ทำไม TMD ไม่จ่ายปันผลตามนโยบายล่ะครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ทำไม TMD ไม่จ่ายปันผลตามนโยบายล่ะครับ?

โพสต์ที่ 1

ผมลองไปดูข้อมูลเก่าๆแล้วงงครับ เพราะว่านโยบายปันผลบอกว่าปัน 50 % ซึ่งหาก TMD ซึ่งมี PER ประมาณ 5-7 ซึ่งหมายความว่า Earning Yield ต้อง 10 กว่า ถึง 20 แต่ Dividen Yield ไม่ถึง 6 ด้วยซ้ำอย่างนี้ หมายความว่าไงครับ เพราะดูยังไงก็ไม่ถึง 50%
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
din
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

หวังว่าปีนี้จะจ่ายตาม นโยบายนะครับ
harry

โพสต์ที่ 3

ถ้าทำอีก ลองโทรไปที่กลต.ครับ ว่าไม่ทำตามที่แจ้งไว้ใน 56-1 ว่าจะจ่ายอย่างน้อย 50% แต่ไม่ถึงมาหลายครั้งแล้วด้วย
Expecto Patronum!!!!!!
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

นโยบายเป็นกรอบครับ ปันผลเท่าไหร่เป็นสิทธิ์ของผู้ถือหุ้น

ถ้าผู้ถือหุ้น (ใหญ่) เห็นว่าควรจ่ายน้อยกว่านโยบาย ก็สามารถทำได้
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 5

ต้องกันเงินเอาไว้ ลงทุนในโรงงานใหม่มั้งครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
harry

โพสต์ที่ 6

ผมว่าน่าเกลียดนะ บอกว่ากี่เปอร์เซ็นต์ก็ต้องตามนั้นสิ

บอกอย่างน้อย 50% หมายถึงครึ่งหนึ่งเป็นอย่างน้อย จ่าย 60% 70% ก็ได้ แต่ห้ามต่ำกว่า 50% สิ ไม่งั้นก็บอกมาเลยว่าจ่ายตามใจผู้บริหาร

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แสดงว่าบริษัทไม่น่าลงทุนแล้ว ขายๆๆๆๆ :evil: :evil:
pa_chit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

จริงๆ ผมเห็นด้วยกับคุณ Harry นะ ที่ว่าบอกไว้เท่าไหร่ ก็น่าจะจ่ายเท่านั้น

แต่ผมเห็นแบบนี้เต็มตลาดเลยครับ บอกไว้อย่าง จ่ายอีกอย่าง

แต่ที่จริงแล้วตอนไปประชุมผู้ถือหุ้น เคยมีคนถามแล้วครับเรื่องนี้

ผู้บริหารบอกว่า กำไรมันสูงก็จริง แต่ตัวเงินสดที่มีมันไม่เท่ากำไร

ก็เลยต้องจ่ายตามที่เงินสดพอจะจ่ายได้ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวมีปัญหาสภาพคล่องครับ

ซึ่งผมคิดว่าปีนี้คงจะปันผลไม่มากแน่ๆ ครับ เพราะเพิ่งลงทุนเพิ่มในโรงงานใหม่ครับ ผู้บริหารเค้าว่าอย่างนั้น

ยังไงปลายปีต้องรอดูอีกทีครับว่าจะได้เท่าไหร่
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 8

ใช่ครับ เห็นด้วยอีกคนว่าบอกไว้เท่าไหร่ก็ควรจะจ่ายเท่านั้น ถ้าผู้บริหารมองว่ายังมีการลงทุนและมีเงินสดไม่มากก็ควรจะปรับนโยบายปันผลลงมาสิครับ ...
It's earnings that count
CK

โพสต์ที่ 9

หลายบริษัทก็ปรับครับ แต่เว็บของ SET.OR.TH ไม่อัพเดท
เรื่องนโยบายปันผลผมเห็นใจผู้บริหารครับ ถ้าจำเป็นต้อง
สำรองเงินในการขยายกิจการ โดยอาจจะกู้บ้าง ใช้กำไรสะสม
ก็ยังดีกว่าปันผลแล้วเพิ่มทุนแบบอะไรน้า PAF ปีที่แล้วใช่ไหมครับ

