เลือก 1 ใน 3 เท่านั้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tenkafubu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีคำกล่าวว่า ต่อไป บริษัทต่างๆ จะเหลือรูปแบบการหากิน 3 อย่างเท่าน้น จึงจะอยู่รอด คือ
1 ต้นทุนต่ำไว้ก่อน
2 หลากหลายในตัว
3 รู้อย่างเดียวแต่เชี่ยวชาญมาก
ถ้าเป็นพี่ๆเพื่อนๆ TVI จะเลือกอะไรครับ?? เพราะเหตุใด??
3M Only...
Market Cap.
harry

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าข้อ 3 ครับ เพราะจะทำให้เราสามารถทำในข้อที่ 1 และ 2 ได้
Expecto Patronum!!!!!!
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 3

ข้อ 3 ครับ
edd

โพสต์ที่ 4

ภรรยาผม เขาเรียกแบบนี้ว่าที่ 3 ว่า " ฉลาดลึกแต่โง่กว้าง "

ผมมาสวัสดี พี่ jeng ด้วยครับ.......พอพี่มีเวลาว่าง รู้สึกว่า TVI คึกครื้นขึ้นครับ
Jeng

โพสต์ที่ 5

หวัดดีครับ คุณ edd ไม่รู้คึกกันจริงหรือเปล่า เห็นดัชนีมันลงเอา ลงเอา อิอิ แต่หุ้นบางตัวกลับขึ้น
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 170

โพสต์ที่ 6

ข้อ 3 เหมือนกันครับ
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

3 ครับ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 8

เรียนท่านประธานCK
เพื่อนๆลำเอียง เลือกข้อ3หมดเลย

ผมเอาใจช่วยข้อ1 และกัน
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 9

ขอเลือกข้อ 3 เช่นกันเำพราะว่า การที่บริษัทมีความเชี่ยวชาญเฉพาะด้านน่าจะช่วยให้บริษัทมี Durable Competitive Advantage นั่นเอง การ cut cost คงทำได้ไม่นานและในไม่ช้าบริษัทก็คงจะหาที่ cut ไม่ได้ ส่วนการลงทุนหลากหลาย อาจะกลายเป็นการ di-worsification ดังที่ Peter Lynch ได้เขียนไว้ก็เป็นได้
Jeng

โพสต์ที่ 10

โค้ด: เลือกทั้งหมด

1 ต้นทุนต่ำไว้ก่อน 
2 หลากหลายในตัว 
3 รู้อย่างเดียวแต่เชี่ยวชาญมาก 
ดูเหมือนข้อ 3 ได้รวม ข้อ 1 ข้อ 2 ไว้แล้ว เพราะ
การที่รักษาต้นทุนให้ต่ำจนกระทั่งเป็นอันดับต้นๆในวงการ ก็ต้องมีความเชี่ยวชาญมาก ในการรักษาต้นทุนให้ต่ำ
ในขณะที่ บริษัทที่อยู่รอดตอนนี้ที่อเมริกา เห็นเขาบอกว่า ในตัวบริษัทมีแบรนด์ดังๆหลากหลายแบรนด์ จนกระทั่งสามารถต่อรองกับ wall-mart , k-mart ได้เป็นต้น นั่นก็หมายความว่า บริษัทเหล่านั้นมีความเชียวชาญมากในการที่จะมีความหลากหลายในตัว
buglife

โพสต์ที่ 11

ไม่มีใครเลือกข้อ 2 เลย ผมเลือกข้อ 2 ละกัน
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ผมขอเลือกตามลักษณะของธุรกิจดีกว่าครับ
1. ค้าส่งหรือ โภคภัณฑ์ ก็ขอเลือกข้อ 1 ไว้ก่อน
2. ถ้าเป็นพวกห้างหรือแฟชั่นรวมทั้งพวก END COMSUMER PRODUCT ทั้งหลายก็ขอเป็นข้อ 2
3. หากเป็นธุรกิจแบบเทคโนโลยีหรือบริการแบบเฉพาะเจาะจงทั้งหลายรวมทั้งโฆษณาด้วยก็ขอเป็นข้อ 3

ผมไม่ได้กวนนะครับแต่ผมเลือกตาม scenario เท่านั้นเอง
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ล็อคหัวข้อ