สวัสดี GUEST ทุกท่านครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ยังไงก้ สมัครสมาชิกนะครับ ง่ายนิดเดียว แล้ว log in คุยกัน จะได้รู้จักกันไว้ครับ ผมเองเข้าเวป ก็เพราะหาเพื่อนด้วยส่วนหนึ่ง นอกจากมาหา ไอเดียและความรู้
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
saun
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
" ซ็อน " ครับผม!..
ch_army

โพสต์ที่ 3

แสดงตัวแล้ว หวัดดีครับคุณ saun
http://inspirationword.blogspot.com

-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
copycat

โพสต์ที่ 4

รายงานตัว มือใหม่ ยังวัยรุ่นคับ หึหึ อายุ26
ch_army

โพสต์ที่ 5

สวัสดีคุณ copycat ด้วยครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ เรียกผม น้องอาร์มก็แล้วกันครับ ผมเด็ก กว่านิดหน่อยซัก 2 -3 ปีครับ

วัวแดง

โพสต์ที่ 6

รายงานตัวด้วยคนครับ :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

โฮ่ๆๆๆ 26เหมือนกับครับ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Tobacco Man
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

แสดงตัวด้วยคน ครับ
ผู้ติดตาม

โพสต์ที่ 9

สวัสดีครับแอบอ่านมานาน เลยต้องยอมแสดงตัว หลังจากที่เคย Post ในฐานะ Guest มานาน
Invest is art but Speculate is life.
jaychou

โพสต์ที่ 10

แสดงตัวด้วยคนครับ
sunrise

โพสต์ที่ 11

26 ด้วยคนครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

24 ครับ ชมรมเด็กๆ
. . .
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 13

รวมเด็กเหรอ .. งั้นเอาด้วย
23 ครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
harry

โพสต์ที่ 14

โย 23 เองเหรอ ผม 24 แล้วครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Meeja

โพสต์ที่ 15

24 ด้วย
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 16

24 นานแล้ว
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 17

23 24 25 26 อะไรกันเนี้ย

คนรุ่นใหม่ เก่งๆ มากความสามารถกันทั้งนั้น

อ้าว งั้นผมหยุดไว้ที่ 24 อีกคนละกันครับ

ลอกๆ เค้าไป สักวันคงเก่ง
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Minesweeper

โพสต์ที่ 18

:lol: show เด็กกันใหญ่เลย :lol:
ch_army

โพสต์ที่ 19

เอาด้วย ผมปีนี้ย่าง 23 ครับ แข่งกันเข้าไป

วัวแดง

โพสต์ที่ 20

เคย 24 ครับ :lol:

ตอนนี้ 26 :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
house

โพสต์ที่ 21

งั้น เรารุ่นเดียวกันเลยครับ ch_army ผมก็ 23 ด้วย :D
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
ch_army

โพสต์ที่ 22

พี่วัวแดงเด็กจัง

Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 23

หลายๆคนก็ผิดคาดแล้วนะครับ คุณวัวแดง ถ้าเป็นจริงนี่ผิดคาดมาก
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
วัวแดง

โพสต์ที่ 24

เกิดปี 22 ครับ :mrgreen:

ผมเริ่มศึกษาตั้งแต่ ตอนอยู่ ปี2 ครับ

ตั้งแต่ตอนยุค imf ใหม่ๆ หนังสือเล่มแรกที่อ่านก็ของ เกรแฮมนี่ละครับ

ตอนนั้นมีหุ้นที่น่าสนใจ และราคาไม่แพงเยอะมาก

แต่ไม่มีเงินครับ ตอนไปเปิดบัญชี ตอนอายุ20 คนรับสมัคร นับวันใหญ่เลย(กลัวอายุไม่ถึง) และเปิดบัญชีไป 5 หมื่น(ขั้นต่ำในตอนนั้น) เงินผมมีแค่ 2 หมื่นเอง เลยยืมเพื่อนมา3หมื่น พอเปิดเสร็จเลยถอนคืนมันไป พร้อมเหล้า 1 มื้อ

หลังจากนั้นก็ลองอ่านหนังสือและซื้อหุ้นเรื่อยมา

จำได้ว่าเคยซื้อ tc,rojana,wg,singer,tiw.sawangและ............
ตอนนั้นหาที่ pe pbv ต่ำๆ ไว้ก่อน ดูงบการเงินไปเป็นหรอกครับ
ซื้อแล้วถือไว้ หุ้นก็ไม่ขึ้นเท่าไหร่ จึงหันมาเล่นเก็งกำไรมากขึ้น
สุดท้าย เงิน 2 หมื่น เหลือแค่ 1.5หมื่น เลยขายหุ้นทั้งหมด ไปซื้อหนังสือมาอ่านเพิ่มเติม และสาบานว่าจะไม่เก็งกำไรอีกแล้ว เข็ด...........