ผมว่าให้ความสนใจกับเรื่อง track record การปันผลมากกว่าครับ
ถ้าบริษัทนั้นๆ สามารถปันผลได้ทุกปี และมากขึ้นเรื่อยๆ ก็เป็นเรื่อง
ที่น่าจะพอใจครับ เหมือน TR ไง

ถ้า TMD ปันผลได้มากกว่าปีที่แล้ว 10% ก็ถือว่าดีมากครับ
harry

โพสต์ที่ 10

จำได้ว่าผมเคยอ่านเจอนะ ว่าจะเขียนว่า ปันผล xx% ของกำไรสุทธิ ยกเว้นในปีที่มีการลงทุนเพิ่ม หรือขึ้นอยู่กับผลการดำเนินงาน

คงต้องดูว่าเค้าเขียนไว้ละเอียดป่าว
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ดูก่อน.....สหายชาวบู๊ลิ้ม

เงินกำไรสะสมเป็นเงินที่ได้มาโดยไร้ต้นทุน ไฉนเลยท่านจึงหวังจะให้ปันผลมากๆ แถมยังทำกำไรเติบโตมากๆอีก ประเด็นนี้หากศึกษาคัมภีร์ดูจะพบว่าขัดแย้งกันอยู่นั่นก็คือปันผลมาก ก็เติบโตน้อยตามส่วน มิฉะนั้นก็ต้องเที่ยวไปกู้ยืมเขามาเป็นภาระหนี้

ข้าพเจ้าจะยินดีมาก หากบริษัทมีแนวทางอันแน่ชัดในการนำกำไรไป
ลงทุนต่อให้งอกเงยโดยไม่ต้องรบกวนเพิ่มทุนผู้ถือหุ้น หรือก่อหนี้ให้ลำบากใจยามดอกเบี้ยขึ้น

ในทางกลับกัน หากแม้นสิ้นหนทางแล้วในการลงทุน จึ่งปันผลเงินสดออกมา เยี่ยงนี้ เจ้าสำนักจึ่งควรแก่การนับถือ

ก็เช่นโรงผ้าชื่อไทยแต่นายใหญ่เป็นแขก...ที่ประทับใจจอมยุทธหลายท่านในที่นี้...เอ่ยนามนี้...ทำให้ข้าฯคิดถึงจอมยุทธ์คื้อฯแห่งห้องสินธรอยู่ตะหงิดๆ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ปุย

โพสต์ที่ 12

3. นโยบายการจ่ายเงินปันผล
บริษัทกำหนดไว้ว่า หากไม่มีความจำเป็นอื่นใด คณะกรรมการบริษัทมีนโยบายเสนอให้ที่ประชุมผู้ถือหุ้นของบริษัทจ่ายเงินปันผลให้แก่ผู้ถือหุ้น โดยมีอัตราที่คาดว่าจะจ่ายตามผลการดำเนินงานในอัตราที่ไม่ต่ำกว่า 60 เปอร์เซ็นต์ของกำไรสุทธิในแต่ละปี
อันนี้ ผม quote มาจาก รายงานประจำปีของบริษัทนึงนะครับ ไม่ใช่ TMD โดยตรง
ไม่ทราบว่า บริษัทอื่นๆ จะใช้ ภาษารูปแบบเดียวกันหรือเปล่า
แต่เจ้าที่ผมเอามานี้ จ่ายปันผลเกิน 60 % ครับ
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 13

คัดลอกมาจาก แบบ 56-1 ปี2003 ของ TMD ครับ

บริษัทฯและบริษัทย่อยมีนโยบายจ่ายเงินปันผลไม่น้อยกว่าร้อยละ 40 ของกำไรสุทธิจากการดำเนินงานปกติ (ไม่รวมรายการพิเศษ) ในแต่ละปี โดยจะต้องไม่มีผลขาดทุนสะสมยกมา
NDD

