คุณจะแนะนำให้เค้าเป็นอะไรระหว่างนักเคราะห์ ฯกับมาร์เก็ตติ้ง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mrdew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณจะแนะนำให้เค้าเป็นอะไรระหว่างนักเคราะห์ ฯกับมาร์เก็ตติ้ง?

โพสต์ที่ 1

สมมุตินะครับสมมุติ
สมมุติว่าคุณมีญาติหรือคนที่คุณรู้จักคุ้นเคย ที่คุณหวังดีกับเค้า แล้วเค้ากำลังเรียนมหาวิทยาลัย ใกล้จะจบ เค้าสนใจติดตามข่าวสารบ้านเมือง เศรษฐกิจ สังคม อยู่เป็นประจำ มีความรู้เรื่องการบัญชี การเงิน เศรษฐศาสตร์ บ้าง เพราะเคยเรียนมาบ้าง แต่สาขาที่เค้าเรียนไม่ใช่บริหารโดยตรง แล้วเค้าก็สนใจศึกษาหุ้นหรือการลงทุนในหุ้นมามากพอควร มีความรู้ในเกณฑ์ดีพอใช้ แต่ยังไม่เคยซื้อขายหลักทรัพย์ใด ๆ

อยู่ดี ๆ เค้าถามความคิดเห็นคุณว่า เค้าอยากทำงานในบริษัทโบรกเกอร์ อยากเป็นมาร์ ฯ หรือไม่ก็นักวิเคราะห์ ฯ จะได้เรียนรู้เรื่องการลงทุนอย่างจริงจัง เพราะอนาคตจะลงทุนเองบ้าง ไม่ชอบเก็งกำไร(ถ้าลงทุนเอง) ชอบแนวทาง value investment คุณจะแนะนำให้เค้ามุ่งไปทางใด ? เพราะอะไร? เพื่อประกอบการตัดสินใจ ซึ่งเค้าก็พอจะทราบมาบ้างว่ามาร์ ฯ กับนักวิเคราะห์ทำหน้าที่อะไร

พอดีมีรุ่นน้องที่รู้จักกันตอนเรียนมหาวิทยาลัยมาถามครับ ผมก็ไม่รู้ว่าจะแนะนำยังไง เพราะผมก็ยังไม่ทราบทุกแง่ทุกมุมของอาชีพเกี่ยวกับหลักทรัพย์
แต่ผมก็บอกไปว่า เดี๋ยวพี่จะหาคำตอบมาให้ ก็เลยมาหาที่นี่ เพราะทุกท่าน คงสัมผัสกับมาร์ ฯ หรือ นักวิเคราะห์มาบ้าง และเป็นนักลงทุนด้วย น่าจะมีแง่มุมอะไรเด็ด ๆ

เท่าที่ผมทราบนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่รับคนจบโทด้านการเงินหรือเศรษฐศาสตร์อะไรพวกนั้น
แต่เห็น http://www.tsi-thailand.org/home/Profes ... index.html ของ TSI คงไม่ต้องถึงกับจบโท ก็น่าจะเป็นนักวิเคราะห์ได้ จะแนะนำให้เค้าสมัครเลยดีไม๊

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

หากบอกว่าจะทำงานสายนี้เพื่อ จะลงทุนเองในอนาคตเนี่ย ส่วนตัวนะครับผมว่าหากเริ่มต้นที่อาชีพนักวิเคราะห์เนี่ย มันจะเร็วไปไหมครับ เพราะผมคิดว่าน่าจะมีประสบการณ์จริงซักหน่อยกับตลาดการลงทุน ก็น่าจะดีกว่าเพราะเค้าอาจจะไม่ได้ไปอยู่สายวิเคราะห์หุ้นก็ได้นี่ครับ แต่หากไปอยู่สายตราสารหนี้อะไรเงี้ยมันจะไม่งงๆ เหรอแล้วผมก็คิดว่าหากไม่เคยทำงานเลยการที่จะวิเคราะห์แบบ VI ซึ่งเน้นวิเคราะห์ตัวบริษัทด้วยเนี่ยอาจเสียเปรียบหรือเปล่าเพราะจะเข้าใจกิจการไม่ลึกพอเพราะขาดประสบการณ์ ผมแนะนำว่าหากจะทำงานสายวิเคราะห์น่าจะรอมีอายุหน่อยมีปรสบการณ์การลงทุนมาก่อนเพราะจะได้เข้าใจตลาดโดยรวมด้วย เพราะลูกค้าน่าจะใส่ใจเราก็น่ารู้ไว้บ้าง และต้องช่างซักเพราะต้องขอข้อมูลจากบริษัทด้วยเพื่อจะได้ข้อมูลที่ลึกของบริษัท

