ใกล้จะได้เวลาออกงบครึ่งปีแล้ว มีใครอยากจะแนะนำหุ้น...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
BPT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใกล้จะได้เวลาออกงบครึ่งปีแล้ว มีใครอยากจะแนะนำหุ้น...

โพสต์ที่ 1

...ที่จ่ายปันผลครึ่งปีดีๆบ้างไหมครับ ตอนนี้ผู้คนหันไปเล่นหุ้นเก็งกำไร หุ้นตามตลาดกันอุตลุด ยังจะเหลือคนสนใจดูหุ้นปันผลหรือเปล่า
BPT

โพสต์ที่ 2

ที่ตอนนี้นึกออกก็ แคลคอมพ์ ที่น่าจะจ่าย 1.50 บาท แต่ราคา 37.5 ตอนนี้รู้สึกจะแพงไปหน่อย ได้แค่ 8 เปอร์เซนต์ มีใครช่วยเสนอตัวอื่นบ้างมั้ยครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

มีหลายตัวครับที่ปันผลครึ่งปี แต่ส่วนใหญ่ yield จะไม่ค่อยดีครับเทียบกับราคาปัจจุบัน เพราะราคาขึ้นไปเยอะแล้ว

ถ้าซื้อก่อนประกาศเพื่อเก็งผลประกอบการครึ่งปี ผมว่ามันเสี่ยงเหมือนกันนะครับ นอกจากจะรู้ข้อมูลอินไซด์

ส่วนถ้าซื้อหลังประกาศราคาอาจจะแพงไปแล้วก็ได้ครับ

ผมอยากเชียร์หลายตัวอยู่ แต่ง่วงเลยขี้เกียจอธิบาย (ไม่งั้นผิดกฎ) ขอผ่านไปก่อนแล้วกันครับ
stockms

โพสต์ที่ 4

รออ่านอยู่ครับคุณ CK
ลูกอิสาน2
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมรองบ pppc สองวันแล้วครับ (28,29) ยังไม่ออกเลย คงเป็นวันพรุ่งนี้...
ผมคาดว่างบน่าจะดี นะ เพราะราคาเยื่อกระดาษไตรมาส 2 สูงขึ้น..

แต่ไม่ทราบว่าจะได้รับผลกระทบจาก sars หรือเปล่า เพราะมีผลต่อยอดขาย กระดาษทิชชู ซึ่งเป็นสินค้าหลักของ pppc นอกเหนือจากกระดาษพิมพ์เขียน..

แต่น่าจะออกมาดีนะ เพราะ 2- 3 วันนี้ ราคา pppc ขึ้นไปเยอะเลย ทำเอา port ผมและพี่ครรชิต พองขึ้นทันตาเห็น..

ถ้าใครต้องการความแน่นนอน ตัวนี้เกือบ perfect นะครับ ดีเกือบทุกอย่าง ดีกว่าทิ้งเงินไว้ในธนาคารมาก และมี upside potential พอสมควร..

อ่านแล้วโปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 6

ชักไม่กล้าแนะนำครับ กลัวโดนแบบคุณโลโซ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

CK เขียน:ชักไม่กล้าแนะนำครับ กลัวโดนแบบคุณโลโซ
ระดับCKนี้แล้ว พ่อมดการเงิน ไม่ต้องกลัว
(คนลาวเขาว่า...บ่ต้องย่าน)

:roll: :roll: :roll:
ผมคงถูกรุมเข้าสักวันเหมือนกัน
แต่ทำประกันสุขภาพไว้แล้ว
ถูกรุมกินโต๊ะจะได้ เบิกค่าซ่อมสุขภาพ 555
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

พี่CKไม่ต้องกังวลหรอกครับ หากมีตัวป่วนมาผมก็ "กำจัดจุดป่วน"
Jeng
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 9

น้องยีนครับ ถ้าพี่โพสอะไรผิดละก็ ลบทิ้งไปเลยนะครับ เพราะมา

บ้านใหม่ต้องปรับตัวเล็กน้อย แต่ที่แปลกคือบ้านใหม่ แต่มีความ

อบอุ่นมากเลย เพราะ พี่ปรัชญา CK ลูกอีสาน Stockms โห อยู่

กันตรึมเลย อิอิ

รู้งี้มาตั้งนานแล้ว
genie

โพสต์ที่ 10

โดยปกติหากผมพบโพสไหนที่มีท่อนที่ไม่เหมาะสมเพียงบางส่วน ผมจะเข้าไปลบส่วนตรงนั้นออก แล้วส่งpmไปหา แต่ถ้าพบกระทู้ไหนที่จงใจหรือมีเจตนาที่ไม่ดี ผมลบทันทีโดยไม่มีคำเตือนครับ
Jeng

