เชื่อไหมครับ ว่าอ.นิเวศน์ ขาดทุน30%ในปีนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
VI พันธุ์ทาง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เชื่อไหมครับ ว่าอ.นิเวศน์ ขาดทุน30%ในปีนี้

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นในคอลัมน์ ของหนังสือพิมพ์ รู้สึกจะเป็นBIZWEEK
บอกว่า ปีนี้ อ. นิเวศน์ ขาดทุนไปแล้ว 30 %
เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่าไงครับ เชื่อไหมครับ
น้องด๋อย

โพสต์ที่ 2

พิมพ์ให้อ่านหน่อยสิครับ สั้นๆก้อได้
แต่ ไม่เชื่อนะครับ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom

โพสต์ที่ 3

มีเขียนอ้างถึงนิดเดียวครับ

ริมถนนฯ

๐กรุงเทพธุรกิจ Bizweek ฉบับที่ 25 ประจำวันที่ 3 - 9 ธ.ค. 2547 ๐แผนไสช้างเข้าตลาดหุ้น...งวดเข้ามาทุกขณะ ล่าสุดกลุ่ม "เจริญ สิริวัฒนภักดี" รับโอนหุ้น "ไทยเบฟเวอร์เรจส์" (CHANG) มาจาก บริษัท WIN ALLIED INTERNATIONAL INC. จำนวน 5,243 ล้านหุ้น หรือประมาณ 23.84% ณ ราคา 1 บาท/หน่วย ๐ ส่งผลให้ "เสี่ยเจริญ" และ "ที.ซี.ซี.โฮลดิ้ง" ถือหุ้นทางตรงอยู่ใน "ไทยเบฟฯ" ทันที 12,519 ล้านหุ้น คิดเป็นสัดส่วน 56.91%

๐ช่วงนี้รายการขายหุ้นของบรรดาบิ๊กๆ มีให้เห็นเกลื่อน เสือปืนไวคนแรก ดร.โอฬาร ไชยประวัติ กรรมการตรวจสอบ "ไทยโอเลฟินส์" ขายหุ้นออกมากว่า 2.56 ล้านบาทที่ราคา 68.50 บาท เสริมสิน สมะลาภา กรรมการ "ซีเอ็ด" เดือนพ.ย.เดือนเดียวขายหุ้นออกมามากถึง 2.59 ล้านหุ้น มูลค่ารวม 15.05 ล้านบาท ที่ราคาเฉลี่ย 5.80 บาท

๐ดีล "เอ็นพาร์ค" กับ เจ้าสัวน้อย "ชาลี โสภณพนิช" กลิ่นทะแม่งๆ ๐ ข่าวแจ้งว่าดีลนี้คุยกันตอนราคาหุ้นเอ็นพาร์คอยู่ที่ 4 บาท โดย "เจ้าสัวชาตรี" สานเองกับมือ แต่เหตุไฉนมา "โอเค" กันตอนราคาหุ้นเอ็นพาร์คเหลือ 80 สตางค์ ๐ทำไม 4 วันทำการหุ้นพุ่งไป 72% แต่ไม่ขึ้นเครื่องหมาย H หรือ "SP" ๐และ ทำไม เสริมสิน สมะลาภา ถึงกล้าเก็บหุ้นก่อน 100 ล้านหุ้น ทั้งที่รู้ว่าบริษัทกระเป๋าฉีกผิดนัดชำระหนี้แบงก์กรุงไทย....ไปต่อจิ๊กซอว์กันดูจะรู้ว่างานนี้ "ใครรวย" บ้าง

๐อากู๋...ไพบูลย์ ดำรงชัยธรรม บิ๊กแกรมมี่ ช่วงนี้ไปไหนมาไหนมีแต่คนทัก "หน้าแดง" ผิดปกติ ก็เพราะอากู๋ประกาศว่าวิทยุคลื่นไหนเปิดเพลงในเครือแกรมมี่ จะต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ 7.5% ของรายได้จากสถานีวิทยุต่อคลื่น ...ที่ตรงกันข้ามคือเจ้าของรายการที่บริหารคลื่น เริ่มออกอาการ "ซีด" ให้เห็น

๐ คงต้องวัดกำลังกันอีกระยะว่าค่ายเพลง หรือ ดีเจ ใครจะมีอิทธิพลกับ "ผู้ฟัง" มากกว่ากัน ๐ ดีเจ ไม่เปิดเพลง...ค่ายใหญ่ไม่สะเทือน แต่ศิลปินอาจแย่....ไม่แน่ว่างานนี้นักร้องโนแนมจากค่ายเล็กมีสิทธิแจ้งเกิดอีกเพียบ ๐ ดูกันต่อไปว่าแผน "รีดเลือดกับปู" ชดเชยรายได้หลังกำไร "จีเอ็มเอ็ม มีเดีย" ลดฮวบ จะสมหวังอากู๋หรือไม่

๐เปิดโพยมาแล้วใครได้หุ้นจอง "ไทยออยล์" ไปบ้าง...คนดังๆ ทั้งน้านนน!!! มีทั้ง "เสี่ยแตงโม...สมเกียรติ วงศ์คุณทรัพย์" เซียนหุ้นหาดใหญ่รับไป 7 แสนหุ้น 22.40 ล้านบาท "เสี่ยเจริญ สิริวัฒนภักดี" เจ้าเก่ารับไป 5 แสนหุ้น 16 ล้านบาท บิ๊กสามารถฯ "ธวัชชัย วิไลลักษณ์" รับไป 3 แสนหุ้น 9.6 ล้านบาท ๐ บิ๊กซีพี "อดิเรก ศรีประทักษ์" รับไป 3 แสนหุ้น 9.6 ล้านบาท และเถ้าแก่ใหม่ "ไชยยันต์ ชาครกุล" เจ้าของลลิล พร็อพเพอร์ตี้ รับไป 2.4 แสนหุ้น 7.68 ล้านบาท ลูกค้าวีไอพีบล.ภัทรทั้งสิ้น

