m-chai น่าสนใจนะคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
smartfan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 1

Headline: สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยไตรมาสที่3 (F45-3)
Time: 15 พ.ย. 2004 14:04:00

M-CHAI สรุปผลการดำเนินงานของบริษัทจดทะเบียน บริษัท โรงพยาบาลมหาชัยจำกัด(มหาชน)

สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน (หน่วย : พันบาท)

ไตรมาสที่ 3 งวด 9 เดือน

ปี 2547 2546 2547 2546

กำไร(ขาดทุน)สุทธิ 18,129 4,872 33,397 28,122
กำไร(ขาดทุน)สุทธิต่อหุ้น(บาท) 1.13 0.30 2.09 1.76

หมายเหตุ : 1. โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุประกอบงบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบการเงินฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน ก.ล.ต. เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ............................
( )
ตำแหน่ง..............................
ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
smartfan

โพสต์ที่ 2

Symbol: M-CHAI
Headline: ชี้แจงผลการดำเนินงาน ไตรมาส3/2547
Time: 15 พ.ย. 2004 19:53:00
12 พฤศจิกายน 2547

เรื่อง ขอส่งงบการเงินระหว่างกาลและขอชี้แจงผลการดำเนินงาน
เรียน กรรมการและผู้จัดการ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
สิ่งที่ส่งมาด้วย งบการเงินระหว่างกาลและงบการเงินระหว่างกาลรวมสำหรับไตรมาสที่ 3/2547 ภาษาไทย จำนวน 1 ฉบับ ภาษาอังกฤษ จำนวน 1 ฉบับ

บริษัทใคร่ขอชี้แจงผลการดำเนินงาน งบการเงินระหว่างกาลและงบการเงินระหว่างกาลรวมของบริษัท สำหรับงวดสามเดือน และเก้าเดือนสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2547 เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อน ดังนี้

สำหรับงวด สามเดือนสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2547

1.รายได้ค่ารักษาพยาบาลเพิ่มขึ้น 32.96 ล้านบาท คิดเป็น 17.85 %เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อนอันเนื่องมาจากจำนวนคนไข้ที่เพิ่มขึ้น

2.ต้นทุนบริการและค่าใช้จ่ายบริหารเพิ่มขึ้น 13.83 ล้านบาท คิดเป็น7.83% เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อน

3.ดอกเบี้ยจ่าย ลดลง 0.13 ล้านบาท คิดเป็น 7.75% เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อน

4.กำไรสุทธิ เพิ่มขึ้น 13.25 ล้านบาท คิดเป็น 272.13 % เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อน

สำหรับงวดเก้าเดือนสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2547

1.รายได้ค่ารักษาพยาบาลเพิ่มขึ้น 60.14 ล้านบาท คิดเป็น 11.16 %เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อนอันเนื่องมาจากจำนวนคนไข้ที่เพิ่มขึ้น

2.ต้นทุนบริการและค่าใช้จ่ายบริหารเพิ่มขึ้น 51.12 ล้านบาท คิดเป็น 10.32% เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อน

3.ดอกเบี้ยจ่าย ลดลง 1.80 ล้านบาท คิดเป็น 29.01 % เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อน

4.กำไรสุทธิ เพิ่มขึ้น 5.27 ล้านบาท คิดเป็น 18.75 % เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของงวดปีก่อน

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

(นายพงษ์พัฒน์ ปธานวนิช)
กรรมการผู้จัดการ
smartfan

โพสต์ที่ 3

ปัจจุบัน p/e = 8.92 เท่า p/bv = 0.9 Yield = 5.61 % แต่สภาพคล่องต่ำมากๆค่ะ Market Cap = 313.60 เท่านั้น

ดูแล้วดีมากๆค่ะ มีการลงทุนเพิ่มในบริษัทย่อย ภาวะการแข่งขันในบริเวณใกล้เคียงน่าจะสู้ได้โดยไม่ยาก มีธุรกิจกระจายแบบครบวงจร แต่คงต้องถามคนในพื้นที่มากกว่า ว่า ร.พ.มหาชัยเป็นอย่างไรบ้างแถวๆสมุทรสาคร

จะติดก็ตรงที่สภาพคล่องการซื้อขายต่ำมากจริงๆ หากจะลงทุนคงต้องถือลืมไปเลย :? ไม่ทราบพี่ๆมีความเห็นกับตัวนี้อย่างไรบ้างคะ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมสนใจนะ แต่ไว้ก่อน
Expecto Patronum!!!!!!
เพื่อน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

