็นไปได้ยากครับ คนงานจะนอนที่ไร่เลยครับ(เฝ้าวัว)ถ้ารู้ตัวต้องให้กินลูกซองครับ
แต่ถ้าขโมยจริงๆ เราจะตีเบอร์ถาวรที่ตัววัวด้วยครับ คงสืบไม่อยาก
แต่จากการถามชาวบ้านแถวนี้เลี้ยงวัวมา20ปี ยังไม่เคยหายเลยครับ
ถ้าเป็นวัวสวยงามที่แพงเป็นแสน-ล้าน ก็มีโอกาสหายมากกว่าครับ
8. มีใครทำแบบนี้แล้วประสบความสำเร็จบ้าง คืออยากรู้ว่า ใครๆเขาก็เลี้ยงกันแบบนี้ หรือว่าเราเลี้ยงแบบนี้ตามความฝันของเราอยู่เจ้าเดียว
ถ้าในรูปแบบฟาร์มต้องsk พัทยาครับ เราจะซื้อต้องจองข้ามปีครับ
ส่วนถ้าแบบชาวบ้านคงประสบความสำเร็จเงียบๆ มากกว่าครับ (ขายกินเรื่อยๆ)
ส่วนผม ทำด้วยความฝันและใจรักครับ ส่วนจะประสบความสำเร็จหรือไม่ แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคนนะครับ ส่วนผมขอให้พอค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันก็พอใจแล้วครับ
9. ค่าที่ดิน 1 หมื่น ค่าพัฒนาที่ดินให้พร้อมใช้อย่างที่เราต้องการตกแล้ว ไร่ละเท่าไร
ค่าที่ดิน 10,000 รวมทุกอย่างครับ ใช้ได้เลย แถมปลูกหญ้าเพิ่มให้วัวได้ด้วยประมาณ500/ไร่
10. พื้นที่ๆเหมาะสมสำหรับเลี้ยงวัว เทียบเป็นต่อไร วัว 1 ตัวต้องการ ที่ดินกี่ไร่
ถ้าเลี้ยงแบบปล่อยกินหญ้าทั้งปี 2ไร่/ตัว
ถ้าปล่อยกินหญ้าครึ่งปี(ฤดูฝน) ตัดให้กินในคอกครึ่งปี 1 ไร่/ตัว
ตัดให้กินอย่างเดียวทั้งปี 1ไร่ได้ 2-3ตัว ครับ
11. จำเป็นต้องเลี้ยง หรือปลูกอะไรบ้างเพื่อให้เกิดสมดุล และเป็นการลดต้นทุนการเลี้ยง
ปลูกหญ้าครับ ส่วนบ่อน้ำอาจเลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ ปลูกผักสวนครัว ได้ครับ
ทำให้แบบไม่ต้องออกไปไหนทั้งปีก็มีกินได้ครับ(ซื้อนาข้างๆซะ2ไร่ ก็ปลูกข้าวกินได้ทั้งปีแล้วครับ)
12. คนที่เฝ้าวัว ถ้าไม่อยู่ วัวจะดูแลตัวเองได้กี่วัน เพราะถ้าจำเป็นต้องดูแลอย่างใกล้ชิดเหมือนกุ้งกุลาดำ พอคนเฝ้าไม่อยู่เราก็ต้องรีบขับรถไปดูแลเอง
ถ้าไม่ไว้ในคอก เดือนนึงมาครั้งก็ได้(ถ้าไม่กลัววัวจำเราไม่ได้) :D
ในเมืองนอกเค้าเลี้ยงแบบ ปล่อยครับ ที่ดินเค้าเยอะให้วัวหากินเอง ปีนึงค่อยไปดูก็ได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
บ่อน้ำที่ขุดจะเอาน้ำเข้าจากลำธารครับ :D
Jeng

โพสต์ที่ 26

คุณวัวแดงตอบได้ละเอียดดี ผมเองไม่เคยคิดจะเลี้ยงวัว แต่ชอบไปอยู่ตามเขา อยู่ได้ครั้งนึง 7 วัน 10 วัน ถ้าจะให้อยู่เป็น 1 เดือน หรือ 3 เดือนผมก็อยู่ได้ ผมชอบมากครับ ก็เลยถามเล่นๆอย่างละเอียดคงไม่ถือสา

ผมทำธุรกิจทำความสะอาด เมื่อวานก็เจอว่าพนักงานไปปีนท่อสูงๆ เพราะพนักงานของผู้ว่าจ้างบอกว่าปีนได้ พนักงานของผมก็บอกว่าปีนได้

เรื่องที่ผมต้องคิดต่อคือ เวลาท่อมันพังลงมาใครจะรับผิดชอบ เพราะเวลาเซ็นต์สัญญา พนักงานทั้งสองฝ่าย ไม่ได้เป็นคนเซ็นต์ หรือไม่ได้ระบุว่า หากว่าท่อพังลงมาใครจะรับผิดชอบ
วัวแดง