๐มีโอกาสจับเข่าคุยกับ "อาเฮีย...ศิริวัฒน์ แซนด์วิช" ทำนายหุ้นปี 48 ถ้าใครได้ยินต้องสะดุ้งโหยง เฮียแกทำนายเสร็จสรรพถ้านายกชื่อ "แม้ว" จะได้เห็นดัชนีเลข 5(501-599 จุด) ถ้า "บัญญัติ" มาจะได้เห็นดัชนีเลข 4(401-499 จุด) ๐แถมคุยรม ...ปีนี้มีแต่ศิริวัฒน์ที่ทำนายดวงหุ้นถูก ๐ บอกว่าจะได้เห็น 600 จุดดันได้เห็น 580 จุด ๐ ศิริวัฒน์ บอกว่าถึงนายกฯ จะเก่งยังไง ก็ฝืนธรรมชาติบ่ได้ดอกนาย... (แม้ว)

ตลาดหุ้นปีนี้ ...ปราบเซียน ได้เด็ดสะระตี่ ไม่เว้นแม้แต่ "เซียนหุ้นมูลค่า" อย่าง ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ที่เลือกเฟ้นแต่หุ้น "ชั้นเลิศ" ลงทุนมา 8 ปี ผลตอบแทนท่วมเงินต้นไม่รู้กี่พันเท่า ๐ มาเจอตลาดหุ้นปีวอก ... "วอร์แรนท์ บัฟเฟตต์" เมืองไทย สารภาพปีนี้ขาดทุนไปแล้ว 30% ...ไม่รู้ว่าจะเป็นเพราะ "ไทยสแตนเลย์" หุ้นพระเอกในพอร์ตพ่นพิษเอาหรือเปล่า

๐เมื่อระดับปราชญ์ยังรู้พลั้ง ลูกศิษย์ลูกหาที่ปวารณาตัวเป็น "สาวก" จึงถามไถ่จ้าละหวั่น... เจอแบบนี้แวลูอินเวสต์เตอร์จะแก้เกมยังไง....ด๊อกเตอร์เอ่ยเรียบๆ ....หุ้นที่เฟ้นมาแล้วถือว่า "ของแท้" แม้จะขาดทุน แต่จะถือไปทั้งชาติ

๐ รอบนี้ต้องยกให้ "หุ้นวงจร" ที่ได้ดีเพราะโชคช่วย....เซียนว่าไว้ แต่เก่งจริงหรือเปล่าต้องดูกันยาวๆ ๐ ส่วนแนวทางเฉพาะตัวรับปีระกา ดอกเตอร์บอกว่าหยุดมองหุ้นใหญ่ไว้สักระยะ สู้ไป"ร่อนตะแกรง" หาหุ้นขนาดกลางที่มีคุณภาพกันดีกว่า

๐ส่วน "แสงธรรม จรณชัยกุล" นักกลยุทธ์ค่ายเอเซียพลัส รายนี้บูชาทฤษฎี "Fund Flow" เป็นชีวิตจิตใจ หุ้นไทยจะเริงร่าหรือไม่ ให้ดู "เงินต่างชาติ" ๐ จากประสบการณ์ ดอลลาร์อ่อน-บาทแข็ง ตลาดหุ้น "ปีไก่" ไปแน่ เพราะ Fund กำลังจะ Flow ๐ แต่ในยุคที่ Hedge Fund หมุนเงินไปทั่วโลก ...แสงธรรม บอกคติลงทุนประจำตัวไว้ว่า "ยิ่งยาว...ยิ่งเสียง"
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

**
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 5

น่ายกย่องจริงๆ อย่างนี้ต้องเรียกอาจารย์
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 6

ผมว่าเฉลี่ยปี45 -47 แกก็ยังได้ผลงานยอดเยี่ยมทะลุเป้า
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 7

ถ้าคิดจากต้นปีนี้ก็น่าจะเป็นไปได้นะครับ :)
It's earnings that count
nattsanta

โพสต์ที่ 8

อาจารย์เค้าไม่เห็นมา post ในนี้มั่งเลย จะได้ share ประสบการณ์กัน
mey

โพสต์ที่ 9

คงลดยอดเงินลงไปบ้าง ที่แน่ๆตัว IRC พีครรชิตเคยส่งราคาปิดปี 46 มาให้ดูราคา 19 บาท ตอนนี้เหลือ 9บาท ถ้ามี 5 ล้านหุ้น ก็เท่ากับ.........
ยังไงก็ยังนับถืออาจารย์อยู่เสมอ ไม่เปลี่ยนแปลง
โป้ง

โพสต์ที่ 10

คิดดูแล้วลงทุนแบบไหน เจออุปสรรคทั้งนั้น ไม่ง่ายอย่างที่คิดไว้เลยครับ :?
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
MacroArt

โพสต์ที่ 11

ปีที่แล้ว ดร. กำไร 150% ใช่มั้ยครับ ปีนี้จะขาดทุนหน่อยก็ไม่น่าซีเรียสนะ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 12

อาจารย์ เข้ามาอ่านเรื่อยๆครับ ผมรู้
ล็อคหัวข้อ