ผมเด็กใหม่ครับ ขอคำแนะนำรุ่นพี่ๆหน่อยนะครับ m(-_-)m

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
pitrix
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมเด็กใหม่ครับ ขอคำแนะนำรุ่นพี่ๆหน่อยนะครับ m(-_-)m

โพสต์ที่ 1

คือผมสนใจอยากเป็นนักลงทุนครับ เริ่มศึกษามาได้ประมาณ2ปี แนวทางการลงทุนที่ชอบก็คือ vi นี่แหละครับ ผมอยากขอความเห็นรุ่นพี่ทุกคนดังนี้ครับ
1.ผมได้ฝึกการลงทุนโดยใช้เกมหุ้นของเว็บwww.pantip.com/cafe/sinthorn มาได้ประมาณหนึ่งปีครับ ได้ผลตอบแทนทั้งหมด 51% ใช้แนวทางลงทุนแบบ vi ครับ รุ่นพี่คิดว่าผมควรฝึกฝนฝีมือยังไงให้ดียิ่งขึ้นครับ
2.ถ้าผมอยากลงทุนในตลาดหุ้นจริงๆ แต่ผมยังไม่มีเงินลงทุน ผมควรทำยังไงดีครับ (ผมฝึกทฤษฎีแล้ว แต่ยังไม่ได้ลงปฏิบัติจริง)
3.จะคิดหา "มูลค่าที่แท้จริง" แบบที่ถูกต้องตามหลักการได้ยังไงครับ ศึกษาได้จากที่ไหน?
ขอบคุณมากนะครับที่อ่านและให้ความช่วยเหลือ 8)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 2

ไม่ทราบว่าน้องกำลังเรียนหรือจบการศึกษาคณะไหนครับ สิ่งที่ผมอยากแนะนำคือการเรียนวิชาที่สำคัญ บัญชีบริหาร การบริหารการเงิน การลงทุน การวิเคราะห์บัญชี เศรษฐศาสตร์มหภาค การจัดการกลยุทธ เป็นต้นครับ ซึ่งวิชาเหล่านี้จะสอนใน MBA ครับ การที่เข้าเรียนเป็นเรื่องราวเป็นราว จะทำให้เรามีความรู้ที่ครบถ้วน และเป็นลำดับครับ การอ่านหนังสือเองหรือสอบถามผู้รู้ อาจจะทำให้น้องมีความรู้ไม่ครบถ้วน และไม่ต่อเนื่องครับ ทำให้การวิเคราะห์อาจจะทำไม่ดี
pitrix

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 3

ผมเคยเรียนที่เสดสาดจุฬาฯ1ปีนึงครับแล้วเอ็นท์ใหม่มาเรียนที่วิดวะลาดกระบัง(ตามคำแนะนำพ่อกะแม่) ตอนนี้อยู่ปี2แล้ว คงต้องศึกษา mba ด้วยตัวเองล่ะครับ แหะๆ เอ็นท์ใหม่ไม่ไหวแล้ว :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 4

ไม่มีเงินก็จินตนาการครับ
ลองตั้งเป้าไว้เล่นๆ กำหมดเงินไว้ให้ตัวเอง
ซัก 5 ล้าน แล้วก็คิดว่าจัวเองซื้อขายอย่างไร
เอาแบบราคาตั้งซื้อตั้งขายจริงเลยนะครับ
เพราะบางทีดูราคาปิดอย่างเดียวมันไม่ได้
โดยเฉพาะหุ้น vi ที่สภาพคล่องต่ำ
ถ้าหุ้นตั้งขายน้อยเราก็ซื้อได้น้อยด้วย
เอาแบบสมจริงที่สุด แล้วก็ไปทำ my portfolio ไว้ที่ settrade
พอเรียนจบทำงานมีเงินเก็บแล้วค่อยลุยสนามจริง
ผมว่ากว่าจะถึงเวลานั้นคุณ pitrix คงฝีมือเข้าขั้นแล้วล่ะครับ
แต่อย่าให้เสียการเรียนนะครับ เพราะมันดูดเวลาไปพอควรเหมือนกันเลย
ไอ้การมานั่งศุกษาหุ้นเนี่ย
นายสต็อก

โพสต์ที่ 5

ในความคิด ตัวเองก็ยังเป็นเด็กอยู่เหมือนกัน
แต่ก็ยินดีกับสมาชิกท่านใหม่ครับ......ที่นี่มีรุ่นพี่ๆท่านอื่นที่ถนัดเรื่องดูหุ้นหลายท่าน ผมเองยังต้องขอศึกษาแนวคิดจากเค้าเช่นกันครับ 8)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 6

น้อง pitrix รู้เรื่องบัญชีมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะบัญชีของบริษัทจะเป็นตัวบ่งบอกว่าหุ้นของบริษัทนั้นควรมีค่าเท่าไร บริษัทที่เราจะซื้อนั้นมีสินทรัพย์อะไรบ้าง ฐานะเป็นอย่างไร บางทีบริษัทที่ดี ผู้บริหารที่ยอด ก็อาจจะไม่ใช่การลงทุนที่ดีในบางช่วงเวลาครับ ถ้าราคาแพงเกินไปที่จะลงทุน ผมว่าน้องอย่าเพิ่งรีบร้อนเลยครับ ตลาดหุ้นยังคงอยู่รอน้องอีกนานครับ แต่ว่าน้องชอบการเงินการลงทุนจริงๆหรือบ้างครับ ถ้าชอบคงต้องเรียน MBA หาความรู้ภายหลังครับ เหมือนพี่ตอนเรียนวิศวะปี 1 เริ่มรู้ตัวว่าชอบเรื่องธุรกิจมากกว่าเรื่องวิศวะ คิดจะ Ent ใหม่เหมือนกันแต่ว่าเสียดายเวลา ตอนเรียนวิชาเลือกจึงเลือกแต่วิชาเกี่ยวกับธุรกิจครับ ก็รู้เรื่องบ้างแต่ยังไม่เพียงพอครับ เลยมาสอบเข้า MBA ครับ
ล็อคหัวข้อ