รบกวนถามเกี่ยวกับ Internet trading ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Golden Stock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามเกี่ยวกับ Internet trading ครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีตอนนี้ผมสนใจอยากจะเปลี่ยนมาใช้แบบ internet trading ครับ
แต่ว่ายังมีข้อสงสัยที่ทำให้ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ เรื่องที่ผมยังมีข้อสงสัยอยากถามท่านที่ใช้ internet trading มี

เรื่องความปลอดภัย เมื่อเทียบกับที่ต้องสั่งมาร์เก็ตติง อยู่ในระดับที่น่าวางใจหรือไม่ครับ

ความผิดพลาดของระบบ เช่น ราคาไม่ถูกต้อง จำนวนหุ้นในพอร์ทไม่ตรงกับความเป็นจริง(หุ้นหาย / หุ้นเกิน) เคยมีหรือไม่

ถ้าสมัครกับโบรกเกอร์ที่เปิดบัญชีอยู่แล้ว (cash) จะดีหรือไม่ หรือว่าควรไปเปิดบัญชีที่อื่น

ขนาดพอร์ตเลข 8 หลัก เหมาะกับ Internet trading หรือไม่

การหักเงินอัตโนมัติ (ATS หรือเปล่าไม่แน่ใจ) มีความปลอดภัยหรือไม่อย่างไร

ในระยะยาวแล้วแบบไหนระหว่าง internet trading และ marketing จะมีข้อได้เปรียบกว่ากัน

คือว่าผมอยากจะเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนเลย ไม่อยากเปลี่ยนกลับไปกลับมา

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์การใช้แบบ internet trading ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
นายขโมย

โพสต์ที่ 2

ผมว่าน่าจะใช้คู่กันนะครับ เช่นดู port ใช้ internet
trade อาจจะใช้ มาร์
รอผู้รู้มาตอบดีกว่า 8)
รูปภาพ
ForrestGump

โพสต์ที่ 3

ผมใช้อยู่ ไม่มีปัญหาครับ ทั้งความปลอดภัย ความสะดวก และค่าคอมถูกกว่า
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
harry

โพสต์ที่ 4

ใช้คู่กันไปได้นี่ครับ สำหรับบางโบรก
Expecto Patronum!!!!!!
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

ใช้อยู่เหมือนกันครับไม่มีปัญหาอะไร แต่ยังไม่เคยลองแบบเทรดวันละหลายๆรอบ แต่ก็ไม่น่าจะมีปัญหา ใช้ของ kimeng ครับ :)
It's earnings that count

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

คือว่าอ่านเกี่ยวกับ Internet trading ในเว็บ และหนังสือแล้ว แต่ว่าผมอยากฟังจากคนที่ใช้จริงๆ มากกว่านะครับ เลยมาตั้งกระทู้ถาม
harry

โพสต์ที่ 7

ปัจจุบัน ผมเทรดทางเน็ตอย่างเดียว แต่งบน้อย

เห้นว่า งบ 8 หลัก โบรกน่าจะดูแลอย่างดีแล้วนะครับ

โพสต์ที่ 8

คือว่าผมซื้อ-ขายไม่บ่อยนะครับ ในปีหนึ่งผมซื้อ-ขายรวมแล้วยังไม่เท่ากับมูลค่าของพอร์ตเลยครับ ผมเลยมองว่าไม่จำเป็นต้องมีมาร์เก็ตติงมาคีย์คำสั่งซื้อ-ขายให้ก็ได้น่ะครับ
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 9