น่าแปลกตรงรายได้จากค่ารักษาเพิ่มขึ้นประมาณ 17กว่า% แต่กำไรสุทธิเพิ่มตั้ง200กว่า%....เอากำไรมาจากไหนครับ
รู้สึกว่าAssetมีมูลค่าลดลงด้วยนะครับ สงสัยจะมีกำไรจากการขายของเก่ากินนะครับ ยังไม่ได้เช็ครายละเอียดดู อาจผิดก็ได้ครับ...ใครรู้ช่วยบอกด้วยก็ดีครับ
ผมสน NTVมากกว่าอะ แจกแจงรายละเอียดชัดเจนดีครับ

หมายเหตุ ผมไม่มีหุ้นM-CHAIครับ.... มีหุ้นNTV กับ AHC อยู่อย่างละนิดหน่อยครับ ความเห็นอาจลำเอียงได้ครับ
smartfan

โพสต์ที่ 6

อืมม..ค่ะ ยังไม่ได้ดูรายละเอียดของงบค่ะ ดูแค่หยาบๆและชอบที่ธุรกิจทำได้ค่อนข้างครอบคลุมในธุรกิจการแพทย์ ทั้งงานรักษา ขายยา และบริการดูแลที่บ้านในจังหวัดเล็กๆ ซึ่งตรงนี้ไม่ทราบว่า position ของ ร.พ.เป็นอย่างไรในจังหวัด ความนิยมและความสามารถในการแข่งขันเป็นอย่างไร แต่เท่าที่ดูคู่แข่งในพื้นที่ก็มีไม่มากและไม่น่ากลัว เพียงแต่เกรงว่าคนมีกะตังค์ในพื้นที่จะมาใช้บริการในกรุงเทพฯมากกว่าเท่านั้น

ส่วน NTV กะ AHC ก็สนอยู่เหมือนกันค่ะ นโยบายค่อนข้าง conservative จึงคิดว่าคงจะไม่มีการเติบโตแบบก้าวกระโดดนัก ปันผลดีทีเดียวค่ะ แต่หากเปรียบเทียบกับ p/e ตอนนี้ ก็ขอรอต่อราคาอีกนิดก่อนค่ะ :wink:
harry

โพสต์ที่ 7

ไปคุยกับโรงบาลศิครินทร์ในงาน se(x)t in the city มา

ค่อนข้างจะเป็นการแบ่งโซนกันของโรงพยาบาลแต่ละพื้นที่ ดังนั้นวิเคราะห์ชุมชนให้ออกด้วยครับ ไม่ใช่ว่าโรงพยาบาลจะดีทุกที่ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 8

เข็ม เขียน:ปัจจุบัน p/e = 8.92 เท่า p/bv = 0.9 Yield = 5.61 % แต่สภาพคล่องต่ำมากๆค่ะ Market Cap = 313.60 เท่านั้น

ดูแล้วดีมากๆค่ะ มีการลงทุนเพิ่มในบริษัทย่อย ภาวะการแข่งขันในบริเวณใกล้เคียงน่าจะสู้ได้โดยไม่ยาก มีธุรกิจกระจายแบบครบวงจร แต่คงต้องถามคนในพื้นที่มากกว่า ว่า ร.พ.มหาชัยเป็นอย่างไรบ้างแถวๆสมุทรสาคร

จะติดก็ตรงที่สภาพคล่องการซื้อขายต่ำมากจริงๆ หากจะลงทุนคงต้องถือลืมไปเลย :? ไม่ทราบพี่ๆมีความเห็นกับตัวนี้อย่างไรบ้างคะ?
ไม่ต้องกลัวสภาพคล่อง ลองไล่ราคาขึ้นไปได้เลย
ไม่เกิน25บาทคงได้หลายแสนหุ้น
น่าจะมีคนดูแลอยู่น๊า

เมื่อปีก่อนทางเอ็มชัย ลงทุนเพิ่มที่ อำเภอบ้านแพ้ว ที่จังหวัดประจวบ
เดิมก็มีที่สมุทรสงครามอีกแห่ง

เมื่อต้นปีไปแวะทานข้าวที่ท่าฉลอม
ก็ขับรถผ่านโรงพยาบาลแห่งนี้
ยังไม่ทาสีใหม่เลย ดูโทรมๆนะตัวตึก
ในหนึ่งปีไม่เห็นข่าวเพิ่มเตียงคนไข้เลย
ผมเคยถือมานานพอสมควร
ไตรมาสสุดท้ายมักทำให้ผมผิดหวัง
ไม่ได้เชียร์ซื้อ-ขาย แค่เล่าให้ฟังเฉยๆ
Tiger