ส่วนเป็นมาร์เนี่ยหากเป็นคนชอบพูดคุยผมว่าก็ดีนะครับ ช่วยแนะนำได้ พูดจารู้เรื่อง แล้วก็เป็นงานบริการต้องทำเพราะใจรักนะครับผมว่าแล้วก็ต้องรู้พวก เทคนิคอะไรบ้างจะได้ตอบลูกค้าถูก

สำหรับผมหากจบใหม่น่าทำงานมาร์ก่อนเพราะคิดว่าน่าจะเป็นง่ายหน่อยแล้วก็สั่งสมประสบการณ์จากตลาดจริงก่อนจะได้รู้จัก ความกล้า-ความกลัวของตลาด อารมณ์ของคนในตลาดเพื่อจะไม่ตกใจ(แบบผม) กับกระแสตลาดเวลาลงทุนจริง แล้วก็สั่งสมความรู้จากนิสัยลูกค้าด้วย เพราะการเป็นนักวิเคราะห์ผมคาดหวังว่าน่าจะมีประสบการณ์พอควรไม่น่าจะเป็นเด็กจบใหม่เพราะไม่น่าเชื่อถือ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
harry

โพสต์ที่ 3

เป็นนักวิเคราะห์ต้องจบโท มาร์จบปอตรีได้

แต่ถ้าเอาจริงๆ อย่าเป็นเลย เป็นนักลงทุนดีกว่า สบายใจสุด ไปทำงานอะไรก็ได้ที่ชอบ เก็บเงินมาลงทุนเองดีกว่า

เรียนด้านเสดสาด ด้านการเงิน ก็ทำงานในแผนกพัฒนาธุรกิจ หรือดูการเงินการบัญชีในองค์กรได้

ไม่ก็เรียนบัญชี แล้วเป็นผู้สอบบัญชี เงินดีหลายๆเด้อ
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 4

ไม่สนงาน IB เหรอครับ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

แล้ว IB คืออะไรครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

IB ก็คือ Investment Banking นะครับ งานวาณิชธนกิจ นะครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 7

ถ้ามี connection เยอะและมีลูกค้าเป็นรายใหญ่ๆ เป็น marketting จะรายได้เยอะ และเหนื่อยน้อยกว่า นักวิเคราะห์มากครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่เค้าจะรับป.โทคับ .. แต่ป.ตรีก็มีบ้างเหมือนกัน
งานหนักใช่ย่อย
ส่วน ib นี่ดูงานจะยากขึ้นไปอีกระดับ
ต้องใช้ทั้งด้านวิเคราะห์ ต้องใช้ทักษะติดต่อ และการ present เยอะ งานจะหนักกว่านักวิเคราะห์ขึ้นไปอีก .. แต่ก็เหมาะกับคนชอบงานท้าทาย
ส่วนงานมาร์ ถ้าไม่มี connection ก็เหนื่อยหน่อยถ้าไม่ได้เข้ามาตอนตลาดบูมๆ
ทั้งหมดนี้ฟังเค้ามานะครับ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

นักวิเคราะห์จบ ป ตรีได้ครับ มีรุ่นน้องเป็นอยู่ที่ tisco
IB ก็จบ ป ตรี ได้ครับ ผมเคยได้ job offer เหมือนกันแต่เป็นโบรคไทย แต่ถ้าเป็นโบรคฝรั่ง จะเข้ายากหน่อยครับ สมัครหลายโบรค ได้สัมภาษณ์ ที่นึง แต่ไม่ได้ offer เลย ทั้งนี้และทั้งนั้นครับ สุดท้ายเลือก บริษัทเรือ

ผมแนะนำ ให้เลือก IB ก่อนครับ
mrdew

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น
ล็อคหัวข้อ