ผมเทรดผ่าน internet มา นานแล้ว หลายปี ไม่มีปัญาหากับ broker แต่อย่างไร ระบบ ของ ทุกโบรค เขาดีอยู่แล้ว ที่สำคัญคือ ต้องรักษา passwords เป็นความลับไว้ และ ในส่วนของ trading passwords ก็น่าจะใช้ให้แตกต่างกับ login passwords เพื่อเป็นการ ปลอดภัยเข้าอีกขั้นหนึ่ง..........ผมว่าใช้ผ่าน internet ประหยัดดีครับ และจะตั้งซื้อขาย ตอนไหนก็ได้ หลังปิดตลาด สัก ครู่ (สัก 5-10 นาที) ก็เริ่มตั้งซื้อขายได้แล้ว หรือจะตั้งตอนกลางคืน หรือ ก่อนเปิดตลาด สัก 2-3 ชัวโมงก็ตั้งได้ครับ

สิ่งสำคัญของ อย่า พิมพ์ผิดก็แล้ว กัน ซื้อ เป็น ขาย ขายเป็นซื้อ เราต้องรับผิดชอบเองนะครับ

ถ้าใช้ของ ระบบ settrade เวลาไปตลาดหลักทรัพย์ ก็ สามารถ ไป สั่งซื้อขายที่ห้องสมุดได้ ผมว่า สะดวกดีนะครับ
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
sirivajj

โพสต์ที่ 10

ผมว่า การ Trade ทาง Internet นี่มีข้อดีตรงที่ทำให้ได้รับความเป็นส่วนตัวมากขึ้นนะครับ โดยเฉพาะ ถ้าเรามีพฤติกรรมการซื้อขายในหุ้นที่ไม่ใช่หุ้นตลาด
เพราะ มาร์ ที่ผมเจอนั้นมักจะถนัดที่จะให้คำปรึกษาแนะนำ (เชียร์) แต่พวกหุ้นที่เล่น
Trading มากกว่า หุ้นลงทุนหรือปันผล น่ะครับ

ส่วนมุมมองอื่น ก็คงตามผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ หรือมีประสพการณ์ตรงท่านอื่นครับ
:)
What do you mean.?
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ลุงขวด เขียน:ถ้าใช้ของ ระบบ settrade เวลาไปตลาดหลักทรัพย์ ก็ สามารถ ไป สั่งซื้อขายที่ห้องสมุดได้ ผมว่า สะดวกดีนะครับ
ระวังคนแอบดู password นะครับ เหมือนเวลากด ATM

ผมเคยแวะไปที่ห้องสมุดมารวย รู้สึกว่าคอมพ์ที่ใช้ซื้อขายผ่านเน็ต จะตั้งอยู่กลางห้องเลย
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 42

โพสต์ที่ 12

ถ้าเปิด port กับ MARอยู่แล้ว ต้องการมี online trade ด้วย ต้องเช็คดีๆนะครับ ขอผม port online และ port ของ MAR แยกกันครับ ไม่สามารถสั่งซื้อขายปนกันได้ เวลา internet ล่มจะฝากให้ MAR ขายหุ้นใน online trade port ก็ไม่ได้ครับ :?:
ลุงขวด

โพสต์ที่ 13

ระวังคนแอบดู password นะครับ เหมือนเวลากด ATM

ผมว่ามันค่อนข้างลำบาก เพราะ เขาต้องรู้ login name ในเบื้องต้น passwords ตอนแรก ที่ login..........และ passwords ขั้นที่ 2 ตอนสั่งซื้อ orders .... ผมว่า ยากที่เขาจะจดจำได้ และ passwords ทั้ง 2 ขั้นตอนควรจะไม่เหมือนกัน และ น่าจะต้องมี ตัวเลข 6 หลักขึ้นไป
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
White shadoW

โพสต์ที่ 14

เรื่องความปลอดภัยไม่มีปัญหาครับ
แต่ปัญหาหลักๆที่เจอเองคือ
1. เราเองชอบคีย์ผิด เช่น จำนวนผิด หรือจะซื้อด้นไปขาย ต้องเพิ่มความรอบคอบ
2. เวลาระบบล่ม จะสั่งซื้อขายไม่ได้ เสียโอกาสเหมือนกันนะ
momo29

