ถ้าภูเก็ตกลายเป็นจังหวัดที่ไม่มีการท่องเที่ยว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าภูเก็ตกลายเป็นจังหวัดที่ไม่มีการท่องเที่ยว

โพสต์ที่ 1

ภูเก็ตมีรายได้จากอะไรบ้างครับ ที่จะพอหล่อเลี้ยงธุรกิจ และผู้คนในจังหวัด

โรงแรมน้อยใหญ่ ร้านอาหาร ภัตตาคาร ผับ ธุรกิจอื่นๆ กู้แบงค์มาเปิดกิจการ

ประชาชน กู้แบงค์มาซื้อบ้านพักอาศัย

อีกไม่น้อยกู้มาซื้ออสังหา เก็งกำไร ในภูเก็ต

ก่อนคลื่นยักษ์จะมา น้องที่ภูเก็ตบอกว่าราคาที่ดินพุ่งเอาๆ

ผมไม่คิดว่าใครจะทุ่มเงินสดมาลงทุนอสังหาเป็นแน่

วันนี้นักท่องเที่ยวหนี ภูเก็ตและจังหวัดใกล้เคียง ขาดเม็ดเงินมาหล่อเลี้ยง

.... พร้อมรับคลื่นอาฟเตอร์ช๊อกกันหรือยังครับ ....
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ฟองสบู่รอบนี้ฟ้าสั่งมาจริงๆ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

คิดแล้วน่าห่วงนะครับ :?

วันนี้ได้ยินทาง TV ว่า คนหมดตัวกันเยอะมาก ชาวบ้านบางคนกู้มาทำร้านค้า 10 ล้าน ตอนนี้ต้องไปเก็บเศษๆมาขาย ล้านเดียวยังไม่ได้ ... ชาวบ้านเองน่าสงสารมาก ถ้าไม่มีการท่องเที่ยว แต่มีหนี้ก้อนโต จะทำยังไง :(
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
ปุย

โพสต์ที่ 4

ch_army เขียน:ฟองสบู่รอบนี้ฟ้าสั่งมาจริงๆ
พิภพสั่งมากกว่ามั้งครับ :evil:
(รอยแยกของเปลือกโลก)

จริงๆไม่ใช่แค่ภูเก็ตเท่านั้น พังงา กระบี่ ก็น่าสงสารไม่แพ้กัน
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 5

เงินที่ได้จากธุรกิจท่องเที่ยวจากแหล่งธรรมชาติที่สวยงาม คงจะหมดเวลาแล้วมั๊งครับ ธรรมชาติคงจะมาทวงคืน

CPN คงเสียหายเยอะครับ เพราะศูนย์การค้าเพิ่งเปิดได้ไม่นาน

ส่วน CENTEL ก็เพิ่งสร้างโรงแรมที่กระบี่

มีบริษัทโรงแรมไหนที่ไม่มีธุรกิจในภูเก็ตครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Stock Broker

โพสต์ที่ 6

ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันไปครับ

สงสารแต่คนท้องถิ่นจริงๆ น่ะครับ เพราะเดี๋ยวนี้มันเป็นทุนนิยม ปลาใหญ่ (ที่บาดเจ็บนิดหน่อย) ยิ่งชอบกินปลาเล็กๆ อยู่ด้วยครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 7

ผมเชื่อว่ามนุษย์สามารถเอาชนะธรรมชาติได้
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 8

เวลาจะเยียวยาทุกอย่างครับ
เดี๋ยวก็กลับมาเหมือนเดิม

ทุนนิยมก็จะพาโรงแรม รีสอร์ทกลับมา
ทรายขาวๆน้ำก็จะพัดมากองเหมือนเดิม
ปะการังน้ำลึกก็ยังอยู่
ปะการังน้ำตื้นถึงนานหน่อยก็กลับมา
แต่ชีวิตนี่ซิครับ สูญไปแล้วก็สูญเลย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
mrdew

