มือใหม่หัดถามครับ เกิดอะไรขึ้นกับ ptt และ scc

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

มือใหม่หัดถามครับ เกิดอะไรขึ้นกับ ptt และ scc

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นผลประกอบการก็ดีมากๆ ทั้ง 2ตัว ทำไมราคามันลงเอาๆ ล่ะครับ
หรือว่านักลงทุกต่างชาติลงทุนในตลาดเมืองไทยไม่สนเรื่องผลประกอบการ ?

การที่ต่างชาติขายนี่เป็นเพราะเหตุการณ์ทางใต้อย่างเดียวเลยหรือครับ
หรือว่าเค้ากำลังหาจังหวะ ทำกำไรหลังจากลากมานาน ? :roll:

พวกพี่ๆ มองยังไงกับหุ้นสองตัวนี้ในระยะยาวครับ ?
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โป้ง
Verified User

โพสต์ที่ 2

game ทุบหุ้นแบบเดิมๆครับ ทั้งสองตัวก็ถือว่าเป็น blueship ชี้นำตลาด

หนังกำลังฉายฉากเศร้าอยู่ ใกล้ถึงฉาก happy แล้ว อย่าพึ่งทิ้งจากตลาดทุนไปไหนในช่วงนี้

คุยกันสนุกๆ

หลายคนที่อยู่ในตลาดทุนมานาน สามารถทำนายได้จะ เกิดอะไรขึ้นอีก 3-4 เดือนข้างหน้านี้
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
sunrise

โพสต์ที่ 3

อืม อยากรอดูเหมือนกันครับ

ผมคงถือยาวๆ เพราะ เอาออกมาเป็นใบหุ้นเรียบร้อยแล้ว
ผมยังไม่เห็นเหตุผลในการขายน่ะ ครับ ถ้าหุ้นยังคงทำกำไรอย่างต่อเนื่อง
ทุกอย่างก็ยังดีอยู่

พี่ๆ ลองแย้มๆ บอกหน่อยครับ ว่าอนาคตจะเป็นยังไงเอ่ย
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

ขอมองต่างมุมครับ -- ด้วยความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

คิดว่ายอดขายของ PTT กับ SCC ซึ่งได้ผลพวงจากการที่ปิโตรเคมี
พีคในไตรมาสที่สามของปีนี้ ไตรมาสที่ 4 เป็นต้นไปจนถึงปลายปี
หน้าคิดว่าอัตรากำไรน่าจะอยู่ในระดับทรงๆ ครับ บวกนิดลบหน่อย
แต่หลังจากนั้นอาจจะลดลงอย่างมีนัยสำคัญ ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลง
ในทางธุรกิจหรือเกิดเศรษฐกิจโลกถดถอย (โดยเฉพาะประเทศจีน)

โบร๊กใหญ่จะแนะนำให้ลูกค้า (รายใหญ่มาก) ทะยอยอาศัยช่วงผล
ประกอบการดีเลิศทะยอยทำกำไรครับ
sunrise

โพสต์ที่ 5

มีเหตุผลอะไรรับรองไหมครับ เกี่ยวกับเรื่องผลประกอบการที่จะลดลง

นอกจากการชลอตัวที่อาจจะเกิดขึ้นของเศรษฐกิจจีน( มีการขึ้นอัตราดอกเบี้ย)
CK

โพสต์ที่ 6

มีครับ แต่ไม่รู้ว่าเป็นความลับหรือเปล่า

คาดว่าจีนจะประกาศ demand supply ด้านปิโตรเคมี
ในเดือนหน้า โดยสรุปคือ supply เพิ่ม demand ลด

supply ของปิโตรเคมีทั้งโลกมีอยู่เท่าไหร่ คนในวงการ
ก็รู้ๆ กันหมด ส่วน demand ก็ขึ้นอยู่กับเศรษฐกิจ

ช่วงที่ผ่านมาจีนต้องการมาก (สร้างสาธารณูปโภค
ขยายอุตสาหกรรม เตรียม expo และ Olympics ฯลฯ)
ในขณะที่ supply จำกัด

ปีนี้ก็เร่งเพิ่ม supply กันใหญ่ แต่ปีหน้า demand คง
จะลดลง

1 + 1 = 2
sunrise

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณ คุณ CK มากๆเลยครับ

เห็นภาพชัดเจนขึ้นเยอะเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Minesweeper
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

CK เขียน:supply ของปิโตรเคมีทั้งโลกมีอยู่เท่าไหร่ คนในวงการ
ก็รู้ๆ กันหมด ส่วน demand ก็ขึ้นอยู่กับเศรษฐกิจ
พอจะเปิดเผยได้ไหมครับ ว่าจะหาข้อมูลพวกนี้อ่านได้จากไหน ...
8)
Stock Broker

