อยากทราบวิธีคำนวณราคาหุ้นจาก dividend yield ค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
monn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบวิธีคำนวณราคาหุ้นจาก dividend yield ค่ะ

โพสต์ที่ 1

ถ้าต้องการคำนวณราคาหุ้นจาก dividend yield ที่เราต้องการ (อ่านจากหนังสือมา แต่เค้าไม่ได้บอกวิธีการคำนวณ) ควรเริ่มต้นจาก EPS ใช่ไหมคะ แล้วต้องทำยังไงต่อคะ ลองคำนวณหา %dividend yield จากข้อมูลเก่าๆ ก็ได้ไม่ค่อยตรงกับตามเวปต่างๆ เลยไม่แน่ใจว่าควรทำยังไงกันแน่
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 2

DIV = (EPS / PRICE) x 100 ครับ
ใช่แบบนี้รึเปล่าที่ต้องการ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ถ้าแบบเบสิกก็เอา dividend ที่จ่ายหารด้วย dividend yield ที่ต้องการครับ เช่น

ต้องการ dividend yield 5% และ METCO จ่ายปันผล 15.50 บาท
จะได้ราคา maximum ที่จะซื้อได้คือ 15.50/5% = 310 บาท

แต่ถ้าต้องการ dividend yield 6% ต้องซื้อ METCO ที่ราคาต่ำกว่า
15.50/6% = 258 บาท

ส่วนการคิด margin of safety เพิ่มเติมก็เป็นสิ่งจำเป็น เช่น บริษัท
มีความสามารถในการจ่ายปันผลในระดับนี้อย่างต่อเนื่องไปหลายๆ ปีหรือไม่
หรือถ้าจะให้ดี บริษัทมีความสามารถในการเพิ่มเงินปันผลไม่ต่ำกว่า 5% อย่าง
ต่อเนื่องเป็นเวลาหลายๆ ปีหรือไม่ ฯลฯ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เนื่องจากบริษัทหลายแห่ง กำไรผันผวนมากๆ ผมใช้วิธีนี้ครับ

1. หาอัตราปันผลที่บริษัทจ่ายจริงในปีก่อนๆ Actual Payment Ratio = เงินปันผลปกติ / กำไรปกติ ...(ถ้าไม่เคยปันผล มีใช้อัตราปันผลตามนโยบายปันผล แต่ไม่เกิน 30% .. rule of thumb นะ )

2. ประมาณการณ์กำไรปีนี้ -> EPS

3. หาปันผลที่กำลังจะจ่าย Dividend= EPS * Actual Payment Ratio

4. คิดอัตราปันผล = Dividend / Price

บางหุ้นที่กำไรผันผวน หากใช้ Dividend Yield ตามหน้าหนังสือพิมพ์ อาจจะโดนหลอกครับ (เช่น CEI)

พี่ฉัตรชัยคงจะประเมินละเอียดกว่านี้ โดยใช้ Free Cash Flow ซึ่งน่าจะถูกต้องตามหลักการ ถ้าพี่ฉัตรชัยมาอ่านคงจะแนะนำได้ละเอียดครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 5

ถ้าเราต้องการyield 10%
ในขณะที่ปีที่แล้วทั้งปีหุ้นตัวนี้ปันผลมา5.40บาท
=5.40/0.1
ราคาหุ้นที่เหมาะสมกับyield 10%
=54บาท

อ.เทพ(หุ้นห่านทองคำ)
บอกว่า yieldที่ 10%นั้นเกิดจาก
5%คือผลตอบแทนที่อยากได้
3%คือเผื่อค่าความเสี่ยง(หุ้นมีความเสี่ยง คงเหมื่อนmargin of safety 30%)
2%นั้น ยังจำไม่ได้ :D ไว้นึกออกจะมาบอก

แต่ตอนหลังๆเนี่ย อ. ท่านลดyieldลงเพราะหาซื้อของที่ระดับyieldนี้ลำบาก(yield10%นี้ใช้ตอนตลาดก่อนปี45มั๊งครับ)

เนี่ยเป็นแบบใช้ข้อมูลอดีตมาคำนวน
แต่มีอีกแบบที่เค้าคำนวนแบบก้าวหน้า คือใช้
dividenคาดการณ์= EPSที่คาดการณ์ในปีหน้าคูณpay-out ratio(เช่น30%ของEPS)

การคาดการณ์ EPS ทำได้โดยหลายวิธี
แต่ที่นิยมใช้กันคือ
คาดการณ์จากยอดขายในปีถัดไปคูณด้วย%ของnet profit margin(ถ้า conservativeหน่อยก็ใช้ค่าเฉลี่ยย้อนหลังไป3ถึง5ปี)
net profit marginนั้นหาได้จาก เวป www.set.or.th ในหน้าCompany Highlights