โพสต์ที่ 11

น้องยีนครับ ถ้าพี่โพสอะไรผิดละก็ ลบทิ้งไปเลยนะครับ เพราะมา

บ้านใหม่ต้องปรับตัวเล็กน้อย แต่ที่แปลกคือบ้านใหม่ แต่มีความ

อบอุ่นมากเลย เพราะ พี่ปรัชญา CK ลูกอีสาน Stockms โห อยู่

กันตรึมเลย อิอิ

รู้งี้มาตั้งนานแล้ว

ทดสอบอีกทีเพราะกระทู้ด้านบน บรรทัดบน ไม้เอกหายไป ส่วนบรรทัดล่าง สระอุ สระอู หายไป
genie

โพสต์ที่ 12

พี่BPTครับ แคลคอมที่พี่แนะมาไม่ทราบมีข้อมูลเพิ่มเติมนอกจากปันผลไหมครับ คือผมเกรงว่ามือใหม่เข้ามาจะเข้าใจผิดแล้วกระโจนเข้าไปจะแย่เอา หรือไม่ก็ระบุตามท้ายแบบคุณลูกอีสานด้วยครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 13

ผมยังไม่แนะนำนะครับ เดี่ยวผมซื้อเสร็จแล้วผมจะมาแนะนำ

พร้อมด้วยเหตุและผล ซึ่งน้องใหม่ๆจะซื้อหรือไม่ซื้อก็ไม่เป็นไร

โปรดใช้ความคิดของตนเองครับ

คือผมกลัวว่าแนะนำไปตอนนี้แล้ว ทำให้ผมซื้อไม่ได้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 14

ผมยังไม่แนะนำนะครับ เดี่ยวผมซื้อเสร็จแล้วผมจะมาแนะนำ

พร้อมด้วยเหตุและผล ซึ่งน้องใหม่ๆจะซื้อหรือไม่ซื้อก็ไม่เป็นไร

โปรดใช้ความคิดของตนเองครับ

คือผมกลัวว่าแนะนำไปตอนนี้แล้ว ทำให้ผมซื้อไม่ได้ครับ

ผมโพสเองครับ เมื่อกี้เน็ตหลุด ต่อเข้ามานึกว่าล๊อคอินอัตโนมัติ

ตอนนี้กำลังทำความเคยชินอยู่ครับ

และเริ่มชินแล้วครับ
jack

โพสต์ที่ 15

ที่ตัวผมสนใจมีอยู่สองตัวครับหนึ่งในนั้นคือFANCY ปันผลที่ผ่านมาดีครับ แต่มาในปีนี้คาดว่าคงจะลดลงพอสมควร เนื่องจากกำลังขยายการผลิต ซึ่งน่าจะเป็นผลดีในระยะยาวครับ ซึ่งทำให้ราคาไม่ได้วิ่งไปไหนไกลเหมือนตัวอื่น โบรควิเคราะห์ว่าตัวนี้จะปันผลประมาณไม่เกิน 1บาทต่อหุ้น(จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่) ขออ้างอิงถึงลุงขวดหน่อยครับเพราะท่านบอกว่า ท่านมีความคิดเห็นว่าน่าจะได้ซัก 1บาทต่อหุ้น(นี่คือการคาดการณ์เท่านั้นนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

jack ก็อยู่ที่นี่หรือ เห็นปกติเข้าไปตลาดหุ้น ตอนดึกๆ
เด็กใหม่หัดขวิด

โพสต์ที่ 17

คุณ jeng สำหรับ fancy ผมรู้สึกแปลก ๆ นะ เพราะว่า ผมมีข้อสังเกตุอยู่อย่างนึง พอดีเป็นนักบัญชี
เรื่องของเงินปันผลนะครับ พอดีผมใช้วิธีเก็บข้อมูลเองจากงบการเงินในหมายเหตุ ว่าการจ่ายเงินปันผลแต่ละครั้ง จ่ายสำหรับรอบบัญชีไหนบ้าง
ปรากฎว่า ของ fancy งบปีที่แล้ว EPS 0.96 แต่จ่าย DPS 1.96 ส่วน 2001 ก็เป็นเหมือนกัน EPS 3.01 DPS 5.95 บาท ไม่รู้ว่าข้อมูลที่เก็บผิดหรือป่าว แต่เชื่อว่าไม่ผิดตรวจสอบแล้ว
แสดงว่า จ่ายปันผลเกินกำไรต่อหุ้น แล้วปีนี้จะเป็นไปได้อีกหรือครับ
จากเท่าที่ forcast ออกมาผมว่าปีนี้ EPS ไม่น่าเกิน 1 บาท ไม่รู้คนอื่นคิดอย่างไง