โพสต์ที่ 14

เรื่องฟ้องกลต. อย่าหวังว่าจะช่วยอะไรได้ ปีก่อน ผมฟ้อง Draco ไปทีนึง จ่ายต่ำกว่าที่ประกาศไว้มากทั้งที่เงินสด เงินฝากธนาคารเกือบสิบบาทต่อหุ้นและไม่ได้ลงทุนอะไรเพิ่ม กลต. บอกให้ไปประชุมผู้ถือหุ้นออกเสียง ลงมติ (ก็ผู้ถึงหุ้นใหญ่มันคือผู้บริหารทั้งนั้น) ไม่พอใจก็ขายทิ้ง และ อย่าไปซื้อหุ้นพวกนี้อีก
CK

โพสต์ที่ 15

NDD เขียน:เรื่องฟ้องกลต. อย่าหวังว่าจะช่วยอะไรได้ ปีก่อน ผมฟ้อง Draco ไปทีนึง จ่ายต่ำกว่าที่ประกาศไว้มากทั้งที่เงินสด เงินฝากธนาคารเกือบสิบบาทต่อหุ้นและไม่ได้ลงทุนอะไรเพิ่ม กลต. บอกให้ไปประชุมผู้ถือหุ้นออกเสียง ลงมติ (ก็ผู้ถึงหุ้นใหญ่มันคือผู้บริหารทั้งนั้น) ไม่พอใจก็ขายทิ้ง และ อย่าไปซื้อหุ้นพวกนี้อีก
เห็นด้วยครับ
LOSO

โพสต์ที่ 16

**
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ครับ พี่ๆแต่ผมมองอีกมุมนะครับ หากว่านโยบายของ TMD ที่ให้ไว้โดยผู้บริหาร ถึงแม้เป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ แต่หากทำไม่ได้อย่างนี้มันจะใช้ได้เหรอ อย่างนี้ ธรรมาภิบาลแย่นะครับ สัญญาแล้วไม่ทำตามเนี่ย

ไอ้เรืองเก็บเงินไปลงทุนต่อก็อีกเรื่อง ไม่เกี่ยวกับนโยบายปันผลนะครับ เพราะไม่งั้นคุณก็ประกาศนโยบใหม่ซิว่าจะจ่าย 50 % หรือขึ้นกับความเห็นชอบของกรรมการในกรณีที่มีช่องทางลงทุนที่ดีกว่าปันผลให้ผู้ถือหุ้น นั่นก้ฌป้นอีกเรื่องไม่ใช่มาปรกาศอย่างนี้ แล้วไม่ทำตามใช้ไม่ได้เลย โตๆกันแล้วสัญญาแค่นี้ก็ละเมิด

หากบอกว่าเงินสดไม่พอก็แสดงว่าคุณไม่ไดเห็นปันผลที่สัญญากับผู้ถือหุ้นไม่ได้สำคัญเลยเพราะไม่ยอมกันเงินไว้ปันผลอย่างนี้ ผมว่าผิดข้อหาการบริหารการเงินแย่อีก หรือว่ามีลับลมคมในแล้วไม่ยอมบอกกันแน่ครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
นักดูดาว

โพสต์ที่ 18

ไม่พอใจเงินปันผลของทีเอ็มดี..........งั้นก็ขายครับ

อย่าไปหวังทวงกับผู้บริหารเลย

รายย่อยจุกจิกอย่างเราๆท่านๆ

เจอกับผู้ถือหุ้นรายใหญ่เป็นเครือญาติทั้งตระกูล

เค้าไม่มาสนใจดอกครับ

ท่านเอ็นดีดีก็ว่าไว้ถูกแล้วครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
CK

โพสต์ที่ 19

จริงครับ คุณมีแค่สามทางเลือกในเรื่องนี้

1. ไล่ซื้อหุ้นหรือรวบรวมผู้ถือหุ้นให้ได้มากพอและไปโหวตให้ปันผลเท่านโยบาย

2. ขายหุ้นทิ้ง ไปหาหุ้นตัวอื่นที่ปันผลตามนโยบาย

3. ไปสมัครงาน TMD ไต่เต้าให้ถึงตำแหน่งผู้บริหาร และกำหนด
ปันผลเองให้ตามนโยบาย

Life goes on...
ล็อคหัวข้อ