โพสต์ที่ 9

ดึงกลับมาเพราะสนใจอยู่ครับ ทยอยเก็บมาได้พอสมควรแล้ว
ก่อนผมเลือกลงทุนในหุ้นโรงพยาบาลจริงจัง ก็สองจิตสองใจครับ
เป็นธุรกิจที่ดี แต่ให้ดีไม่ควรเป็นธุรกิจมากเกินไป

หมอเองก็เคยแนะนำครับ ว่าโรงพยาบาลที่ไม่เป็นธุรกิจจนเกินไป
มักจะถูกบริหารด้วยหมอ มากกว่าบริหารด้วยนักธุรกิจ
โรงพยาบาลที่ทำแต่ธุรกิจ ผมก็ขอหลีกเลี่ยงเพราะฟังหมอเล่ามาก ๆ
แล้วทำใจร่วมลงทุนกับเขาไม่ไหวจริง ๆ

จุดแกร่งของ m-chai เองคงต้องเป็น
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 10

ผมแนะนำว่า ถ้าเป็นธุรกิจบริการและธุรกิจองค์ความรู้ จุดแข็งก็คือการบริการ และการรักษา ควรไปดูธุรกิจเขาก่อน(แกล้งทำตัวเป็นคนป่วยเป็นหวัดไปรักษา)ค่อยซื้อจะปลอดภัยกว่ามากกว่านะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Monet

โพสต์ที่ 11

ผมอยู่สมุทรสาครครับ
ไปใช้บริการบ้างในกรณีโรคภัยไข้เจ็บทั่วไป
ช่วงนี้ยุ่งๆครับ เดี๋ยวมีเวลาจะมาเล่าให้ฟัง
สนใจตัวนี้เหมือนกันครับ
กำลังดูว่าโรงพยาบาลจะจัดการบริหารกับในเครือสองแห่งที่ยังขาดทุนอย่างไร

รอราคาลงมาต่ำกว่ายี่สิบ ไม่ลงมาเลย กลับขึ้นไปเสียอีก
สงสัยเพราะคุณไทเกอร์แน่เลย  8)
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ผมสนใจ KDH มากกว่าครับ ปันผลดีด้วย :shock:
Tiger

โพสต์ที่ 13

รอฟังความเห็นคุณ Monet ครับ ว่ามุมมองจากลูกค้าเป็นอย่างไรบ้าง
ผมมีแต่ญาตทำงานอยู่ที่มหาชัย 2
และเพื่อนเคยเป็นนางพยาบาลอยู่มหาชัย 1 ครับ
ไม่เคยได้ความเห็นจากลูกค้าตัวจริงเลย

เพชรบุรีเวชกิจ กับแม่กลองนี่น่าสนใจนะครับ
เพราะจำนวนลูกค้า และยอดขายเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆครับ
ทีมบริหารจัดการเพชรบุรีเวชกิจได้ค่อนข้างดีนะครับ
จากโรงพยาบาลที่มีแต่ปัญหา หนี้ กับ หนี้
ปัจจุบันเข้าใจว่ากระแสเงินสด น่าจะเป็นบวกแล้ว
ทยอยหักหนี้เก่ามาได้พอควรครับ

ส่วนแม่กลองนี่คงต้องขอข้อมูลจากคุณ Monet ด้วย
มหาชัย 1 ที่เปิดศูนย์หัวใจหละครับ มีผลกับภาพลักษณ์ และการตัดสินใจ
ในการใช้บริการของคนรอบตัวหรือเปล่า  :roll:
Monet