โพสต์ที่ 27

รบกวนคุณวัวแดง ช่วยสรุปความล้มเหลวในการเลี้ยงวัว จากประสบการณ์ของผู้เลี้ยงจริงให้ฟังสัก 10 ข้อครับ
ผมยังมีประสบการณ์น้อยนิดนะครับ แต่ขอตอบแบบที่พอจะรู้นะครับ

1.คนเลี้ยงขาดความตั้งใจจริง เลี้ยงแบบทิ้งๆขว้าง ตามมีตามเกิดยากที่จะประสบความสำเร็จ

2.เลี้ยงโดยเห่อตามกระแส โดยตอนนี้มีวัวตัวละ5ล้านแล้ว(วัวสวยงาม หูยาวๆนะครับ)

3.ขาดความรู้และความเข้าใจในตัวของวัว

4.ไม่หาตลาดไว้ก่อน พอมีวัวแล้วขายไม่ได้(หรือใช้เวลาขายนาน)

5.ไม่เข้าใจว่าวัวเป็นโรคอะไร ทำให้เสียหายได้(ขาดการดูแลอย่างใกล้ชิด)

ถ้าวัวเป็นโรคระบาคอย่างวัวบ้า หรือเช่นไข้หวัดนก คงจะหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะขาดทุน
(ย้ำไข้หวัดนกไม่ติดกับวัว)
วัวแดง

โพสต์ที่ 28

ผมทำธุรกิจทำความสะอาด เมื่อวานก็เจอว่าพนักงานไปปีนท่อสูงๆ เพราะพนักงานของผู้ว่าจ้างบอกว่าปีนได้ พนักงานของผมก็บอกว่าปีนได้

เรื่องที่ผมต้องคิดต่อคือ เวลาท่อมันพังลงมาใครจะรับผิดชอบ เพราะเวลาเซ็นต์สัญญา พนักงานทั้งสองฝ่าย ไม่ได้เป็นคนเซ็นต์ หรือไม่ได้ระบุว่า หากว่าท่อพังลงมาใครจะรับผิดชอบ
สุดท้ายผู้รับจ้างก็ต้องรับผิดชอบ เพราะผู้ว่าจ้างไม่ได้สั่งให้ปีน นอกจากผู้ว่าจ้างได้มอบอำนาจให้พนักงานสั่งแทนได้
กร

โพสต์ที่ 29

รบกวนถามคุณวัวแดงหน่อยครับ เพราะความฝันของผมก็อยากมีสวน/ฟาร์มไว้สำหรับ
พักผ่อนเสาว์-อาทิตย์ ตอนนี้กำลังหาที่ดินรัศมี 2-3 ชั่วโมงจาก กทม.
แต่ยังไม่ได้วางแผนว่าจะทำอะไร

1.วัวที่คุณวัวแดงเลี้ยงเป็นพันธุ์อะไรครับ ( พื้นเมือง /ต่างประเทศ )

2.ตลาดเป็นอย่างไรบ้างครับ ( หมายถึงขายให้ใครครับ เท่าที่ผมทราบจะมีพ่อค้ามารับซื้อถึงที่ใช่ไม่ครับ )

อันนี้แนะนำนะครับ เคยรู้มาว่าถ้าเราเปิดเพลงให้สัตว์ที่เราเลี้ยงฟัง การเจริญเติบโต ( ผลผลิต ) ก็จะดีขึ้น
วัวแดง

โพสต์ที่ 30

1.วัวที่คุณวัวแดงเลี้ยงเป็นพันธุ์อะไรครับ ( พื้นเมือง /ต่างประเทศ )
พันธุ์ผสม บามัน+ไทยครับ อนาคตจะใส่พันธุ์ ชาโร่เลย์ครับ ออกมาเป็นกำแพงแสน ราคาประกันของสมาคมที่ 60บาท/กก (ทั่วไปขายกันที่ 25-50บาท)
2.ตลาดเป็นอย่างไรบ้างครับ ( หมายถึงขายให้ใครครับ เท่าที่ผมทราบจะมีพ่อค้ามารับซื้อถึงที่ใช่ไม่ครับ )
ขายให้พ่อค้าก็ได้ครับ ราคาอยู่ที่เราพอใจ เราต้องการเท่าไหร่บอกเค้าถ้าเค้าไม่ซื้อก็ให้เค้ามาซื้อเมื่อได้ราคาที่เราต้องการ เป็นสินค้าอย่างเดียวที่เราไม่ต้องง้อลูกค้า
หรือขายให้โรงเชือด ประมาณ40-50บาท/กก
ขายให้ชาวบ้านไปเลี้ยงต่อหรือนำไปขุนขาย
สุดท้ายมีตลาดนัดวัวแทบทุกอำเภอครับ ขายได้แน่นอน