โพสต์ที่ 15

ผมว่าซื้อผ่านเน็ตดีกว่าเยอะนะครับ ปลอดภัยและสะดวกมาก ค่าคอมก้อถูกกว่า (0.21%) และที่สำคัญไม่ต้องมีคนมาคอยกวนใจ เชียร์ซื้อ เชียร์ขาย ถ้าโบรกมาเชียร์โน่นเชียร์นี่บ่อยๆ เดี๋ยวเราต้องหวั่นไหวบ้าง ระบบ ATS ก็สะดวกมากนะครับ แต่ไม่รู้มีใช้กันทุกเจ้ารึป่าว
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
อืมม์

โพสต์ที่ 16

ควรหลีกเลี่ยงการไปใช้คอมพ์สาธารณะหรือร้านอินเตอร์เน็ตก็ดีนะครับ เพราะบางที่จะมีโปรแกรมโทรจันที่ดักจับคีย์บอร์ดทุกตัวที่เราป้อนไว้ ทำให้ได้ทั้ง login กับ password ไปหมด ยิ่งพวกร้านเน็ตนี่ได้ยินบ่อยว่าชอบดักไว้เพราะจะเอา hack ข้อมูลพวกที่มาเล่นเกมส์เอาเงินในเกมส์ไปขาย :evil:
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 891

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ Internet trading ครับ

โพสต์ที่ 17

Golden Stock เขียน:พอดีตอนนี้ผมสนใจอยากจะเปลี่ยนมาใช้แบบ internet trading ครับ
แต่ว่ายังมีข้อสงสัยที่ทำให้ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ เรื่องที่ผมยังมีข้อสงสัยอยากถามท่านที่ใช้ internet trading มี

เรื่องความปลอดภัย เมื่อเทียบกับที่ต้องสั่งมาร์เก็ตติง อยู่ในระดับที่น่าวางใจหรือไม่ครับ

ความผิดพลาดของระบบ เช่น ราคาไม่ถูกต้อง จำนวนหุ้นในพอร์ทไม่ตรงกับความเป็นจริง(หุ้นหาย / หุ้นเกิน) เคยมีหรือไม่

ถ้าสมัครกับโบรกเกอร์ที่เปิดบัญชีอยู่แล้ว (cash) จะดีหรือไม่ หรือว่าควรไปเปิดบัญชีที่อื่น

ขนาดพอร์ตเลข 8 หลัก เหมาะกับ Internet trading หรือไม่

การหักเงินอัตโนมัติ (ATS หรือเปล่าไม่แน่ใจ) มีความปลอดภัยหรือไม่อย่างไร

ในระยะยาวแล้วแบบไหนระหว่าง internet trading และ marketing จะมีข้อได้เปรียบกว่ากัน

คือว่าผมอยากจะเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนเลย ไม่อยากเปลี่ยนกลับไปกลับมา

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์การใช้แบบ internet trading ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ความปลอดภัยไม่น่าจะมีปัญหา หลีกเลี่ยงการใช้คอมสาธารณะครับ

ไม่เคยเจอความผิดพลาดของระบบครับ แต่ควรตรวจเช็คจำนวนหุ้นบ่อยๆ

ควรเปิดบัญชีอินเตอร์เนทกับโบรคที่มีระบบดีครับ ผมชอบ asp แต่เสียคอม 0.25% สามารถส่งคำสั่งผ่านมาร์ได้

พอร์ตแปดหลัก ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ATS มีความปลอดภัยสูงครับ

ในระยะยาวแล้ว internet มีความสะดวกมากครับ เหมาะกับหุ้นทุกประเภท โดยเฉพาะหุ้นสภาพคล่องน้อย เหมาะกับคนที่ทำงานประจำ เพราะตั้งคำสั่งล่วงหน้าได้ แต่ต้องระวังการคีร์ตัวเลขให้มาก เพราะจะผิดพลาดไม่ได้เลย หากผ่านมาร์ยังโทษมาร์ได้ เพราะเค้ามีระบบบันทึกเทป

ระยะยาวมากๆ มาร์จะลดบทบาทลงมาก จนอาจจะหายไปเลยครับ :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ

ผมนึกว่าคุณลุงขวดใช้ผ่านมาร์อย่างเดียวซะอีกนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

คุณลูกอีสานตอบข้อกังวลใจของผมหมดทุกข้อเลย ขอบคุณมากๆ ครับ

ผมได้ไปเปิดบัญชีที่ ยูโอบีเคย์เฮียน แล้วล่ะครับ ปีหน้าคงจะใช้ได้ ส่วน ATS เขาบอกว่าต้องรอประมาณหนึ่งเดือนหลังทำเรื่อง พอดีเห็นเขามีสาขาอยู่ไม่ไกลนัก และใช้ระบบของเซทเทร็ด

ผมคงต้องใช้แบบมาร์ฯควบคู่กับ internet trading ครับ เพราะว่าหุ้นยังมีอยู่ในพอร์ต จะขายหมดก็คงลำบาก เพราะว่าบางตัวสภาพคล่องต่ำมาก อีกทั้งไม่อยากเสียค่าคอมมิสชันด้วยครับ หรือจะโอนหุ้นข้ามโบรกเกอร์ก็เกรงใจมาร์เก็ตติง ในระยะยาวก็จะค่อยๆ ปรับมาใช้ internet trading ทั้งหมดครับ
harry

โพสต์ที่ 19

แล้วกระดาน odd lot ซื้อขายผ่านเน็ตได้มั้ยครับ ได้เป็นบางโบรกหรือป่าวครับ

แต่รู้สึกว่า ของซีมิโก้ เค้ามีเจ้าหน้าที่การตลาด สำหรับเทรดผ่านเน็ต ให้สอบถามนะครับ

ไม่แน่ใจว่าที่อื่นมีหรือเปล่า

โพสต์ที่ 20

"แล้วกระดาน odd lot ซื้อขายผ่านเน็ตได้มั้ยครับ ได้เป็นบางโบรกหรือป่าวครับ"

ข้อนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ คงต้องรอผู้รู้มาตอบน่ะครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 21

odd lots มีในระบบด้วยครับ สั่งซื้อขายได้ ผมว่า น่าจะมีทุกโบรค ของ settrade ส่วนของที่อื่น ไม่ได้สังเกตุ แต่คิดว่า น่าจะมีเหมือนกัน
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 891

โพสต์ที่ 22

ลุงขวด เขียน:odd lots มีในระบบด้วยครับ สั่งซื้อขายได้ ผมว่า น่าจะมีทุกโบรค ของ settrade ส่วนของที่อื่น ไม่ได้สังเกตุ แต่คิดว่า น่าจะมีเหมือนกัน
ลุงขวดหรือท่านผู้รู้ครับ กระดานเศษหุ้นเข้าไปอย่างไรครับของ settrade
ผมเคยพยายามหาแต่ก็ไม่เจอ ส่วนของ asp เข้าใจว่าไม่มีนะครับ

ตอนนี้ผมย้ายพอร์ตเป็นอินเตอร์เนตทั้งหมดแล้วครับ
โดยพยายามทยอยขายหุ้นที่เทรดผ่านมาร์
ใช้เวลาหลายเดือนครับ กว่าจะย้ายได้ทั้งหมด
เพราะบางครั้งก็ต้องการขายที่ราคาดีๆ ครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
sirivajj

โพสต์ที่ 23

ขอตอบเรื่อง Odd Lot ของ โบรก KimEng เมื่อเข้าไปดูราคารายหุ้นแล้ว
เขาจะมีให้ดูว่า อยากดูที่เป็น Odd Lot ด้วยหรือเปล่า
ส่วนถ้าจะทำการสั่งซื้อ สั่งขาย ก็คีย์เหมือนปรกติ ด้วยจำนวนที่จะซื้อขายได้เลยครับ

ที่ Settrade ก็ไม่ทราบเหมือนกัน
What do you mean.?
ล็อคหัวข้อ