ห่างจากตลาดไปนาน เพิ่งเริ่มกลับมาตอนทำงานแล้ว มีเงินเก็บ เลยมาเล่นหุ้นอีกที
หนนี้ ตั้งใจว่า ซื้อแล้วถือยาวๆ เลยสบายใจขึ้นเยอะเลย ทำให้เรารู้จักคำว่ากำไร :mrgreen:
harry

โพสต์ที่ 25

ผมก็เริ่มศึกษาตอนช่วง imf และก็ตามด้วยอ่านหนังสือพ่อรวย

เริ่มเทรดเมื่อทำงานมีเงินเดือนครับ
Expecto Patronum!!!!!!
house

โพสต์ที่ 26

ของผมนี่เพื่อน(ผู้หญิง) ถามครับ ว่าหุ้นคืออะไร เลยต้องตะลุยอ่านมันทั้งวันเพื่อหาคำตอบมาให้ :P
ช่วงแรกๆ อ่านของ วีระ ธีรภัทร ครับ แล้วก็ไม่ประทับใจ อะไรเลย เพราะรู้สึกว่าเหมือนพนัน อ่านพ่อรวยเล่มแรก ก็เฉยๆ ซื้อมาเพราะเห็นติดอันดับขายดีแค่นั้น

มาเปลี่ยนมุมมองจาก พ่อรวยเล่ม 2 เงิน 4 ด้าน และ ตีแตกครับ รู้แล้วว่าไม่ใช่พนัน ช่วงนั้นตลาดกำลังบูมมาก ปี 45 พอดี ก็เลยเกิดอยากจะไปร่วมวงกะเขาบ้าง

เราก็เลยกำเงินที่ได้จากการทำงานพิเศษ 6 เดือน

... เข้าร้านหนังสือ ครับ อ่านมันทุกเล่มที่เกี่ยวกับการลงทุน ทฤษฏี ทุกๆอย่าง ที่คำนวณเป็นตัวเลขได้ อันไหนใช้ความรู้สึกไม่สน แล้วก็ไปลงเรียน วิชา business finance ของคณะบริหาร เป็นนิสิต วิศวะคนเดียวที่ลงทะเบียนเรียนวิชานี้ท่ามกลางความงุนงงของเพื่อนร่วมคณะและเพื่อนร่วมวิชา ว่ามัน มาเรียน วิชานี้ทำไม

พอเรียนจบ มีงานทำ พอดีตลาดเริ่มปักหัวรอบแรก ที่ราวๆ 700 มั้งช่วงต้นปี ผมก็เข้าตลาด เงินเดือนออกก็ทบเข้าไปเรื่อยๆ พลาดก็มีบ้าง แต่ผมทยอยซื้อ (แบบที่คุณ CK เขียนในตระแกรงร่อน) ก็เลยไม่หนัก แทบไม่ขายเลย เพราะเชื่อว่าระยะยาวมันจะขึ้นไปเอง มันก็ไม่ค่อยวิ่งหรอกครับ กำไรก็ไม่ค่อยได้ แต่ผมถือว่าผมบรรลุเป้าหมาย
1. ปีแรก ขอแค่ไม่ขาดทุน
2. ผมต้องนอนหลับฝันดี ไม่ว่ามันจะวิ่งขึ้นหรือลง(สำคัญมาก)

ปีนี้ ผมก็หวังเหมือนเดิม ได้มากกว่านั้นก็คือกำไร :lol:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 27