โพสต์ที่ 14

ข้อมูลการเงินของรพ.ย่อยแต่ละแห่งตามไตรมาสหาอ่านได้ที่ไหนครับ
ผมเห็นแต่จากรายงานประจำปี47 (ข้อมูลเก่าไปหน่อย)
ปีก่อนรพ.แม่กลองขาดทุนพอสมควร
แต่เห็นว่าปีนี้ขอออกจากโครงการ30บาท(ที่เป็นสาเหตุใหญ่ของการขาดทุน)
ผลการดำเนินงานน่าจะดีขึ้น
ส่วนแพทย์ไทย88 ที่ขาดทุนปีก่อน น่าจะเพราะต้นทุนยาสูงขึ้น
แต่ไม่ได้ตั้งราคาขายแพงขึ้นมาก (ถ้าราคาขายแพง ต้นทุนยาในรพ.ในเครือก็สูง กำไรรวมก็ไม่น่าจะต่างกัน)
สองไตรมาสแรกกำไรค่อนข้างสม่ำเสมอ
กำลังรอดูผลไตรมาสสามอยู่ว่าจะไปได้ดีหรือไม่
ผู้ป่วยนอกที่รพ.มหาชัย2 เพิ่มขึ้น และก็กำลังปรับปรุงขยายส่วนนี้อยู่
รายได้น่าจะเพิ่มขึ้นตาม
ส่วนที่รพ.เพชรรัชต์ ผมไม่มีข้อมูล ใครทราบช่วยแนะนำด้วย

ที่รพ.มหาชัย (ใกล้บ้านผม) ตอนนี้ปรับปรุงอาคารชั้นล่างใกล้เสร็จแล้ว
คนมหาชัยและใกล้เคียงเข้ามารักษาที่นี่มากขึ้นพอสมควร
หลายเดือนก่อนไปแผนกฉุกเฉิน หมอและพยาบาลคุยดีมาก
เห็นว่าที่รพ.มหาชัย จะอาศัยหมอที่พักอยู่ไม่ไกลเช่นพระราม2
หรือหมอที่อยู่สมุทรสาคร สมุทรสงคราม
จะได้ตามตัวง่ายเวลามีกรณีฉุกเฉิน
ส่วนแผนกหัวใจ และอื่นๆ มีการประชาสัมพันธ์พอสมควร
แต่ไม่ทราบว่ามีคนไข้เปลี่ยนจากรพ.ในกรุงเทพ ไปใช้บริการที่นี่มากน้อยเพียงใด
สัปดาห์ก่อนไปฉีดวัคซีน คนไข้มากพอสมควรแต่บริการไม่ช้า
แผนกเด็กคนไข้เยอะ (ช่วงนี้อัตราเกิดเพิ่มขึ้นเยอะ)
ค่ารักษาที่รพ.มหาชัย ถือว่าสมเหตุสมผล
เท่าที่ฟังมา เมื่อก่อนคนมหาชัย (ซึ่งส่วนใหญ่มีกำลังทรัพย์สูง)
มักจะเข้าไปรพ.ในกรุงเทพ แต่ปัจจุบันน้ำมันแพงขึ้นมาก
และชื่อเสียงรพ.มหาชัยก็ดีขึ้นพอควร
เลยหันมาหาที่รพ.มหาชัยก่อน
ถ้าไม่ดีขึ้น ถึงเข้ากรุงเทพ
และก็เนื่องจากมีแรงงานพม่าอยู่เยอะมาก
ส่วนใหญ่พวกนี้จะไปหาหมอที่รพ.สมุทรสาคร ซึ่งเป็นรพ.รัฐ
ทำให้คนอีกกลุ่มซึ่งเคยใช้บริการที่รพ.สมุทรสาคร
แต่ตอนนี้ทนรอคิวไม่ไหว
ต้องยอมจ่ายแพงขึ้นหน่อยมาใช้บริการที่รพ.มหาชัย

โดยรวมๆ ผมว่าน่าจะเติบโตได้ แต่คงไม่ก้าวกระโดด
ราคาตอนนี้ขึ้นไปไม่ยอมลงมาเลย
ต้องรอดูผลการดำเนินการอีกสักไตรมาส
ใครมีข้อมูลอื่นๆ ช่วยอัพเดทกันหน่อยนะครับ
ton

โพสต์ที่ 15

ผมก็เป็นคนมหาชัยโดยกำเนิดนะ แต่ความรู้สึกกับ รพ.แห่งนี้กับตรงข้ามกับคุณ Monet รพ.เน้นคนไข้ประกันสังคมมาก คนท้องที่ที่พอมีเงินส่วนมากไม่ค่อยเข้าใช้บริการ เจ้าหน้าที่หลายคนคอยดูแลผลประโยชน์ให้บริษัทประกัน AIA ผมว่าถ้าจะดูว่า รพ.ดีจริงมั้ยน่าจะเข้าไปดูกิจการจริงดีกว่าฟังข้อมูลที่มาจากการโปรโมตนะ
ครอบครัวผมถ้าเจ็บไขได้ป่วยนิดหน่อยจะเข้ารพ.มหาชัย แต่ถ้าเป็นมากจะเข้ารพ.ธนบุรี ไปทีไรเจอคนมหาชัยไปใช้บริการประจำ
Monet