คุณ genie ที่นี่ post รูปได้หรือป่าวครับ ถ้าได้ทำไงบอกที
หุ้น - การลงทุน หรือการพนัน คุณเป็นคนพิจารณา
นักดูดาว

โพสต์ที่ 18

แคลคอมพ์เจ้ามือโหดนา...คินโป(ไต้หวัน) แกแอบหุ้นกู้แปลงสภาพ (convertible debenture) เอาไว้ 2,000 ล้าน แปลงหนี้เป็นทุนที่ราคาหุ้นละประมาณ 36 บาท แปลงเข้ามาเพิ่มทุนเมื่อไหร่ก็กำไรหดล่ะครับ

แต่ทั่วๆไปก็ถือว่าเป็นหุ้นพื้นฐานดีครับ ปันผลดี หนี้น้อย(ถ้าไม่นับเรื่องข้างบน) มีสินค้าเด็ดๆก็คือ อิงค์เจ็ตปรินเตอร์ของ HP แล้วก็โทรศัพท์มือถือ โปรเจกโรงงานใหม่ในจีน ยังไม่นับของจุกจิกพวกพจนานุกรมอิเลกทรอนิกส์และอื่นๆสารพัด

ที่น่ารำคาญใจ ก็คือเค้าประชุมกรรมการกันที่ไต้หวันครับ ล่าสุดมีมติซื้อที่ดินที่ไต้หวัน ทำให้ผมเปลี่ยนใจไปซื้อหุ้นไทยๆดีกว่า
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
BPT

โพสต์ที่ 19

ต้องขอโทษด้วยนะครับ คือว่าผมไม่ได้ตั้งใจจะแนะนำ CALCOMP หรอกนะครับ แต่ข้อมูลที่ผมมีก็คือว่าเห็นเขาจ่ายปันผลปีละ 3 บาทมาหลายปีแล้วโดยจ่ายทีละครึ่งปี ครั้งละ 1.50 บาท และก็ดูจากผลประกอบการไตรมาส 1 ปีนี้ก็รู้สึกจะไม่แตกต่างจากเดิมมาก (จำได้ว่าไม่แย่ลง แต่ไม่แน่ใจว่าดีขึ้นหรือเปล่า กลัวบอกผิด) ก็เลยคิดว่าถ้าสมมุติว่าทำกำไรได้เหมือนเดิม จ่ายปันผลเหมือนเดิม ที่ราคาปัจจุบันนี้คือประมาณ 30.75 บาท ก็จะได้ปันผลราวๆ 8% ซึ่งผมมองว่าก็มีหลายตัวที่ให้ปันผลขนาดนี้ ด้วยความที่เงินลงทุนของผมไม่มาก ผมอยากจะหาตัวที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่านี้อีกเล็กน้อยเช่น 10-12% (หรือถ้ามากกว่านี้ได้ยิ่งดี)

ผมเพียงแต่ยกตัวอย่างเท่านั้น แต่ผมเองก็ยังไม่ได้คิดจะซื้อเลย ที่สำคัญผมอยากจะมาถามจากในบอร์ดนี้แหละครับว่ามีตัวไหนบ้างที่วิเคราะห์กันแล้วคาดว่าจะมีเงินปันผลมากกว่า 10% ต้องการมาขอคำแนะนำครับ
BPT

โพสต์ที่ 20

คุณเด็กใหม่หัดขวิดครับ FANCY มีการเพิ่มทุน และลดพาร์หลายครั้งมาก และการรายงาน EPS ก็ใช้วิธี weighted average ซึ่งถ้าดูตัว EPS อย่างเดียว จะสับสน ทางที่ดีควรดู Net Profit ทั้งก่อน และหารด้วยจำนวนหุ้นล่าสุด จึงจะคาดการ์ณได้ว่าน่าจะจ่ายปันผลสักเท่าไร
BPT

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณคุณนักดูดาวมากครับ การซื้อที่ดินที่ไต้หวันที่คุณบอกนั้น ถ้ามองในแง่ร้าย แสดงว่าผู้ถือหุ้นเริ่มจะถ่ายเทเงินทองกลับไปไต้หวันแล้วด้วยวิธีที่ไม่โสภาเท่าไรนัก แทนที่จะจ่ายออกมาเป็นเงินปันผล ถ้าใครจะซื้อคงต้องไปวิเคราะห์ดูให้ดีก่อนนะครับ ส่วนเรื่องซื้อหุ้นกู้แปลงสภาพนั้นก็จริงอย่างที่คุณนักดูดาวว่า คือถ้าแปลงออกมาเป็นหุ้น ก็จะเกิด dilution อีก แต่ถ้าหากหุ้นกู้ยังไม่หมดอายุและมีตลาดรองสำหรับซื้อขาย การแปลงสภาพก็ยังไม่น่าจะเกิด เพราะสามารถขายต่อในตลาดรองได้ และราคาหุ้นกู้ก็น่าจะสะท้อนราคาตลาดอยู่แล้วด้วย แต่ก็เป็นข้อมูลที่น่าสนใจมากครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 22

