ขอเป็นสมาชิก TVI ด้วยคนครับ..............

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
E-man
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอเป็นสมาชิก TVI ด้วยคนครับ..............

โพสต์ที่ 1

เพิ่งสมัครเมื่อกี๊นี้เหละครับ

มีคำถาม 2 ข้อมาขอคำแนะนำ จากพี่ๆใน TVI (ถือโอกาสเป็นน้องตามลำดับสมาชิกนะครับ....555)

คำถามแรกครับ

ผมกู้เงินไปซื้ออาคารพาณิชย์ ให้คนเช่า อัตราดอกเบี้ยปีละ 6.25 % ผ่อนเดือนละ 12000 บาท ได้ค่าเช่าเดือนละ 20000 บาท
เหลือเงินต้นอีก ประมาณ สามแสนห้า

ผมควรรีบจ่ายเงินต้นให้หมด หรือนำเงินที่เหลือเก็บไว้ดีครับ

คำถามที่สองครับ

แต่ละเดือนผมจะมีเีงินเหลือเก็บประมาณ 10000 บาท วางแผนไว้ว่าจะเก็บเป็นเงินสดครึ่งหนึ่ง ที่เหลือจะนำไปซื้อหุ้นพื้นฐานดี (สัดส่วนยืดหยุ่นได้ตามราคาหุ้น)ที่มีปันผล ถือไว้สัก 5-10 ปี โดยจะซื้อหุ้นทุกเดือนครับ

พี่ๆว่าควรจะซื้อหุ้นตัวไหนดีครับ ?
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับครับ ส่วนเรื่องคำตอบรอ เฮียๆทั้งหลายมาตอบให้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ข้อแรก ผมว่าต้องลองวิเคราะห์ดูครับว่าหากดอกเบี้ยขึ้นคุณต้องจ่ายดอกเทาไร หากไม่สามารถเอาเงินไปทำอย่างอื่นให้งอกเงยกว่าดอกเบี้ยได้
ก็คืนต้นดีกว่าครับแต่หากมี วิธีการลงทุนที่ดีกว่าก็เก็บไว้ก่อนครับ

ข้อสอง เรื่องชื่อหุ้นเนี่ยในนี้ คงไม่ค่อยแนะนำกันมากนัก ขออแสดงความเสียใจในเรื่องนี้ด้วยนะครับ แต่ผมแนะนำว่าลองถามว่าธุรกิจไหนมีความสามารถในการแข่งขันดี เป็นบริษัทที่ดีเนี่ยคงได้รับคำตอบดีกว่าครับ
ผมเองตอนนี้มองอะไรไม่ค่อยออกเลยเดายากจัง แต่พี่ๆในนี้เก่งๆหลายคนครับไม่ต่องเป็นห่วง
แต่ก่อนอื่นรักจะเป็น VI ก็ศึกษางบการเงิน วิธีดู วิธีวิเคราะห์ไว้บ้างก็ดีครับจะได้เหมาะสมกับการลงุทนแบบมีหลักการ และมั่นคงด้วยครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
akekarat

โพสต์ที่ 4

ขออนุญาตออกความเห็นหน่อยละกันครับ

1. ผมว่าถ้าเงินส่วนต่างนั้นคุณสามารถนำไปทำกำไรได้เกินปีละ 6.25% หรือจะให้ดีก็ปีละ 10% ขึ้นไปโดยมีความเสี่ยงต่ำ ก็สมควรที่จะเก็บไว้ครับ ยังไม่จำเป็นต้องรีบคืน เว้นเสียแต่หนี้ที่มี มีจำนวนมาก นึกถึงเหตุสุดวิสัยที่จะเกิดขึ้นในอนาคตด้วยครับว่า ถ้าเกิดขึ้นแล้วจะมีผลกระทบกับความสามารถในการจ่ายหนี้ก้อนนี้หรือเปล่า

2. ซื้อหุ้นตัวไหนหรือ?? ไม่ค่อยมีใครอยากแนะนำกันหรอกครับ แต่ว่าก็มีหลาย ๆ ตัวที่เติบโตต่อเนื่อง ปันผลปีละ 5-6% โดยมี capital gain ต่างหาก โดยราคายังไม่สูงมาก ก็ศึกษาดูกันเอาละกันครับ แต่เงินก้อนที่จะนำมาซื้อหุ้น ควรจะเป็นเงินที่สามารถแช่ได้นานกว่า 2 ปีเป็นอย่างต่ำนะครับ
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ที่นี่ไม่เชียร์ซื้อกันหรอกครับ มีแต่เชียร์ขาย :P
แต่ถ้าอยากรู้จริง ๆ อ่านกระทู้เก่าย้อนไปเรื่อย ๆ เห็นหุ้นตัวไหนที่ถูกพูดถึงบ่อย ๆ ก็ตัวนั้นแหละครับ มีไม่กี่ตัวหรอก 8)
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 6

ยังไม่ต้องซื้อหุ้นครับ

ถ้าจ่ายต้นแล้ว จ่ายดอกน้อยลง ทำให้จากเหลือ 1 หมื่นต่อเดือน เป็นได้มากขึ้น ก็ควรทำครับ

ส่วนหุ้นปันผล ควรศึกษาให้ดีครับ ไม่อยากให้ขอชื่อหุ้นตรงๆ เพราะการตามคนอื่นแล้วผิดหวัง จะไม่ดีครับ
Expecto Patronum!!!!!!
E-man
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆความเห็น

และขออภัยด้วยครับ ที่ถามชื่อหุ้น เดี๋ยวจะลองย้อนอ่านกระทู้เก่าตามคำแนะนำครับ :D
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 8

สำหรับผม การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริต ถ้าไม่ชำนาณเรื่องหุ้น อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ.....

ว่าแต่อสังหาเนี่ยผมก็สนนะ ถ้าจะเริ่มต้องมีเงินต้นเท่าไรดีครับ
I do not sleep. I dream.
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

เป็นผม ผมจะไม่รีบคืนครับ เพราะผลตอบแทนเฉลี่ยที่ผมได้จาก
หุ้นนั้น สูงกว่า 6.25% ต่อปี แต่ถ้าคุณไม่มั่นใจว่าทำได้ ปลดหนี้ไปก่อน
ดีที่สุดครับ

การซื้อหุ้นแบบ baht cost averaging อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับ
คุณในเบื้องต้นนะครับ

โดยการกันเงินจำนวนเท่าๆ กันในแต่ละเดือนไปซื้อหุ้นตัวเดียว โดย
ไม่สนใจราคา เช่น ซื้อทุกวันแรกของเดือน เป็นต้น ให้เลือกหุ้นที่
defensive มากๆ มีปันผลแน่ๆ โอกาสเจ๊งน้อยแม้เศรษฐกิจจะย่ำแย่

วิธีนี้ การหวังกำไรเกิน 5% ต่อปีเป็นเรื่องยากครับ เพราะบางทีก็ซื้อ
หุ้นได้ราคาถูก บางทีก็ซื้อได้ในราคาแพง แต่ถ้าอดทนพอ และเลือก
หุ้นที่ดี จะได้ผลตอบแทนดีกว่า 6.25% ใน 10 ปีครับ

แต่ก่อนอื่น การลงทุนมีความเสี่ยงครับ ควรศึกษาให้ถ่องแท้ ไม่ต้องรีบ

และที่สำคัญ อ่านตำราสอนว่ายน้ำไม่ทำให้ว่ายน้ำเป็นครับ

ต้องลงน้ำจริงๆ ซะก่อน
ล็อคหัวข้อ