ความเห็นของคุณ Invisible Hand ต่อ HMPRO

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ความเห็นของคุณ Invisible Hand ต่อ HMPRO

โพสต์ที่ 1

ไปอ่านเจอมาที่กระทิงเขียว ก็เลยเก็บมาฝากไว้ที่นี่สำหรับผู้สนใจครับ
ยังไงก็ดี โปรดพิจารณาด้วยความรอบคอบกันเองนะครับ
เพราะผมไม่มีหุ้นตัวนี้ และไม่ได้คิดจะซื้อหรือขายด้วยนะครับ
...........

ผมไป survey ที่ HMPRO มาในช่วง 1-2 เดือนที่ผ่านมาครับ

เมื่อ 07/01/2005 , 01:58:32 »
--------------------------------------------------------------------------------
เท่าที่คุยกับพนักงานขายและพนักงานรับ order เกือบทุกคนตอบเหมือนกันครับว่ายอดขายในช่วงปลายปี 47 ไม่ค่อยดีนักหากเทียบกับช่วงปลายปี 46 และไม่เป็นเฉพาะที่ HMPRO ครับ ที่ Index mall ก็เป็นเหมือนกัน เลยทำให้คิดว่าน่าจะเป็นผลจากภาวะอสังหาฯ ที่ชะลอตัวลงไป

ผมจึงคาดว่างบ q4 ของ HMPRO อาจจะออกมาไม่ดีนัก รวมไปถึงกำไรด้วยเพราะหากยอดขายชะลอ อาจจะกระทบกับ margin ด้วยเพราะธุรกิจนี้ว่ากันที่ volume ครับ หากขายได้เยอะก็ซื้อได้ถูกลง ขายน้อยลงก็จะซื้อได้แพงขึ้น

ผมจึงคิดว่าตลาดที่ขึ้นช่วงนี้อาจจะเป็นโอกาสที่ดีในการพิจารณาลดการลงทุนใน HMPRO ไปครับ เพราะผมคิดว่ายอดขายอสังหาฯ ในช่วงครึ่งปีแรกไม่น่าจะดีนักครับ จึงสะท้อนถึงผลประกอบการของ HMPRO ด้วย

Upside ของ HMPRO น่าจะมาจากการที่หุ้น trade ต่ำกว่า replacement cost ในระดับหนึ่ง HMPRO จึงเป็น take over target ครับ
What do you mean.?
ล็อคหัวข้อ