หนังสือที่ทุกคนควรอ่าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 1

ถ้าใครยังไม่เคยอ่านเล่มนี้

ควรลองซื้อมาอ่านดูครับ บางทีหลังจากอ่านจบชีวิตอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ อ่านเข้าใจง่าย มีแบบเล่มใหญ่กับเล่มเท่าสมุดพก เวลาไปทำงานสามารถพกเล่มเล็กๆในกระเป๋าได้ เวลาไม่สบายใจเรื่องอะไร ก็หยิบขึ้นมาอ่านครับ

คู่มือมนุษย์

http://www.geocities.com/Athens/Pantheon/1525/human.htm

รูปภาพ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: หนังสือที่ทุกคนควรอ่าน

โพสต์ที่ 2

kotaro เขียน:ถ้าใครยังไม่เคยอ่านเล่มนี้

ควรลองซื้อมาอ่านดูครับ บางทีหลังจากอ่านจบชีวิตอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ อ่านเข้าใจง่าย มีแบบเล่มใหญ่กับเล่มเท่าสมุดพก เวลาไปทำงานสามารถพกเล่มเล็กๆในกระเป๋าได้ เวลาไม่สบายใจเรื่องอะไร ก็หยิบขึ้นมาอ่านครับ

คู่มือมนุษย์

http://www.geocities.com/Athens/Pantheon/1525/human.htm

รูปภาพ
เอ เป็นหมอ ชอบธรรมะของพระพุทธทาส ดีจัง
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ยืนยัน STRONG BUY ครับเล่มนี้

ลิงค์นี้ภาษาอังกฤษ

http://www.suanmokkh.org/archive/pdf/handbook.pdf

http://www.buddhanet.net/budasa2.htm
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

ผมมีหลายversionครับ

ธรรมะที่อ่านได้ทุกศาสนาครับ

ใครมีแล้วแนะนำ ถืออย่างแข็งแกร่ง

ใครยังไม่มี แนะนำให้ไล่ซื้อได้เลย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 5

เคยมีเพื่อนแนะนำให้อ่านสมัยเรียนครับ เพื่อนผมมันค่อนข้างธรรมะธัมโม

เคยเอาหนังสือมาให้ตั้งหลายเล่ม แต่อ่านแล้วหลับ

พอมาอ่านของท่านพุทธทาส แล้วผมว่าอ่านง่าย ภาษาเรียบๆ แต่เข้าใจได้เลยครับ

ได้แต่อ่านครับพี่ ผมกิเลสยังไม่ขาดหรอกครับ เป็นสามัญชนธรรมดา เที่ยวก็ยังเที่ยว เหล้าสุราก็กินครับ เมาหัวราน้ำก็หลายครั้ง แต่ไม่เคยเสียเรื่องงานกับไม่สูบบุหรี่ครับ

อ่านแล้วยังเอามาใช้ในชีวิตประจำวันไม่ได้ แต่ถ้ามีเรื่องไม่สบายใจหยิบขึ้นมาอ่านแล้วก็หายทุกทีครับ

ผมว่าทำให้ใจเย็นขึ้นครับ

เป็นเล่มที่คนไทยทุกคนควรอ่าน
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
วัวแดง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ยืนยันครับ :D
ถ้าจะให้ได้บรรยากาศ ก็ไปอ่านที่สวนโมก นะครับ 8)
Tongue

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วย เห็นด้วย

ต้อง ปฎิบัติด้วยครับ ที่เงียบๆ ไม่ต้องมีคน แบบในป่าเลยครับ

kotaro wrote
ได้แต่อ่านครับพี่ ผมกิเลสยังไม่ขาดหรอกครับ เป็นสามัญชนธรรมดา เที่ยวก็ยังเที่ยว เหล้าสุราก็กินครับ เมาหัวราน้ำก็หลายครั้ง แต่ไม่เคยเสียเรื่องงานกับไม่สูบบุหรี่ครับ
กิเลสก็ยังตัดไม่ขาดครับ แต่ตอนนี้แทนที่จะถูกกิเลสกิน ก็กลายเป็นจับกิเลสกินครับ :lol: :lol: :lol:
ประจวบ

โพสต์ที่ 8

อีกเล่มนึงที่ควรอ่านอย่างยิ่ง
คือพุทธธรรม ของท่านพระธรรมปิฏก
มี 2versionครับ คือ
1.ฉบับดั่งเดิม
2.ฉบับขยายความ
จะหนากว่าฉบับดั่งเดิมเกือบ10เท่า
เพราะท่านเขียนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเวลาพิมพ์ใหม่

อ่านแล้วจะภาคภูมิใจในความลึกซึ้ง
ความเป็นวิทยาศาสตร์ของพุทธศาสนา
ที่ไม่ได้สอนให้เชื่อๆๆๆๆๆๆๆแบบศาสนาอื่น

