ไปอ่าน ที่พันทิป DSM เขาไปกันถึงไหนแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไปอ่าน ที่พันทิป DSM เขาไปกันถึงไหนแล้วครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีหาข้อมูลเรื่อง short against port ไปเจอ DSM เข้า แต่สงสัยจะเข้าไปดูช้าครับ หาเนื้อหาของวิธีของคุณเด่นศรี ไม่ได้เลย ลิงค์หลายลิ้งค์บอดไปหมดแล้ว พี่ๆ พอทราบความก้าวหน้า ...บ้างไหมครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ความก้าวหน้าคือ ...

สูงสุดสู่สามัญครับ

คุณเด่นศรีบอกว่าลองมาแล้วทุกวิธี

ตอนนี้ใช้แต่วิธีที่เบสิกที่สุด ... ครับ

ซึ่งไปพ้องกับ MGC (MudleyGroup's Concept) พอดี

K.I.S.S.
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ความก้าวหน้าในการทำdsm ผมไม่รู้
แต่ความก้าวหน้าในการรวมกลุ่ม สัมนา เล่นเกมส์ บรรยายแลกเปลี่ยน
ความรู้ น่าจะไปไกลแล้วครับ ครั้งล่าสุดก็เห็นว่างานออกมาดีมาก

เท่าที่ผมสัมผัสในเวบ เป็นเรื่องของจิตใจ ความมุ่งมั่นที่จะ
มีอิสรภาพทางการเงิน ไม่เฉพาะแต่การเล่นหุ้น
เป็นเวบทีอบอุ่น แบบTVI :)
tom

โพสต์ที่ 4

สูงสุดกลับสู่สามัญที่ว่าหมายถึง ซื้อถูกขายแพง เหมือนเดิม หรือ มี (MudleyGroup's Concept) มาแทนที่ครับ
CK

โพสต์ที่ 5

DSM = ขายแพงซื้อถูกครับ ต้องขายแพงก่อน แล้วค่อยซื้อถูก

ช้าๆ ได้พร้าเล่มงามครับ

คติพจน์คุณเด่นศรีคือ "ไม่มีหุ้น ก็ไม่มีโอกาสทำกำไร"
เป็นการมองโพสิชั่นที่ตรงข้ามกับนักเก็งกำไรโดยสิ้นเชิง

ส่วนที่ว่าสูงสุดสู่สามัญคือ การตั้งขายทีละ step ตามแผนเดิม
ล่ะครับ เพียงปรับแผนการไปตามสถานการณ์ที่เกิดขึ้นโดยไม่
ต้องเดาตลาด

เวอร์ชั่น advance ผมไม่รู้เรื่องครับ ต้องเข้าไปถามในคลับเอง
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

(MudleyGroup's Concept) คืออะไรครับ แล้วเค้ามีเวปให้ไปศึกษาบ้างอ่ะเปล่า
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
CK

โพสต์ที่ 7

แหะๆ หากระทู้ MGC ไม่เจอแล้วครับ ทั้งที่คุณ MudleyGroup เขียนและที่
Sgt. Kelly สรุปไว้

ใครมีเซฟไว้รบกวนนำมาเผยแพร่เป็นวิทยาทานหน่อยสิครับ

MGC นี่บัญญัติโดย Sgt. Kelly ครับ บิดาแห่งศัพทานุกรมการลงทุนแห่งประเทศไทย

DSM ก็เหมือนกัน
tom

โพสต์ที่ 8

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 14853.html

ลองตามดูนะครับ
MacroArt

โพสต์ที่ 9

กฎของ DSM มีนิดเดียวครับ
1. ขายแพงกว่าซื้อ
2. ห้ามซื้อแพงกว่าขาย

รายละเอียดปลีกย่อยที่เหลือ ทั้งเรื่องจำนวนช่อง ปริมาณหุ้นที่ขายในแต่ละไม้
การเอากระแสเงินสดแฝงมาใช้ ฯลฯ สามารถปรับแต่งได้ตามความสะดวก

หัวใจหลักของ DSM คือการวางแผน ต้องวางแผนก่อนจะใช้ และเวลาใช้ก็
ต้องทำตามแผนอย่างเคร่งครัดครับ
CK

โพสต์ที่ 10

MacroArt เขียน:กฎของ DSM มีนิดเดียวครับ
1. ขายแพงกว่าซื้อ
2. ห้ามซื้อแพงกว่าขาย
ไม่ถูกมังครับ :) เถียงรุ่นพี่ซะหน่อย

ต้องเป็น "ซื้อถูกกว่าขาย"