พฤษภาคม 2546

เรื่องแจ้งมติที่ประชุมคณะกรรมการบริษัทฯ ครั้งที่ 2/2546

เรียนกรรมการและผู้จัดการ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท แคล-คอมพ์ อีเล็คโทรนิคส์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) ได้มีการประชุมคณะกรรมการบริษัทฯ ครั้งที่

2/2546 เมื่อวันที่ 6 พฤษภาคม 2546 ตั้งแต่เวลา 14.30 น. ถึง 16.00 น. ณ ห้องประชุมใหญ่ ชั้น 12 เลขที่ 99 ถ.นานกิง

ตะวันออก หมู่ที่ 5 ไทเป ไต้หวัน(105) สาธารณรัฐประชาชนจีน บริษัทฯจึงขอแจ้งมติที่ประชุมดังนี้

1.ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัทได้มีมติอนุมัติให้จัดซื้อสำนักงานแห่งใหม่ (สาขาไทเป) ณ ประเทศไต้หวัน

ปัจจุบันบริษัท แคล-คอมพ์ อีเล็คโทรนิคส์ (ไต้หวัน) จำกัด ได้เช่าสำนักงานจากบริษัท คินโป อีเล็คโทรนิคส์ อิงค์ แต่เนื่องจากแผนการดำเนินธุรกิจระยะยาว โดยคำนึงถึงการขยายธุรกิจในอนาคตทางบริษัทมีความเห็นว่าการซื้อสำนักงานใหม่จะได้รับประโยชน์มากกว่าการเช่าสำนักงานจากบริษัท คินโป อีเล็คโทรนิคส์ อิงค์ โดยใช้งบประมาณ ประมาณ370,000,000 บาท สำหรับจัดซื้อสำนักงานใหม่ที่มีขนาดประมาณ 1,500 ตารางเมตร ที่ประชุมมีมติให้นาย ซุย เซิ่ง สง มีอำนาจในการตัดสินใจและดำเนินการใด ๆ เพื่อบรรลุวัตถุประสงค์ดังกล่าว

2.ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัทได้มีมติอนุมัติงานก่อสร้างโรงงานแห่งที่ 2 ณ ประเทศจีนบริษัท แคลคอมพ์ อีเล็คโทรนิคส์ (ซูโจว) จำกัด โดยบริษัทฯ ถือหุ้นคิดเป็นสัดส่วนร้อยละ 100 เพื่อวัตถุประสงค์ในการขยายธุรกิจและกำลังการผลิตในด้านคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ บริษัทจึงตัดสินใจลงทุนในการก่อสร้างโรงงานแห่งที่ 2 ณ ประเทศจีน โดยใช้งบประมาณในการลงทุนประมาณ
340,000,000 บาทที่ประชุมมีมติให้นาย ซุย เซิ่ง สง มีอำนาจในการตัดสินใจและดำเนินการใด ๆ เพื่อบรรลุวัตถุประสงค์ดังกล่าว

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ

นาย เย่ เทียน กุง

(ผู้อำนวยการฝ่ายการเงินและบัญชี)
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

นักดูดาว

โพสต์ที่ 23

นี่คือเรื่องที่ผมระอาใจเหลือกำลังครับ
1. ประชุมที่ไต้หวัน
2. ซื้อที่ ที่ไต้หวัน
3. โรงงานในเมืองจีน(พอรับได้)

แล้วจะจดทะเบียนที่นี่ทำไม..

BPT

โพสต์ที่ 24

จริงครับ เหมือนมาดูดเงินคนไทยเลยนะครับเนี่ย
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 25

สำหรับผมบริษัทจะซื้อหรือนำเงินไปลงทุนที่ต่างประเทศ ผมไม่ข้องใจครับ ถ้าการลงทุนนั้นมีราคาสมเหตุผลและมีผลตอบแทนที่ดีพอสมควรครับ บริษัทในไทยยังไปขายหุ้นที่ต่างประเทศเลยครับ หรือว่าถ้ามีบริษัทดีๆของต่างประเทศมาจดทะเบียนซื้อขายในไทยคุณจะสนใจไหม เช่น Microsoft
ล็อคหัวข้อ