แต่แบบconservativeสุดๆคือ ใช้dividenเฉลี่ยย้อนหลังมาคำนวน เพราะdividenใช่จะสูงขึ้นหรือต่ำลง เสมอไปครับ
แหล่งที่หาdividenย้อนหลังดีที่สุดก็คือ ขอข้อมูลจากพี่ครรชิตครับ :D
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 6

อ้อ..ลืมไปอย่าง
ก่อนจะใช้ eps ทำคำนวนนั้น
ควรตรวจสอบคุณภาพ ของ eps ก่อน
ว่ากำไรที่ได้มานั้นมาจากยอดขายที่เป็น core business ของธุรกิจหรือเปล่า :D หรือเป็นกำไรจากส่วนอื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้อง :oops:

ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น
ให้ดูงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานว่าเป็นบวกหรือไม่
โดยดูจากกำไรสุทธิว่าเหลือมาเป็นเงินสดจากการดำเนินงานมากน้อยแค่ไหน
ถ้ากำไรมาก แต่เงินสดเหลือน้อยหรือติดลบ คุณภาพกำไรก็จะต่ำ
เพราะกำไรส่วนใหญ่อาจจมอยู่กับสินค้าคงเหลือ หนือตามเก็บหนี้ไม่ได้ ครับ:D
monn

โพสต์ที่ 7

โอ้โฮ ตอบกันไวทันใจดีจริงๆค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ แล้วหนูจะนำทุกคำตอบไปใช้เลยค่ะ หวังไว้ว่าสักวันจะเก่งกว่านี้แล้วจะมีโอกาสตอบคำถามของคนอื่นต่อไป ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
harry

โพสต์ที่ 8

2%นั้น ยังจำไม่ได้ ไว้นึกออกจะมาบอก
ถ้าจำไม่ผิด ก็ เงินเฟ้อ ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 9

harry เขียน:ถ้าจำไม่ผิด ก็ เงินเฟ้อ ครับ
อ้อ...ใช่แล้วครับน้องharry ลืมไปเลย
ซึ่งจะเห็นว่ายิ่งเงินเฟ้อสูง yiled ที่ใช้คำนวนยิ่งจะสูงขึ้นหาก conservativeมาก
ส่วน5%นั้นเค้าเทียบกับอัตราดอกเบี้ยเงินฝากที่หักภาษีแล้วครับ

อย่างตอนนี้ตัวเลขนี้อาจยอมรับได้น้อยลงหรือมากขึ้นนั้น ขึ้นอยู่กับความพอใจเมื่อเทียบกับอัตราดอกเบี้นเงินฝากที่หากทอนกลับจากเงินเฟ้อแล้วติดลบ%กว่าๆได้แล้วมังครับ
หากอยากได้มากกว่าฝากเงินออมทรัพย์กี่เปอร์เซ็นต์ก็บวกกลับเข้าไปแล้วใส่แทนตัวเลข5%

เช่น พอใจที่4%
อยากมี margin of savety ซัก 33%
เงินเฟ้อ สมมุติที่ 2.3(เดาเอานะครับ ยังไม่ได้check ล่าสุด)

yiled ที่ต้องการคือ 4+3.3+2.3=9.6%

หากอยากได้รายละเอียดแบบเต็มๆเลย แนะนำให้คุณmonn อ่าน2เล่มนี้ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
หากหาตามร้านหนังสือไม่ได้ ลองไปที่ร้านหนังสือของตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยดูครับ
NDD

โพสต์ที่ 10

P = D(1+G)/Ke

P = ราคาที่เหมาะสม
D = Dividend (บาท)
G = อัตราการเติบโตของ Dividend
Ke = ความคาดหวังของผู้ลงทุน

เช่น metco D 15.5 บาท
G = (15.5-14)/14 = 0.107 <<< ควรทำเฉลี่ยหลายปี
Ke = สมมุติ 5 %

P = 15.5*(1+0.107) / 0.05 = 343

(ถ้า Ke = 6% จะเหลือ 284)
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

กระทุ้นี้แสดงเพลงกระบี่หามูลค่ากันเต็มๆเลย เยี่ยมๆ แต่อย่าลืมเคล็ดวิชา ในด้านคุณภาพของมันด้วยนะครับ เจ้าปันผลเนี่ย บางทีอุตสาหกรรม ขาขึ้นปันผลน้อยหน่อยก็พอรับได้ครับแต่ควรจ่าย เพื่อปลอดภัยไว้ก่อน
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ล็อคหัวข้อ