เพราะถ้าซื้อมาแล้ว และมันลง ก็ต้องขายตาม step
ถ้ามันเริ่มขึ้น ค่อยเริ่มซื้อคืน แต่ต้อง "ไม่แพงกว่าที่ขายไป"
tom

โพสต์ที่ 11

ที่เขาว่าเหมาะกับ วิ อย่างเรา จริงรึป่าวครับ
CK

โพสต์ที่ 12

ไม่เชิงครับ แต่เอามาประยุกต์ใช้ได้นิดหน่อย

ถ้าวินัยดี สามารถเพิ่มจำนวนหุ้นในยามหุ้นตก
ได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ

แต่จะใช้ได้ผลกับพวกที่มี volume พอควรเท่านั้น

หุ้นที่มีแรงเก็งกำไรวูบเข้ามา สามารถนำมาใช้ประโยชน์
ได้ครับ

อย่างผมทดสอบกับ FANCY พบว่าเทียบกับการถือยาว
ตั้งแต่ราคา 9 บาทปีที่แล้ว จะได้หุ้นเพิ่มเกือบ 30%
ในวันนี้

แต่ถ้าใช้กับ WG จะเสียหุ้นไปประมาณ 10% ครับ ที่ยัง
ไม่ได้ซื้อคืน แต่ถึงจะซื้อคืนตอนนี้ ก็ไม่ขาดทุน เทียบ
กับกระแสเงินสดแฝงที่ได้รับ

ถ้าใช้กับ PTTEP จะได้หุ้นเพิ่มเพียบเลยครับ :D
วัวแดง

โพสต์ที่ 13

ยืนยัน เป็นวิธีที่ดีครับ

แต่ไม่ใช่กับผมแน่ๆ

นั่งเฝ้าราคาทุกวันไม่ไหวครับ

ไอ้เรามันตัวขี้เกียจอยู่แล้ว :D
MacroArt

โพสต์ที่ 14

ไม่ต้องเฝ้าทุกวันครับ ดูแค่ช่วงก่อนปิดตลาดเช้าบ่ายก็ได้ หรือจะ 2 - 3 วัน
ค่อยดูทีนึงก็ได้ครับ ช่วงแรกๆ ที่ใช้วิธีนี้อาจจะมีความกังวลอยู่บ้าง เช่น กลัว
ขายแล้วซื้อคืนไม่ได้ หรือกลัวว่าไม่เฝ้าแล้วราคาจะลงมากจนเสียโอกาสขาย
แต่พอใช้ไปสักพักจนระบบบัญชีเริ่มเข้าที่เข้าทาง ความรู้สึกกลัวแบบนี้จะหาย
ไปเลยครับ
CK

โพสต์ที่ 15

อย่างคุณ MacroArt ว่า ครับ หลักการคร่าวๆ ปรับได้ครับ

ขึ้นอยู่กับ votality ของหุ้นที่เราเลือกด้วย พวก super big
cap อย่าง LH SCC PTT PTTEP สามารถดูแค่อาทิตย์ละ
สองสามครั้ง ก็สร้างประโยชน์ได้แล้วครับ

ถ้าไปเลือกพวก N-PARK นี่ ควรดูทุกนาที :lol:
tom

โพสต์ที่ 16

ผมตามไปดูกระทู้เก่าๆ เนื้อหาสาระ หายหมดแล้วครับ ทราบแต่หลักการว่าซื้อก่อน ถ้าราคาลงให้ขายตามราคาที่กำหนด แล้วซื้อคืนตามราคาที่มีหลักเกณฑ์ แต่วิธีปฏิบัติ ไม่ทราบครับ ว่าลงกี่ช่องถึงขาย และจะดูยังไงว่าถึงเวลาซื้อ ถ้าเหมาะกับ วีไอจริง ผมว่าคงไม่ต้องเฝ้าหน้าจอนะครับ
Aloha

โพสต์ที่ 17

เข้าไปดูที่นี่หรือยัง คุณ tom

เพื่อนสมาชิกคลับเพื่ออิสรภาพทางการเงิน สามารถเข้าคลับได้อีกทางคือ http://dsm.pantipmember.com ครับ

เว็บไซต์ที่มีประโยชน์ต่อ DSMers

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 26119.html กระทู้เปิดเผยแนวคิด DSM ของคุณเด่นศรี
http://www.set.or.th/th/about/how/tradi ... ad_p1.html "ช่อง" การขึ้นลงของราคาหุ้น
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... subgroup=6 คลังกระทู้เก่าคลับ DSM
ล็อคหัวข้อ