โพสต์ที่ 9

สินค้าคุณภาพเท่าเดิม ถ้าร้านเค้าลดราคาให้คุณจะทำอย่างไรดีล่ะ?
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 10

สินค้าคุณภาพเท่าเดิม ราคาลด เพราะราคาเดิมนั้นแพงเกินหรือไม่

หรือว่าราคาลด เพราะคุณภาพเริ่มมีแนวโน้มที่จะเสื่อมสภาพลง
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 11

พวกพี่ๆ มองยังไงกับหุ้นสองตัวนี้ในระยะยาวครับ ?
ระยะยาวผลการดำเนินงานก็คงขึ้นๆลงๆ ตามวัฎจักรสินค้าครับ
ช่วงนี้ก็อาจจะอยู่ที่พีค หรือใกล้ๆ แล้ว เป็นขาลงเมื่อไหร่
ก็ต้องเตรียมพร้อมให้ดีครับ

หุ้นดีต้องซื้อที่ราคาดี(ถูก)ด้วยครับ...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โป้ง

โพสต์ที่ 12

คือสถิติ พวกบลูชิบราคาจะมีมูลค่าระดับ P/e 12-15 , p/bv 2.5-4.5

ผมอยากรู้เหตุผล ทำไมหุ้น vi ถึงมี p/e ต่ำ ( 5-8 ) มี book value ต่ากว่า (0.6-1) ในขณะที่บลูชิบจะตรงกันข้าม

ราคาหุ้นมันจึงอยู่ที่ความศรัทธา ของคนซื้อ หากคนซื้อไม่ศรัทธาหุ้นผลประกอบการดีแค่ไหนก็ไม่สนครับ เช่น TR ราคา 320 บาท p/e= 6.29 , p/bv =0.83 , asset = 8,135 ล้าน แต่สามารถทำ net profit ได้เกือบ 1,000 ล้าน/ปี มีหนี้อยู่เพียง 358 ล้านบาท

เหตุที่คนส่วนใหญ่ไม่สน TR (ผมด้วย) เพราะเราไม่ศรัทธาในตัวหุ้น (เหตุผลมีอยู่หลายข้อ แต่โดยสรุปคือไม่ศรัทธาจะทำกำไรตามที่เราหวังได้) นี่แหละข้อแตกต่างของราคาหุ้น

ในขณะที่ advanc ,shin,banpu มีคนเห็น ว่าสามารถทำกำไรได้ พากันเข้าไปถือหุ้น ซึ่ง p/e มีค่าสูง แต่ความเชื่อมั่นมีว่าราคาสามารถดีดราคาขึ้นไปได้อีก

มันเลยย้อนกลับมาว่า เราหวังกำไรในรูปแบบไหน

ตอนนี้ Blueship ptt , scc มี p/e ต่ำกว่า 10 ซึ่งพฤติกรรมที่ผ่านมาจะต้องถูกดันขึ้นไปยืนอยู่ ช่วง 12-15 (ผมอาจจะเดาผิดได้ อาจจะไม่เป็นเหมือนที่ผ่านมา) และเป็นหุ้นมีวัฎจักรประกอบกับเป็นหุ้นต่างชาติgเข้าถือเป็นกลุ่มแรก จึงเหมาะแก่การถือ>ขาย>ซื้อคืน
:roll:

แต่สุดท้ายเวลาผ่านไปธุรกิจที่ดี มีกำไรต่อเนื่องในระดับสูง จะถูกยอมรับ ความศรัทธาจะกลับมา

(เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ)
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Brain

โพสต์ที่ 13

ต้องใช้เวลาพิสูจน์
พัน

โพสต์ที่ 14

อยากให้พี่ทำความเข้าใจกับคำว่าจีนกำลังชลอการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจครับ GDP นั่นมาจากการเทียบปีฐานนะครับ ไม่ใช่ GDP ติดลบ เพราะผมคิดว่าหลายคนคงยังไม่เข้าใจเศรษฐศาสตร์มหภาค :lol: ลงทุนอย่างมีความรู้จะไม่ขาดทุน
NDD

โพสต์ที่ 15

ทั้งสองตัว โตตาม GDP ถ้าเชื่อว่าประเทศไทยไม่เจ๊ง ก็ถือไป... กองทุนระยะยาว ที่มีเม็ดเงินมามาก ไม่เก็บพวกนี้ก็ไม่รู้จะซื้ออะไร
CK

โพสต์ที่ 16

Minesweeper เขียน:พอจะเปิดเผยได้ไหมครับ ว่าจะหาข้อมูลพวกนี้อ่านได้จากไหน ...
8)
เปิดเผยไม่ได้ครับ เพราะผมไม่ได้อยู่ในวงการ :lol:

ฟังคนที่อยู่ในวงการว่ามาอีกทีครับ

อยากรู้คงต้องไปถามคุณส้มจุกครับ
ล็อคหัวข้อ