ถามเฮีย chatchai ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tenkafubu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

Cash is king ของ เฮีย เน้นหนักที่ตรงไหนครับ...
P/FCF FCF ของเฮีย คือ อะไรครับ?? ดูจากงบตรงส่วนไหน (บวก/ลบกันยังไงครับ)
3M Only...
Market Cap.
harry

โพสต์ที่ 2

งานมีตติ้งเดือนกุมภา พี่มาอธิบายอีกรอบนะครับ จะไปถาม
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 3

FCF ของผมก็คือ Free Cash Flow ครับ หมายถึงกระแสเงินสดที่ได้จากการดำเนินงานตามปรกติที่เป็นอิสระครับ สามารถนำมาจ่ายปันผล ซื้อหุ้นคืน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

Free Cash Flow ก็คือกระแสเงินสดสุทธิที่กิจการทำได้ใช่ไหมครับในความหมายของตัวมันเอง
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
tenkafubu

โพสต์ที่ 5

FCF = กระแสเงินสดก่อนการเปลี่ยนแปลงสินทรัพย์ใช่ไหมครับ
3M Only...
Market Cap.
chatchai

โพสต์ที่ 6

ก่อนอื่นผมอยากให้เราเข้าใจก่อนว่า P/FCF เราต้องการคำนวณหาอะไร

เนื่องจาก งบกำไรขาดทุนนั้นไม่ได้แสดงถึงผลตอบแทนจากการลงทุนที่แท้จริง มีการบิดเบือนเนื่องจากกฎเกณฑ์การลงบัญชีที่แตกต่างกันได้ และไม่สอดคล้องกับผลตอบแทนที่ได้รับจริง

การคำนวณผลตอบแทนที่นักลงทุนได้รับจริงนั้น จึงควรคิดคำนวณจากกระแสเงินสดรับและจ่าย

P ก็คือเงินลงทุนที่นักลงทุนได้จ่ายออกไปเพื่อที่จะได้กรรมสิทธิ์เป็นเจ้าของกิจการ เป็นเจ้าของกระแสเงินสดที่ได้รับของกิจการ

FCF ก็คือกระแสเงินสดที่ได้รับจากกิจการที่ดำเนินงานตามปรกติ ที่หักค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการดำเนินงานปรกติของกิจการเช่นกัน

ดังนั้น การเปลี่ยนแปลงสินทรัพย์ การลงทุนในสินทรัพย์ถาวร การชำระหนี้เงินกู้ หรือรายการอื่นๆ คงต้องพิจารณาว่าเป็นรายการที่เป็นการดำเนินงานตามปรกติที่จะเกิดขึ้นทุกปีหรือไม่ คงไม่ใช่สูตรสำเร็จให้เราท่องจำเพื่อคำนวณหรอกครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tenkafubu

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับเฮีย chatchai ....
3M Only...
Market Cap.
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

chatchai เขียน:
ดังนั้น การเปลี่ยนแปลงสินทรัพย์ การลงทุนในสินทรัพย์ถาวร การชำระหนี้เงินกู้ หรือรายการอื่นๆ คงต้องพิจารณาว่าเป็นรายการที่เป็นการดำเนินงานตามปรกติที่จะเกิดขึ้นทุกปีหรือไม่ คงไม่ใช่สูตรสำเร็จให้เราท่องจำเพื่อคำนวณหรอกครับ
ถ้าอย่างนั้นการคำนวน เจ้า FCF ของพี่เนี่ย ก็ต้องมองเหมือนการวิเคราะห์การลงทุนแบบที่ใช้ cash flow ใช่ไหมครับ
คือว่าลงทุนเงินไปเท่าไรได้ผลตอบแทนยังไง มีค่าใช้จ่ายระหว่างนั้นเท่าไร มีค่าลงทุนเพิ่มเติมเท่าไร
ซึ่งก็คือต้องซื้อเครื่องจักรในระหว่างที่เราลงทุนอีกไหม จ่ายหนี้เงินกู้ยังไงและเมื่อไร
ถ้าเป็นอย้างนั้นเราต้องทำนายวิธีการบริหารเงินของผู้บริหารด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าพี่ใช้ความรู้จากที่เรียนมาบวกกับประสบการณ์ในการทำงานแบงค์มา หรือควรเน้นไปที่การเข้าใจธุรกิจ และการใช้เงินของเค้า

ไม่ทราบว่าตอนนี้พี่เน้นอย่างไหนมากกว่ากันครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
chatchai

โพสต์ที่ 9

ความรู้และประสบการณ์ในการทำสินเชื่อทำให้สามารถเข้าธรรมชาติของแต่ละธุรกิจมากขึ้น ง่ายขึ้น

การบริหารเงินของผู้บริหารนั้นถ้าบริหารตามหลักการที่ดี เราก็พอจะคาดการณ์ได้ ยิ่งถ้าได้บริษัทที่มีงบการเงินและธุรกิจที่ไม่ซับซ้อนก็ยิ่งดี และการศึกษางบการเงินย้อนหลัง เราก็พอจะทราบถึงแนวทางการบริหารครับ
tenkafubu

โพสต์ที่ 10

ถมเฮีย ต่อครับ ...ในส่วนงบกระแสเงินสดเพิ่มเติม..
ที่ระบุ การจ่ายออกไประหว่างปี เช่น
จ่ายภาษีเงินได้ระหว่างปี XXXX นั้น หมายความว่าอย่างไรครับ..
ต้องไปหักลบออกจากกระแสเงินสดจากการดำเนินงานไหมครับ??
3M Only...
Market Cap.
chatchai

โพสต์ที่ 11

จริงๆแล้ว งบกระแสเงินสดของบางบริษัทก็ยังไม่ได้ปรับรายการที่ไม่ใช่รายการเงินสดครับ คือ ดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้

รายการดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ในงบกำไรขาดทุนนั้นคิดตามระยะเวลาในรอบปี แต่เวลาจ่ายเงินสดออกไปจริงนั้น อาจจะข้ามงวด ดังเช่น ภาษีเงินได้ในปี 2547 แน่นอนว่าต้องรอปิดงบก่อนจึงจะทราบ ซึ่งก็ข้ามปีไปแล้วจึงจะจ่ายเงินสดออกไปจริง

งบกระแสเงินสดบางบริษัทจึงมีการปรับรายการทั้งสองในงบด้วย คือบวกดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ในงบกำไรขาดทุนกลับเข้าไปก่อน แล้วจึงหักจำนวนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ที่จ่ายเป็นเงินสดจริงในงวดนั้นอีกครั้งครับ
tenkafubu

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ... :P
3M Only...
Market Cap.
ล็อคหัวข้อ