ไทยน็อค น่าสนใจไหมครับ ควรจองไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
VI พันธุ์ทาง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไทยน็อค น่าสนใจไหมครับ ควรจองไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นคุณ ประยุทธ บอกว่าดีนะครับ
แต่ทำไม เค้าไม่เอา เนสกาแฟเข้าตลาดบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 2

น่ากลัวมากกว่าครับ

เห็นโวยวายกับTiscoวุ่นวายไปหมด ว่ากำหนดราคาหุ้นแกต่ำไป

แถมเอาหุ้นของตัวเองมาขายอีกต่างหาก

ตลาดหุ้นมีเอาไว้ใช้ระดมทุนเพื่อการขยายการลงทุนนะ ไม่ใช่หาทางเอาทุนคืน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 3

:D :lol:
ไทยน็อค
big

โพสต์ที่ 4

อยากได้เนสกาแฟมากกว่าอ่ะ ของดีๆเก็บไว้กินเองล่ะซิ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

รอบนี้เห็นได้ชัดว่าท่านรองฯขายหุ้นตัวเองออกมา ใน IPO
คงเก็บไว้เป็นกระสุนในการถล่มในศึกใหญ่ในปีหน้า
ขอบอกว่าน่าเกลียดมากครับ

อยากรู้จริงๆ ว่าท่านรองฯแกเพิ่มทุนในราคาพาร์ในช่วงเวลาใกล้ๆนี้หรือเปล่า
ใครรู้เอามาแฉหน่อย ดีลนี้จะได้ล้มๆไปซะเลย
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

อ้อ...ผมเลิกกินของเนสเล่ย์ทุกชนิดแล้วครับ หยิบขึ้นมาแล้วซื้อไม่ลง
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ไทยน๊อค ตัวกิจการเองถือเป็นบริษัทที่น่าสนใจครับ
ฝ่ายฝรั่งเศษก็ดูค่อนข้างดี ทำงานเป็นระบบดี(เท่าที่เคยคลุกคลี)
ห่วงแต่ฝ่ายไทยมากกว่าครับ(เท่าที่เคยคลุคลีเหมือนกัน)

หมายเหตุ เคยคลุกคลีอยู่บ้างเล็กน้อย เมื่อประมาณ10ปีก่อน
ฝ่ายฝรั่งเศสค่อนข้างนิสัยดีครับ ทำงานมีระบบดี ไม่เห็นแก่ตัว
แต่ผมมีปัญหากับฝ่ายไทยนิดหน่อย(สืบเนื่องมาจากงานอื่นของท่าน)
เลยไม่ได้ร่วมทำงานกันต่อจากนั้นมา
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 8

เพื่อน เขียน:ไทยน๊อค ตัวกิจการเองถือเป็นบริษัทที่น่าสนใจครับ
ฝ่ายฝรั่งเศษก็ดูค่อนข้างดี ทำงานเป็นระบบดี(เท่าที่เคยคลุกคลี)
ห่วงแต่ฝ่ายไทยมากกว่าครับ(เท่าที่เคยคลุคลีเหมือนกัน)

หมายเหตุ เคยคลุกคลีอยู่บ้างเล็กน้อย เมื่อประมาณ10ปีก่อน
ฝ่ายฝรั่งเศสค่อนข้างนิสัยดีครับ ทำงานมีระบบดี ไม่เห็นแก่ตัว
แต่ผมมีปัญหากับฝ่ายไทยนิดหน่อย(สืบเนื่องมาจากงานอื่นของท่าน)
เลยไม่ได้ร่วมทำงานกันต่อจากนั้นมา
อ้าว....ตอนออกทีวีว่าซื้อจากฝรั่งเศษมาหมดแล้วนี่ครับ
ราคาIPO 2.10บาท ทิสโก้เป็นแกนนำจัดจำหน่าย
2พัน5ร้อยล้านหุ้น โดยนำหุ้นเดิมออกมาจัดจำหน่าย
หุ้นใหม่500ล้านหุ้น ไม่รู้ว่ากำไรเท่าไหร่จะพอปันผล
เรื่องกาแฟกระป๋อง ลงทุนกระป๋องละ3-4บาท ขาย10บาท
หุ้นที่มีกำไรเยอะเขาให้มีไว้ให้เมีย
ไม่ได้มีไว้ให้นักลงทุนเล่นหรอก

ในโลกนี้คนเห็นแก่ตัวมากกว่าเห็นแก่ส่วนรวมโดยเฉพาะคนรวย
และคนรอบข้างนายกก็มีแต่คนพวกนี้
Stock Broker

โพสต์ที่ 9

ผมก็เข้าใจเหมือนกับพี่ปรัชญานะครับ ว่าฝรั่งที่เคยเป็นหุ้นส่วนกันนั้น ถอนยวงไปแล้ว กลายเป็นแค่คู่ค้าแทนครับ

* ก็ไม่รู้ว่าถ้าดีจริง ฝรั่งถอนยวงไปทำไม.. แต่ที่สำคัญกว่าคือ ถ้าดีจริง ท่านรองฯ แกจะยกหุ้นของแกให้เราทำไม (เห็นในบทสัมภาษณ์ว่า ทำตามเจตนารมณ์ของรัฐบาลที่นำหุ้นรัฐวิสาหกิจเข้าตลาด อยากให้รายย่อยมีโอกาสเป็นเจ้าของกิจการดีดี จึงยอมเสียสละแบ่งขายหุ้นดีดีที่ตนถืออยู่ให้ยังไงยังงั้น... โอ๊ะ! ขอโทษทีครับ ทำไมไม่รู้ครับ ผมรู้สึกอยากอาเจียนขึ้นมาซะยังงั้นแหละ) *
pushish

Guest...

โพสต์ที่ 10

คิดว่าใกล้เลือกตั้ง ก็คงหาเงินนะครับ ไว้เป็นทุนในการเลือกตั้ง โดยเฉพาะ เก็บหุ้นกับตัวเองไว้ส่วนหนึ่ง เพื่อไว้เก็งกำไรครับ
สำหรับบริษัทนี้ว่าน่าสนใจใหม ก็ต้องดูหนังสือชี้ชวนครับ ว่าบริษัท และ ผู้บริหารน่าเข้าลงทุนด้วยหรือเปล่า
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

อ้าว ฝรั่งเศสถอนออกไปหมดแล้วเหรอครับ...ผมไม่ได้อัพเดดข้อมูลเลย
งี้จะไปเหลืออะไรหละครับ
ตอนเข้ามา ฝ่ายฝรั่งเศสเป็นฝ่ายจัดการแทบทั้งหมด เดินเรื่องทั้งโรงงาน ทั้งสำนักงาน ทั้งอาคารห้องแลปฯลฯ
ถอนออกไปหมดทั้งๆที่ทุ่มเทมากับมือ....น่าห่วงหนักเข้าไปอีก...สงสัยจะเจอทีเด็ดฝ่ายไทย(คงคล้ายๆที่ผมโดน)
ไม่พูดต่อดีกั่ว...เด๋วโดนข้อหา ว่า "ทำให้เลื่องลือ ว่าหุ้นตัวไหน น่าซื้อน่าขายอย่างไร"
ไปก่องดีกั่ว.....กัว..กัว..กัว
ไปแระ ไปแระ
MacroArt

โพสต์ที่ 12

ผบ.ทบ. แกบอกว่าอย่าเอาเนสกาแฟเข้าตลาดเด็ดขาด
saung

โพสต์ที่ 13

:twisted: :twisted: :twisted: :twisted: ดู TFI เป็นตัวอย่างครับ
ล็อคหัวข้อ