ส.ศิวรักษ์ยกให้ดีเทียบเท่า
คัมภีร์วิสุทธิมรรคของพระพุทธโฆษาจารณ์
(เป็นคัมภีร์แนวปฎิบัติวิปัสสนาที่ดีที่สุด)
ซึ่งแต่งไว้เมื่อหลายร้อยปีก่อน
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
Tongue

โพสต์ที่ 9

หาชื้อได้ที่ไหนครับ โดยเฉพาะ คัมภีร์วิสุทธิมรรค
ประจวบ

โพสต์ที่ 10

ที่ร้านขายหนังสือของมหามกุฎราชวิทยาลัย
ข้างวัดบวรนิเวศน์
มี6เล่มจบครับแปลเป็นไทย
ผมจำราคาไม่ได้เพราะซื้อมานานมากแล้ว
ไม่แพงครับเพราะเค้าพิมพ์ปกอ่อน
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
kriser

โพสต์ที่ 11

ดูของวัดธรรมกายนะครับ ดูรายการฝันในฝันวิทยา ครับสนุกมากๆๆๆ
โป้ง

โพสต์ที่ 12

สุข-ทุกข์ ล้วนเกิดจากอารมณ์ปรุงแต่ง เมื่อมองเห็นความหมายคือความไม่เที่ยง ว่างเปล่า

เมื่อของกูไม่มีแล้วจะให้ใคร ความหมายก็ได้ตัวกูไม่มี เป็นสูญตา

ผมอ่านของท่านพอเข้าใจนิดหน่อยครับ ปัญหาคือเราจะคิดไม่ให้อารมณ์ปรุงแต่งเราได้ตลอดได้ยังไง อย่างที่ท่านว่า "ทำงานด้วยจิตว่าง" ผมยังทำไม่ได้ ถ้าคิดเป็นพักๆพอทำได้ แต่ให้ตลอด everytime คงยาก เป็นหนังที่อ่านแล้วเข้าใจได้ดี แต่ยังปฎิบัติไม่ได้ (ใครปฎิบัติได้ตลอดเวลาช่วยบอกวิธีด้วย) :wink:

หรืออาจจะต้องเริ่มฝึกอานา กำหนดลมหายใจ เหอ....พอแค่นี้ก่อนครับ :D
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Dr.T

โพสต์ที่ 13

โป้ง เขียน:สุข-ทุกข์ ล้วนเกิดจากอารมณ์ปรุงแต่ง เมื่อมองเห็นความหมายคือความไม่เที่ยง ว่างเปล่า

เมื่อของกูไม่มีแล้วจะให้ใคร ความหมายก็ได้ตัวกูไม่มี เป็นสูญตา

ผมอ่านของท่านพอเข้าใจนิดหน่อยครับ ปัญหาคือเราจะคิดไม่ให้อารมณ์ปรุงแต่งเราได้ตลอดได้ยังไง อย่างที่ท่านว่า "ทำงานด้วยจิตว่าง" ผมยังทำไม่ได้ ถ้าคิดเป็นพักๆพอทำได้ แต่ให้ตลอด everytime คงยาก เป็นหนังที่อ่านแล้วเข้าใจได้ดี แต่ยังปฎิบัติไม่ได้ (ใครปฎิบัติได้ตลอดเวลาช่วยบอกวิธีด้วย) :wink:

หรืออาจจะต้องเริ่มฝึกอานา กำหนดลมหายใจ เหอ....พอแค่นี้ก่อนครับ :D
ไม่ใช่ "อารมณ์" ที่เป็นตัวปรุงแต่งนะครับ
ผัสสะ คือการกระทบของอายตนะภายนอกกับภายในต่างหาก ที่เป็นตัวปรุงแต่งเวทนา คือความรู้สึกสุข ทุกข์ พอใจ ไม่พอใจ --> มาถึงตรงนี้ก็ยังดับได้ถ้าเรารู้ทันมัน
ตอนบวชเดือนสิงหาที่ผ่านมา ผมทำได้คล่องมากครับ
กระทบ --> รู้ทัน --> หายไป
ตอนนี้ไม่ได้เลย ฟุ้งอยู่เรื่อย :D
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
โป้ง

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณ หมอ T ครับ

อืม....พอจำได้แล้วครับ หากตัดขันธ์ 5 อย่างใดอย่างหนึ่งมัน จะรวมกันไม่ได้ :D

ฉะนั้น ไม่ให้เกิดการปรุงแต่ง ต้องได้ สติที่รู้ทัน ใช่หรือเปล่าครับ

เพราะเหตุนี้หรือเปล่า พุทธศาสนาเราขาดการปฎิบัติวิปัสสนาไม่ได้ ท่านเลยโยงไปเรื่องการปฎิบัติ เน้นการฝึกอานาปานสติ :idea:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ล็อคหัวข้อ