ดีแล้วครับ
คุณน้อง house คิดถูกนะ (ถูกกับผม แต่อาจจะไม่ถูกกับท่านอื่นก็ได้...)
การเป็นนักลงทุน จะต้องนอนหลับฝันดี
ไม่อย่างนั้นไปทำงานอื่นดีกว่า ถ้าอยากเครียด
เป็นนักลงทุน ต้องทำงาน แต่ไม่เครียด แล้วได้เงิน ได้ผลตอบแทนเป็นปันผล (หลัก) และเป็น Capital Gain (ผมไม่ค่อยชอบอันนี้เท่าไรนัก เพราะไม่ขาย ไม่กำไร ฮา...) โดยไม่ต้องไปนั่งคอยเฝ้าคอยทำงาน แต่ให้พนักงานของเราช่วยๆ กันทำงานให้ครับ
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
yoyo

โพสต์ที่ 28

เกิดปี 22 ครับ
ผมเริ่มศึกษาตั้งแต่ ตอนอยู่ ปี2 ครับ
ตั้งแต่ตอนยุค imf ใหม่ๆ หนังสือเล่มแรกที่อ่านก็ของ เกรแฮมนี่ละครับ

พี่วัวแดงเริ่มเร็วมากเลยครับ
แถมเริ่มมาก็อ่านหนังสือของระดับอ.เกรแฮมเลยเยี่ยมเลยครับ

ผมเริ่มศึกษาครั้งแรกตอนเพิ่งเรียนจบใหม่ๆ เกือบ 3 ปีที่แล้ว (เริ่มลงทุน 2 ปีที่แล้ว)
โชคดีที่อ. คนแรกๆที่เรียนด้วยคือ ดร.นิเวศน์, ดร.วิกรม,คุณธนเดช มหโภไค
แต่ละคนแนว fundamental ทั้งนั้น หนังสือเล่มแรกที่อ่านก็ตีแตก
เลยเป็น VI มาตั้งแต่เริ่มลงทุนเลย แรกๆก็เล่นง่ายๆแหละครับ
pe pbv ต่ำ yield สูง ไม่ได้คิดอะไรมาก
แต่นอนหลับไม่สนิทเท่าไหร่ เพราะตอนนั้นยังใหม่มากและยังไม่มั่นใจเท่าไหร่
จนปัจจุบันเป็นเวลาเกือบ 3 ปีอ่านหนังสือมาเยอะมาก ความมั่นใจเลยมากขึ้น
จิตใจนิ่งขึ้น ไม่แปรเปลี่ยนไปตามอารมณ์ของตลาด ปัจจุบันนอนหลับฝันดีครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
วัวแดง

โพสต์ที่ 29

แต่นอนหลับไม่สนิทเท่าไหร่ เพราะตอนนั้นยังใหม่มากและยังไม่มั่นใจเท่าไหร่
จนปัจจุบันเป็นเวลาเกือบ 3 ปีอ่านหนังสือมาเยอะมาก ความมั่นใจเลยมากขึ้น
จิตใจนิ่งขึ้น ไม่แปรเปลี่ยนไปตามอารมณ์ของตลาด ปัจจุบันนอนหลับฝันดีครับ
ผมว่า yoyo มีความรู้มากกว่าผม เยอะครับ
ผมมันก็แค่ งูๆ ปลาๆ ซื้อหนังสือมาเยอะครับ อ่านบ้าง ไม่อ่านบ้าง
กุญแจ 5 ดอก ยังอ่านไม่จบเลย :lol:
ส่วนที่ซื้อส่วนใหญ่ก็ร้าน se-ed นี่ละจนต้องเป็นสมาชิก อีกหน่อยคงต้องร่วมเป็นเจ้าของ
ทุกวันนี้ก็นอนหลับฝันดีครับ แต่ไม่รู้เป็นไรถ้าไม่ถึงตี 1 ไม่หลับ ตื่นมาตลาดเปิดแล้วทุกที :mrgreen:
yoyo

โพสต์ที่ 30

แล้วพี่วัวแดงสอนใจลงทุนครั้งแรกนี่เพราะอะไรหรือครับ
สำหรับผมตอนปี 2 นี่เอาแต่เล่นครับ ไม่เคยคิดเรื่องอนาคตเลย
แล้ตอนศึกษาครั้งแรกทำไมถึงเริ่มด้วยหนังสือเกรแฮมล่ะครับ
ถ้าเป็นผมเริ่มแรกมาอ่านเกรแฮมเลยนี่คงถอดใจไปแล้ว
สำหรับมือใหม่เพิ่งศึกษานี่ผมว่าอ่านยากมากเลยนะพี่