พี่ ayethebing อยู่รึเปล่าครับมีเรื่องอยากถาม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
rpc_lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ ayethebing อยู่รึเปล่าครับมีเรื่องอยากถาม

โพสต์ที่ 1

คือว่าอยากเล่นหุ้นใน us แต่ไม่รู้จะเริ่มไงตั้งแต่ขึ้นเปิดบัญชีเลยครับ
อยากหาผู้ชี้แนะครับ ช่วยด้วยครับพี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

เล่นยากเหมือนกันนะครับ ไม่ได้ยากเรื่องเปิดพอร์ทแต่เป็นเรื่องการติดตามข่าวสารมากกว่า

การเปิดพอร์ทก็เข้าไปในเวบ www.etrade.com หรือ www.ameritrade.com เข้าจะมี PO Box ให้ว่าถ้าจะส่ง cashier check ไปจะส่งไปที่ไหน แล้วก็ไปที่แบงก์ซื้อเช็คเงินสดเงิน US โดยเอาเอกสารของโบรกเกอร์เนี่ยแหละ (ตอนผมไปทำผมก็บอกประมาณว่าอันนี้เป็นใบแจ้งหนี้อะครับ) ส่งเช็คไปแล้วก็รอเค้าได้รับก้อประมาณเนี้ยะครับ

ว่าแต่ว่าตอนนี้หุ้นโค้กน่าซื้อนะ ผลประกอบการล่าสุดออกมาไม่ดี แต่ยังไงผมยังอยากซื้อเป็บซี่มากกว่าครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
rpc_lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ แบบนี้หมายความว่าเราเอาเงินไปฝากในชื่อบัญชีของโบรกเกอร์ใช้มั้ยครับ เหมือน internet trading เมืองไทย
ayethebing

โพสต์ที่ 4

ใช่แล้วครับ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ผมเคยเปิดพอร์ต ซื้อขายหุ้นที US ผ่าน etrade เมื่อหลายปีที่ผ่านมา

อยากจะบอกว่า การซื้อขายหุ้นที่ต่างประเทศนั้น มีข้อจำกัดมากมายพอสมควรที่ทำให้เราไม่สามารถติดตามการดำเนินงานอย่างใกล้ชิด ผมเคยลงทุนหุ้นตัวหนี่งซึ่งก็คิดว่าดี แต่ผลประกอบการจากบางทวีป รวมทั้งหนึ้เสียในบางประเทศ เลยมีผลกระทบกับผลประกอบการ ราคาหุ้นร่วงระนาว ถึงแม้ว่าราคาหุ้นตอนนี้ กลับมาดีขึ้นจากเดิมมาก แต่ผมก็เลือกลงทุนในประเทศดีกว่า ด้วยเหตุผลที่ว่า เรามี personal touch และติดตามได้ง่ายกว่า ครับ

ไม่มีอะไรต่อต้าน เพียงแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวในฟังเท่านั้นครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกับพี่ธันวาครับ

อีกประการคือเรื่องของภาษีถ้าต้องการจะขาย เพราะที่นั่นเค้ามี capital gain tax นะครับ และถ้าอยากจะนำเงินเข้าประเทศต้องระวังเพราะอาจเสียภาษีอีกต่อในเมืองไทยด้วย

สรุปว่าเล่นในเมืองไทยดีกว่าครับ เฮ้อ แต่หาบริษัทที่เข้าตายากเหมือนกันนะ

พี่ธันวาสบายดีเหรอครับ งานคงยุ่งมาก เห็นไม่ค่อยเข้ามา post เท่าไหร่ วันนี้วันหยุดก็เลยพอมีเวลามั้งครับ

สำหรับผมวันนี้ผมต้องทำงานครับ :?
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

สวัสดีครับคุณ ayethebing

ผมยังคงวนเวียนแวะเข้ามาอ่านอยู่เป็นประจำ แต่ไม่ได้ตอบเท่าไหร่ครับ
เห็นทั้งคุณมน คุณ aye อยากทำธุรกิจส่วนตัว ก็เลยคิดมองหาบ้าง :wink:

ผมก็เห็นด้วยนะครับ ว่าตอนนี้หาบริษัทที่น่าสนใจยากขึ้นทุกวัน
ก็เลยกอดหุ้นปันผลและถือหุ้นตัวเดิมๆ เอาไว้ครับ ไม่ทราบว่ายังถือเป็นเพื่อนอยู่หรือเปล่าครับ

คุณ aye ทำงานเยอะเกินไป ระวังไม่มีที่เก็บเงินนะครับ :lol:
ayethebing

โพสต์ที่ 8

thanwa เขียน:สวัสดีครับคุณ ayethebing

ผมยังคงวนเวียนแวะเข้ามาอ่านอยู่เป็นประจำ แต่ไม่ได้ตอบเท่าไหร่ครับ
เห็นทั้งคุณมน คุณ aye อยากทำธุรกิจส่วนตัว ก็เลยคิดมองหาบ้าง :wink:

ผมก็เห็นด้วยนะครับ ว่าตอนนี้หาบริษัทที่น่าสนใจยากขึ้นทุกวัน
ก็เลยกอดหุ้นปันผลและถือหุ้นตัวเดิมๆ เอาไว้ครับ ไม่ทราบว่ายังถือเป็นเพื่อนอยู่หรือเปล่าครับ

คุณ aye ทำงานเยอะเกินไป ระวังไม่มีที่เก็บเงินนะครับ :lol:
อย่าเอาผมไปเปรียบกับอาจารย์มน แกเลย รายนั้นทั้งเก่งและรวย แถมธุรกิจก็ดีมากๆ ไม่เหมือนผมหรอกครับ หาเช้ากินสาย หาบ่ายกินค่ำ อิอิ

แต่ยังไงก็ขอบคุณครับกับคำอวยพร ที่เก็บเงินมีเยอะครับ ตอนนี้ชอบปลูกต้นไม้ หลุมที่บ้านเหลือเยอะ แต่เสียดายไม่ค่อยมีเงินจะเอาไปฝัง :lol: :lol:
ล็อคหัวข้อ