ขอความเห็นเรื่องเช่าที่ดินครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
edd
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นเรื่องเช่าที่ดินครับ

โพสต์ที่ 1

มีคนมาติดต่อขอเช่าที่ดิน ไปใช้เป็นโกดังเก็บแผ่นอะคีลิคครับ ไม่รู้จะคิดค่าเช่าเท่าไร ไม่มีข้อมูลเลยครับ และควรทำสัญญากี่ปี แล้วไอ้แผ่นอะคีลิคนี่ มันไม่มีมลพิษอะไรใช่ไหม (กลัวคนแถวนั้นด่าเอาครับ)

ที่ดินไม่มีโครงการที่จะทำอะไร ใจจริงแล้วผมอยากให้มีคนเช่านะ เพราะจะได้มีคนช่วยดูแล ไม่รกเหมือนปัจจุบัน เลยไม่อยากคิดแพงแต่ไม่รู้เท่าไหร่ดี

รายละเอียดของที่ดินนะครับ

สถานที่ ใกล้วัดสวนแก้ว นนทบุรี
ขนาดพื้นที่ ประมาณ 200 ตรว. (ถมแล้วแต่ยังไม่ได้ถางครับ รกมาก)
ราคาขายแถวนั้นประมาณ 12,000 บาท/ตรว.

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 2

มั่วๆเอานะครับ ถ้าขายได้ 2,400,000 บาท ให้เค้าเช่า ผลตอบแทนปีละ 15% ให้เช่าปีละ 360,000 บาท เดือนละ 30,000 บาท พอใจมั้ยครับ
เอ แต่ถูกไปป่าวเนี่ย

ปล.ที่เชียงราย โกดังสหพัฒน์เช่าเก็บของอยู่ ประมาณ 10 ไร่ เดือนละแสน ครับ ลองพิจารณาดู
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
วัวแดง

โพสต์ที่ 3

ปีละ 360,000 แพงไปครับ ถ้าเป็นผมซื้อที่เลยดีกว่า

ราคาเหมาะสม น่าจะมากกว่าดอกเบี้ยธนาคาร+เงินเฟ้อ
ผลตอบแทนที่เหมาะสม 7-10% ครับ ถ้ามากกว่านั้น คนเช่าคงไม่เอาครับ

แต่ถ้าเค้าต้องการเช่ามาก เนื่องจากทำเลดี บริเวณใกล้เคียงไม่มีอีกแล้ว ก็ตั้งราคาไปเถิดครับ

ส่วนสัญญาถ้าไม่ผูกมัดจนเกินไป ไม่ควรเกิน 3 ปี ครับผม

ถามผมถ้าได้ 120,000/ปี ก็พอใจแล้วครับ ดีกว่าทิ้งให้ว่างปล่าว :D
edd

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ ถ้าได้ค่าเช่าประมาณ 5% ของราคาก็ OK. แล้ว กลัวเขาจะหาว่าแพงนะซิครับ
ล็อคหัวข้อ