อ่านเจอ เก็บมาเล่าให้ฟังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

นอกจากทฤษฏี Elliot Wave, Down ก็ยังได้มีคนคิดทฤษฏีขึ้นมาสำหรับตลาดหุ้นแต่ที่ฟังดูแปลกๆ มีคนเก็บมาเล่าให้ฟัง ดังนี้ ครับ
1. Skiert Length Theory มีแนวคิดว่า ความยาวของกระโปรงคือตัวบ่งชี้ทิศทางของตลาด หากกระโปรงสั้นก็หมายความว่า ตลาดต่างๆ จะปรับตัวขึ้น
แต่หากกระโปรงยาวก็หมายความว่า ตลาดกำลังจะปักหัวลง

แนวคิดที่อยู่ข้างหลังทฤษฏีนี้คือ กระโปรงยิ่งสั้นมากเท่าไหร่ก็ชี้ว่า มีความมั่นใจและความตื่นเต้น เร้าใจสูง ซึ่งหมายถึงสิ่งต่างๆ กำลังคึกคัก

ว่าไปนั่น ในทางกลับกันกระโปรงยาวบอกถึงความหวาดกลัวและความหม่นหมองโดยทั่วไป ชี้ว่าสิ่งต่างๆ ซบเซา ไม่คึกคัก

:shock:

มีต่อ .......
What do you mean.?
sirivajj

โพสต์ที่ 2

2. Boston Snow Indicator ระบุว่า เทศกาลคริสมาสที่มีหิมะขาวโพลนในบอสตันจะส่งผลให้ราคาหุ้นพุ่งขึ้น

..... คิดได้งัยเนี่ยะ ......
:roll:

มีต่อ .....
sirivajj

โพสต์ที่ 3

3. Aspirin Count Theory ระบุว่า ราคาหุ้นและการผลิตยาแอสไพรินจะผกผันกัน
เชื่อว่า เมื่อราคาหุ้นตก จะมีคนต้องการยาแก้ปวดมากขึ้นเรื่อยๆ เพื่อฝ่าฟันความเลวร้ายในวันนั้นได้

..... ???????
sirivajj

โพสต์ที่ 4

อ่านถึงตรงนี้ ผมว่า น่าจะมีคนคิดทฤษฏี Investor Suicide Theory
ระบุว่า ราคาหุ้นและจำนวนนักลงทุนที่ฆ่าตัวตายจะผกผันกัน

..... ตลกร้ายไปหรือเปล่าครับ ......
:mrgreen:
Minesweeper

โพสต์ที่ 5

ข้อ 2 นี่มีเหตุผลมั้ยครับว่าทำไม ?
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

ผมก็มีทฤษฎีครับ

วันไหนที่หุ้นขึ้นแรงๆ ทีวีไอเว็บบอร์ดจะเงียบเหงามาก แต่กระทิงเขียวจะฟู่ฟ่า

วันไหนที่ตลาดหุ้นตกหนักๆ ซึมนานๆ จะมีสมาชิกใหม่เข้ามาในเว็บทีวีไอจำนวนมาก
แต่บอร์ดกระทิงเขียวจะเงียบเหงา
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 7

วันนี้สินธรก็เหงาครับ
คุยกัน4คน ผมกับเฮียคลายเครียด คุณเต่าหยวนเปียวและคุณธราธิป
ขาดทั่นประทาน :mrgreen:
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 8

เหมือนกับที่เขียนในหนังสือ Common Stock Uncommon Profit

หุ้นตกหนังสือขายดีขึ้น หุ้นขึ้นหนังสือขายได้น้อยลง

ของเราต้องเทียบกับหนังสือของคุณ WEB แฮะ

:D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
harry

โพสต์ที่ 9

:lol: :lol: เห็นด้วยครับ ขำดี
Expecto Patronum!!!!!!
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 10

คุณ kotaro เท่าที่ผ่านมา ผมพบว่า ช่วงที่หุ้นขึ้นอย่างต่อเนื่อง ยอดขายจะดีกว่านะครับ ช่วงตลาดกระทิง ไปที่ไหนใครๆก็คุยเรื่องหุ้น ใครๆก็บอกว่ารวยจากหุ้น ตามความเห็นผม ผมว่า มันประหนึ่งเป็นแรงผลักดันและกดดันให้คนหลากหลายกลุ่มหันกลับมาให้ความสนใจหุ้นกันมากขึ้น หนังสือก็เลยขายดีขึ้น อย่างไรก็ตาม คนส่วนใหญ่ก็ยังอยากอ่านหนังสือที่มีเนื้อหาไม่หนัก ไม่ต้องทำความเข้าใจมาก และไม่ต้องไปทำการบ้านต่อ
เดือนที่แล้วทั้งเดือน กุญแจห้าดอกผมขายได้แค่ 90 เล่มเอง new low เลยครับ ชักท้อๆเหมือนกัน
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Tongue

โพสต์ที่ 11

555 ดีครับ

ของผม ถ้านั่ง taxi แล้วคุยเรื่องหุ้นกับเค้ารู้เรื่อง

ล้างปอดโลด
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 12

เดือนที่แล้วทั้งเดือน กุญแจห้าดอกผมขายได้แค่ 90 เล่มเอง new low เลยครับ ชักท้อๆเหมือนกัน
ถ้าอย่างนั้นอาจเป็นเพราะช่วงที่ผ่านมา ตลาดหุ้นบ้านเราค่อนข้างซึมครับ

ถ้าหุ้นขึ้นก็คงขายได้มากขึ้นนะครับ

อย่าพึ่งท้อครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
ล็อคหัวข้อ