โพสต์ที่ 9

โป้ง เขียน:ผมเชื่อว่ามนุษย์สามารถเอาชนะธรรมชาติได้
แต่คงต้องใช้เวลาอีกสักระยะ
Supra

โพสต์ที่ 10

:cry: :cry: :cry:

อะไรๆๆก้อไม่แน่นอนจิงๆๆครับ ความไม่แน่นอน คือ สิ่งถาวรจิงๆๆ เสียดายชีวิตผู้คนมากมายและธรรมชาติที่สวยงามของภาคใต้ บางทีธรรมชาติอาจมาทวง
สิ่งที่มนุษย์สร้างเพื่อหาผลประโชน์จากธรรมชาติคืนก้อเปงได้.... :cry: :cry:
smartfan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยค่ะ คุณลูกอิสาน
ทุนนิยมก็จะพาโรงแรม รีสอร์ทกลับมา
ทรายขาวๆน้ำก็จะพัดมากองเหมือนเดิม
ปะการังน้ำลึกก็ยังอยู่
ปะการังน้ำตื้นถึงนานหน่อยก็กลับมา
แต่ชีวิตนี่ซิครับ สูญไปแล้วก็สูญเลย
ธรรมชาติจะเยียวยาตนเองได้ในเวลาหนึ่ง หากมนุษย์เราช่วยกัน โดยปล่อยให้เขาค่อยๆฟื้นฟูตนเองขึ้นมา อย่ากระหายเข้าไปเหยียบย่ำเขาก่อนเวลาอันควร

สรรพสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง ค่ะ
stockms

โพสต์ที่ 12

ต้องระวัง หุ้นโรงแรมบางตัว ประกัน ธนาคาร ไฟแนนซ์ ตามลำดับเลยครับ
ส่วน หุ้นวัสดุ และ ผู้รับเหมา ถ้าลงตามตลาดน่ามองเหมือนกัน เลือกตัวที่ PE PB ต่ำๆ ไม่ต้องรีบเข้ารับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

ผมเห็นด้วยกับคุณ FE และคุณโป้งครับ

คนแพ้กับคนชนะ ต่างกันแค่นิดเดียว
คนหนึ่งเห็นปัญหาในโอกาส
อีกคนเห็นโอกาสในปัญหา

ภัยธรรมชาติเป็นเรื่องที่ไม่มีใครเอาชนะได้
อยู่ที่เราจะปรับตัวอย่างไร หลังจากเกิดขึ้น

คนไทยเราไม่ค่อยชินกับภัยธรรมชาติครับ
เลยค่อนข้างตกใจและมองในแง่ร้ายสุดๆ ไว้ก่อน

ญี่ปุ่น ยุโรป เขาเจอมาบ่อย ธรรมชาติโดยรวม
ก็โหดร้ายกว่า หนาวก็หนาวมากๆ ปีหนึ่งๆ ก็มี
คนเสียชีวิตจากภัยธรรมชาติหลายพันคน

ก็ปรับตัวกันได้ครับ

ครั้งนี้อาจจะต้องใช้เวลาหน่อย แต่ภูเก็ตก็คงปรับตัว
ได้ในที่สุด

แหล่งปะการัง Australia ก็เคยโดนมาแล้ว ในที่สุด
ก็ปรับตัวได้

แหล่งท่องเที่ยวหนึ่งหายไป แหล่งท่องเที่ยวใหม่ก็โผล่
ขึ้นมา

ไม่แน่นะครับ ความฝันของผมที่จะเห็นประเทศไทย
พัฒนาแหล่งท่องเที่ยวเชิงยั่งยืน โดยเน้นการเพิ่มมูลค่า
มากกว่าการเพิ่มจำนวนนักท่องเที่ยว อาจจะเป็นจริงขึ้นมา
เพราะภัยธรมชาติครั้งนี้
i_nam

โพสต์ที่ 14

ตอนเช้าดูข่าว..

ฝรั่งเริ่มมาอาบแดดและก็ทำกิจกรรมที่ภูเก็ตแล้ว...
ล็อคหัวข้อ