เรื่องเดิมๆ ฝากวิจารณ์ port บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เรื่องเดิมๆ ฝากวิจารณ์ port บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

tmd 10%
PL 30%
wg 20%
se-ed 20%
sauce 20%

พยายามจะไม่ถือตามคนอื่นและวิแคะเองให้มากที่สุด แต่บางทีก็อดไม่ได้เวลาที่เห็นคนอื่นพูดๆกัน จนต้องกลับไปดู 56-1, งบต่างๆ พอเริ่มสนใจก็ลองนำมาวิเคราะห์ดู และส่วนใหญ่ก็ซื้อได้ตอนที่ p/e ส่วนใหญ่เป็น 6-11 เท่าครับ

หวังว่าซักวันผมจะคงมีความรู้ความสามารถและประสบการณ์ที่จะวิจารณ์ port ของคนอื่นได้บ้าง :oops: :oops: :oops:

ขอบคุณคร้าบ

PS. ฝากคำถามเล็กๆไว้นิดนึง.. ในส่วนของค่าเสื่อมราคาในงบกระแสเงินสดจากกิจกรรมดำเนินงานอ่ะครับ ทำไมถึงต้องนำมารวมกับกำไรสุทธิ? ทำไมไม่เอาเป็นลบออกจากกำไรสุทธิละครับ? :shock: ค่อนข้างมั่นใจว่าผมกำลังเข้าใจอะไรผิดอยู่ 555
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User

โพสต์ที่ 2

ผมยังไม่มีประสบการณ์มากพอ แต่คิดว่า คุณก็ได้เลือกหุ้นที่หลายๆคนมองว่าดี

แต่ตัวคุณเอง ต้องมั่นใจว่ามันดี ไม่ใช่แค่เชื่อคนอื่นเท่านั้น

ดังนั้น การที่คุณบอกว่าพยายามจะไม่เชื่อ ก็ลองไม่เข้าเว็บนี้สักเดือน แล้วเลือกหุ้นเอง คำนวน ค้นหาอะไรเองทั้งหมด ดูครับ

น่าจะทำให้เข้าใจอะไรมากขึ้น
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 3

เนื่องจากค่าเสื่อมราคาเป็นค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้จ่ายเงินสดออกจากบริษัทครับ

ซึ่งในงบกำไรขาดทุน ได้หักค่าเสื่อมราคาเป็นค่าใช้จ่ายแล้ว

ดังนั้นถ้าเราจะคำนวณหาเงินสดที่ได้จากการดำเนินงาน เราจึงต้องบวกค่าเสื่อมราคากลับเข้าไปใหม่ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
yoyo
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 4

มีหุ้นเหมือนผม 4/5 แน่ะ ...
ถ้าให้ผมวิจารณ์ก็ต้องบอกว่า port สวย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ch_army
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมไม่ชอบ PL ครับ ไม่ใช่เพราะธุรกิจแต่มองว่า ตัวเร่งที่จะทำให้คนสนใจไม่มีนะ(ไม่ได้ศึกษาจริงจังนะครับ) เพราะเราลงทุน ก็หวัง 2 ส่วน
1. ส่วนต่างราคา
2. ปันผล

ซึ่งตัวอื่นที่ดีกว่าก็มีผมเลยไม่ค่อยยุ่ง
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Unexpected

โพสต์ที่ 6

ที่ผมถือ PL อยู่ 30% เพราะตัวอื่นๆใน port ส่วนใหญ่จะค่อนข้าง defensive ในสายตาของผมอ่ะครับ(เน้นปันผลกับผลการประกอบการ+หนี้น้อย เงินสดเยอะเป็นหลัก).. เลยอยากได้พวกโตไว้และตลาดยังโตได้อีกเยอะมาไว้ด้วยซักตัว 2 ตัว และก็ชอบ concept ของตัวธุรกิจของ PL เองด้วยที่ให้เช่ารถกับองค์กรต่างๆ แต่ก็ยอมรับว่าปัจจัยความเสี่ยงของ PL ค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับตัวอื่น (หนี้เยอะ เห็นว่าจะออกหุ้นกู้อีก 5 พันล้าน.. แต่ก็เอามาใช้หนี้เก่า :? ) รวมถึงความไม่แน่นอนในส่วนของ บ แม่ (Kbank) ที่ยังไม่รู้ว่าจะควบรวม PL หรือ เปิด บ. ใหม่มาแข่งรึป่าว หรือแม้กระทั่งกำไร 20-40% (ไม่แน่ใจ) ก็มาจากการขายรถมือสอง..

แต่ก็ยังอยากถืออยู่ คงถือไปจนกว่าพื้นฐานจะเปลี่ยนจริงๆหรือมีทางเลือกอื่นที่ชอบมากกว่า

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแสดงความเห็นครับ หากยังมีท่านอื่นที่มีข้อเสนอแนะอื่นๆไม่ว่าจะดีหรือไม่ดีก็ช่วยแนะนำด้วยครับ ยินดีที่จะยอมรับและปรับปรุงเสมอครับ

PS. เฮ้อ.. se-ed .. สู้ต่อไป T-Tv
ล็อคหัวข้อ