อ่านหนังสือและำฟังเล็คเชอร์ของ อาจารย์ Damodaran (ฟรี)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nana
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อ่านหนังสือและำฟังเล็คเชอร์ของ อาจารย์ Damodaran (ฟรี)

โพสต์ที่ 1

ขอขอบคุณ คุณ offshore-engineer ที่ให้ลิ้ง www.damodaran.com
มากค่ะ ดิฉันได้รู้จักอาจารย์ท่านนี้ก็เพราะลิ้งของคุณเลยค่ะ

ใครที่เคยเข้าไปแล้วอาจจะ "หลงทาง" เพราะในเว็บมี
ข้อมูลดีๆมากเหลือเกินดิฉันขอแนะนำบางส่วนของเว็บ
ที่ให้เราอ่านหนังสือของอาจารย์ได้ฟรีๆ เป็น manuscript นะคะ
(ไฟล์อยู่ในรูป PDF) ขอไม่ทำลิงค์โดยตรงนะคะ อยากให้เข้าไป
เว็บของท่านโดยตรง

เมื่อเข้าไปในเว็บแล้ว
1.คลิ้กตรง Books & Supports ตรงเฟรมด้านขวา
ท่านจะเข้าไปหน้าหนังสือที่อาจารย์ได้เขียนไว้
2. เลือกตรง manuscript ของหนังสือที่ต้องการอ่าน ซึ่งมีให้อ่านกันสามเล่มคือ
-Investment Philosophies
-Investment Valuation
(อธิบายการประเมินมูลค่าของสินทรัพย์ทุกชนิด)
-Applied Corporate Finance: A User's Manual: Second Edition

ใครอยากฟังเล็คเชอร์ ที่สอนอยู่ที่ Stern (ใช้ RealPlayer)
ก็คลิ้กตรง webcasts
ซึ่งมีให้ฟังทั้ง corporate finance และ introduction to valuation
(ซึ่งใช้ชื่อวิชาว่า Equity markets and Instruments )
สามารถดาวน์โหลด Lecture note ที่ใช้ในการเรียน
มาอ่านได้ด้วย

เว็บไซต์นี้มีข้อมูลที่มีประโยชน์อีกมากค่ะ ลองคลิ้กๆอ่านๆดูนะคะ
ช่วยๆกันอ่านและมาแชร์กันค่ะ
ใครอ่านแล้วชอบก็ลองหาซื้อฉบับตีพิมพ์ด้วยนะ

ใครทราบแล้วก็ขออภัยด้วยค่ะ
nana
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ใครยังไม่รู้จักอาจารย์ ดิฉันมีประวัติย่อๆมาให้อ่าน

Aswath Damodaran is Professor of Finance
at the Stern School of Business at New York University,
where he teaches corporate finance and equity valuation
in the MBA program.

He has published widely in the field,
for leading journals such as The Journal of Financial
and Quantitative Analysis, The Journal of Finance,
The Journal of Financial Economics,
and The Review of Financial Studies.

He has also authored several books,
including The Dark Side of Valuation and two
books on corporate finance.
With Peter Bernstein, he co-authored
Investment Management.

He received the Stern School of Business
Excellence in Teaching Award in 1988, 1991,
1992, 1999, and 2001. In 1994,
he was profiled in Business Week
as one of the top 12 U.S. business school professors.

เท่าที่ดิฉันอ่านหนังสือของอาจารย์(์มาตั้ง 3 บทแล้ว)
อาจารย์เขียนหนังสืออ่านเข้าใจง่ายค่ะ
Markets can remain irrational longer than you can remain solvent. -John Maynard Keynes
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 3

ใน 3 เล่มนี้ ผมมีอยู่เล่มหนึ่งครับ Investment Valuation เล่มใหญ่พอควร แต่เนื้อหาค่อนข้างครบถ้วน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้กำลังอ่านเรื่อง "Investment Fables" ได้ประมาณครึ่งเล่มครับ ยังไม่มีเวลามาอ่านต่อให้จบ ผมยังไม่เห็นหนังสือเล่มนี้ในเมืองไทย พอดีได้ไปสัมมนาที่สิงคโปร์ เลยซื้อติดมือกลับมา

หนังสือเล่มนี้จะกล่าวถึงกลลวง(myth) ของกลยุทธ์ (strategy) ในการลงทุนที่แพร่หลาย เช่น การลงทุนในหุ้นที่มีการจ่ายเงินปันผลสูง หรือ มีอัตราส่วน P/E ต่ำ เป็นต้น

ในเล่มจะมีข้อมูลต่างๆของตลาดอเมริกาที่น่าสนใจมากมาย ทำให้สามารถวิเคราะห์ตลาดได้อย่างละเอียด

ยกตัวอย่างจุดที่จะต้องระวังในการเลือกหุ้นที่จ่ายเงินปันผลสูงตามที่กล่าวไว้ในหนังสือ คือ

1. จะต้องดูว่าบริษัทมีความสามารถในการรักษาระดับการจ่ายเงินปันผลที่สูงได้หรือไม่
2. บริษัทที่จ่ายเงินปันผลสูงอาจหมายถึงบริษัทไม่สามารถหาโอกาสที่จะลงทุนต่อให้ได้ผลตอบแทนในอัตราที่พอใจ (ROE ต่ำ) จึงจ่ายเงินปันผลออกมาให้กับผู้ถือหุ้น

ยังมีหลายจุดที่น่าสนใจครับ ลองหามาอ่านดูนะครับ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณด้วยคนครับ ได้มีโอกาสศึกษาตำราของอาจารย์ท่านนี้อยู่บ้างเหมือนกันครับ :)
It's earnings that count
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 127

โพสต์ที่ 6

ขอขอบคุณครับในน้ำใจที่มาแบ่งปันกัน
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
ล็อคหัวข้อ