โพสต์ที่ 16

เรื่องคนไข้ประกันสังคม กับประกันสุขภาพAIA ผมไม่มีข้อมูลครับ
แต่ที่เห็นหลายคลินิคในมหาชัยรับประกันสังคมได้นี่นา
(ผมไปหาหมอที่คลินิคทีไร คนไข้ประกันสังคมเพียบ ต้องรอคิวนาน
ก็เลยไปหาที่รพ.มหาชัยแทน)

เรื่องคนมหาชัยเข้าใช้บริการรพ.ในกรุงเทพ
ผมก็เห็นตรงกับคุณ ton คือ ถ้าเรื่องไม่ใหญ่ก็หาที่รพ.มหาชัยก่อน
แต่ถ้าเรื่องใหญ่ หรือหาแล้วไม่ดีขึ้น ก็เข้ารพ.ในกรุงเทพ
ที่เห็นบ่อยๆ ก็รพ.ธนบุรี รพ.พญาไท รพ.เทพธารินทร์
Tiger

โพสต์ที่ 17

มหาชัย 2 renovate เสร็จแล้วครับ
ดูสวย เรียบร้อยดี modern พอตัว
พนักงานต้อนรับ และนางพยาบาลก็ยิ้มแย้ม ทักทายลูกค้า
กาแฟ ก็ฟรี เพราะมีเจ้ามือออกให้  :wink:

วันไหนว่าง ๆ จะไปสำรวจมหาชัย 1 บ้างครับ

ส่วนแม่กลองผมก็ดูงบปีเทียบกันครับ
ส่วนแพทย์ไทย เป็นซื้อมาขายไป ยังไงก็ควรต้องกำไรครับ
แต่ที่ขาดทุน เพราะโยกหุ้นแม่กลองมาเป็นของแพทย์ไทย
จะได้ใช้สิทธิขาดทุนสะสม ก่อนจะหมดอายุครับ

ทั้งไล่ ทั้งรอง ราคาก็แล้ว เก็บเพิ่มได้ไม่เท่าไรเองครับ
ถ้ายังไง Q3 ออกมาไม่สวย คงมีคนปล่อยมาให้เพิ่มอีกบ้าง  :D
Tiger

โพสต์ที่ 18

อะ อะ
อ่านเจอข่าวที่น่าสนใจครับ

กลุ่ม"มหาชัยเมืองทอง" จับมือพันธมิตรลงทุนธุรกิจโรงพยาบาล มูลค่า 350 ล้านบาท

ทางกลุ่มได้ขยายการลงทุนสู่ธุรกิจโรงพยาบาล เอกชัย สมุทรสาคร เนื้อที่ 13 ไร่
เป็นอาคารสูง 6 ชั้น 100 เตียง ห้องตรวจ 20 ห้อง ตรวจคนไข้นอกได้ 800-1000 คนต่อวัน
ลงทุน 350 ล้านบาท จะเปิดบริการในเดือน มีนาคม 2549

ก็คงเป็นโรงพยาบาลที่จะมาแชร์ลูกค้า และ ทรัพยากรบุคคลของ มหาชัยได้ครับ
อยากทราบความเห็น และความคืบหน้า โครงการนี้ จากคนที่อยู่แถวนั้นครับ
Monet

โพสต์ที่ 19

วันก่อนผ่านถนนเอกชัย จากมหาชัยออกไปประมาณ 2กิโลเมตร ก็เห็นโรงพยาบาลเอกชัยเปิดดำเนินการแล้ว
เปิดตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคม ผมยังไม่ได้เข้าไปดูข้างในเลยครับ
พื้นที่โรงพยาบาลทั้งหมดไม่ได้ใหญ่โตมากมายนัก แต่คิดว่าใหญ่กว่ารพ.มหาชัยพอสมควร
(ผมผ่านหน้าถนนเท่านั้น ไม่เห็นว่าด้านลึกสุดของรพ.เอกชัยเข้าไปไกลเท่าใด)
บริเวณริมถนนเอกชัยก็มีป้ายโฆษณาอยู่พอสมควร แต่ไม่ได้มีการโปรโมทว่าเก่งเฉพาะทางด้านใดหรือไม่
ถ้ามีเวลาจะลองเข้าไปสำรวจ หรือถ้าต้องหาหมอ อาจจะลองเข้าไปใช้บริการดูครับ
โพสต์โพสต์