กฎการลงทุนของ Jim Rogers

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 1

ข้อที่ 1 ทำการวิเคราะห์หุ้นด้วยตัวเองเสมอ และอย่าไปกังวลหากคุณคิดไม่เหมือนคนอื่นๆ

" ผมเรียนรู้ตั้งแต่ในช่วงแรกๆที่ผมลงทุนว่า หากคุณอ่านรายงานประจำปี คุณได้ทำการบ้านมากกว่านักลงทุน 90 % ในตลาดแล้ว หากคุณอ่านหมายเหตุประกอบงบการเงินด้วย คุณได้ทำการบ้านมากกว่านักลงทุน 95 % ในตลาด และถ้าหากคุณนั่งลงทำ spread sheet ด้วยแล้วล่ะก็ คุณได้ทำการบ้านมากกว่านักลงทุน 98 % ในตลาดเลยทีเดียว "
" หากคุณวิเคราะห์หุ้นด้วยตัวเอง มันจะมีความหมายกับคุณมากขึ้น แม้ว่าในบางครั้งมันอาจจะเป็นงานที่น่าเบื่อ แต่คุณก็จะซึมซับกับมัน"
อ่านรายงานประจำปี สอบถามบริษัทและคนที่เกี่ยวข้อง ศึกษาประวัติที่ผ่านมาของบริษัท ดูว่า ภายใต้สถานการณ์ไหนที่บริษัทจะสามารถสร้างผลการดำเนินงานได้ดี ในสถานการณ์แบบไหนที่บริษัทจะมีผลงานที่ย่ำแย่
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ

แต่ทำ spread sheet นี่คืออะไรครับ
WEB

โพสต์ที่ 3

ข้อ 2 ทำตัวเป็นนักลงทุนช่างเลือก เลือกลงทุนในหุ้นที่คุณมีความมั่นใจสูงมากว่า มันน่าจะให้ผลตอบแทนที่ดี
" กลเม็ดที่สำคัญที่สุดในการสร้างความมั่งคั่งจากตลาดหุ้นก็คือการไม่ขาดทุน มีนักลงทุนหลายคนที่อาจจะทำกำไรได้ดีมากๆติดต่อกันสองปีแต่ต่อมาก็ประสบกับภาวะขาดทุนอย่างหนัก นักลงทุนหลายๆคนมักจะรู้สึกว่า พวกเขาควรจะทำอะไรบางอย่างอยู่ตลอดเวลา คุณไม่ควรรู้สึกแบบนั้น คุณควรจะรอคอยด้วยความอดทน รอจนคุณเจอหุ้นที่คุณมั่นใจอย่างมากว่ามันน่าจะให้ผลตอบแทนที่ดี แค่ไอเดียดีๆไอเดียเดียวในระยะเวลา 10 ปีก็สามารถทำให้คุณทำกำไรได้มากกว่าคนส่วนใหญ่แล้ว " ( แต่สงสัยว่าโบรกจะเจ๊งซะก่อน)
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 4

การทำ spread sheet ของ Jim Rogers ก็คือ การวิเคราะห์และการคาดการณ์ตัวเลขและแนวโน้มของตัวเลขที่สำคัญๆอย่าง profit margins, roe, receivable, inventory และอื่นๆครับ
ข้อ 3 นักลงทุนที่ดีต้องศึกษาประวัติศาสตร์
การศึกษาประวัติและงบการเงินที่ผ่านมาหลายๆปีของบริษัทจะทำให้เราเข้าใจถึงวัฏจักรธุรกิจของบริษัท การศึกษาประวัติศาสตร์ของตลาดหุ้นจะทำให้เราตระหนักว่า ความบ้าคลั่งรูปแบบเดิมๆจะเกิดขึ้นในตลาดกระทิงทุกครั้ง ในตลาดหมีก็เกิดความตื่นกลัวหวาดหวั่นแบบเดิมๆขึ้นทุกครั้งด้วยเข่นกัน
ข้อ 4 อย่าซื้อหุ้นที่มี P/E สูงๆ
" การที่หุ้นมีการซื้อขายกันที่ P/E สูงๆ อาจจะบ่งชี้ว่า เวลาของหุ้นตัวนั้นใกล้จะหมดลงแล้ว " อย่างไรก็ตาม การที่หุ้นมี P/E สูงๆไม่ได้ทำให้ Jim ขายหุ้นออกไปในทันที เขาจะวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานของบริษัทก่อนว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงไปหรือไม่อย่างไร

VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 5

สวัสดีครับ คุณWEB
หนังสือกุญแจห้าดอกขายดีขึ้นไหมครับ
อยากทราบผลงานว่าคอลัมน์Valueway ช่วยยอดขายได้หรือเปล่า
เพื่อที่ผมจะลองประมาณยอfคนอ่านคร่าวๆดูนะครับ

หลักการลงทุนของจิม โรเจอร์ไม่ทราบหาได้จากหนังสือเล่มไหนครับ
จะสั่งมาอ่านบ้างครับ
ผมชอบจิม โรเจอร์มากๆแต่หาหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนของจิมไม่ได้
มีแต่หนังสือท่องเที่ยวรอบโลกของจิม (ยังไม่ได้อ่านเลย)

ผมชอบจิม โรเจอร์ตรงที่จิมบอกว่า
"Market's always wrong"

คำเดียวสั้นๆ แต่มีความหมาย
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับคุณWEB
กำลังแปลหนังสือของจิม โรเจอร์ อยู่หรือเปล่าครับ
WEB

โพสต์ที่ 7

คุณวิบูลย์ครับผมจะทราบยอดขายของเดือนตุลาประมาณกลางเดือนพฤศจิกาครับ พอผมทราบยอดแล้วผมจะแจ้งคุณวิบูลย์อีกครั้งนะครับ
Jim Rogers เคยเขียนบทความไว้และถูกนำไปเป็นบทนำของหนังสือContrarian Investing ของ Gallea ครับ บทความเดียวกันนี้ยังถูกรวมไว้ในหนังสือ The Book of Investing Wisdom ของ Krass ด้วยครับ อีกแหล่งหนึ่งก็คือหนังสือ The New Money Masters ซึ่งต่อมา update เป็น Money Masters of Our Times ของ John Train ครับ Train จะเขียนถึง Jim ไว้หนึ่งบทครับ และในเดือนธันวา Jim จะออกหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนใน commodity ครับ สำหรับผม ผมชอบที่เขาเล่าถึงตอนที่เขาคาดว่า ธุรกิจinvestment bank และ broker กำลังจะแย่ครับ เขาเล่าว่าตอนนั้น ธุรกิจเหล่านี้ต่างจ้างพนักงานเพิ่ม, ขยายกิจการ และระดมทุนกันยกใหญ่ เขาบอกว่า ตอนนั้นถ้าไปถามคนที่จบ MBA จาก Harvard ใครๆก็บอกว่าอยากทำงานทางด้าน investment bank กันทั้งนั้น เขาเห็นอย่างนี้ก็รู้เลยว่า ธุรกิจนี้ใกล้จะถึงจุดจบแล้ว นี่ล่ะครับ Contrarian investor ตัวจริง
คุณวิบูลย์ครับถ้าคุณวิบูลย์ยังไม่มีบทความที่ว่า กรุณาส่งที่อยู่ให้ผมทาง PM นะครับ ผมจะส่งไปให้อ่าน ทั้ง 2 ชิ้นรวมกันประมาณ 30 กว่าหน้า A5 เท่านั้นเองครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ขอด้วยครับ อิอิ
Expecto Patronum!!!!!!
WEB

โพสต์ที่ 9

ผมพิมพ์ดีดไม่เป็นเลยครับ จิ้มช้ามากๆๆๆๆ กว่าผมจะพิมพ์เสร็จ โพสเสร็จ ก็เพิ่งมาเห็นที่คุณต.หยวนเปียวเขียนครับ ขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่ได้กำลังแปลหนังสือของจิม โรเจอร์ หรอกครับ ไม่รู้จะหยิบเล่มไหนมาแปลดีเพราะหนังสือที่เขาเขียนจะเกี่ยวกับหุ้นน้อยครับ ผมกำลังแปลทางด้านจิตวิทยาการลงทุนครับ เห็นหนังสือแนวนี้ยังไม่ค่อยมีครับน่าจะมีประโยชน์ พอดีพักน่ะ
ครับก็เลยหาอะไรมาโพสครับ ลืมบอกครับว่าที่เอามานั้นมาจาก The Passionate Investor ซึ่งout of print ไปแล้วครับ
คุณ harry ส่งที่อยู่ให้ผมแล้วผมจะส่งไปให้ครับ ความจริงผมมี material ทางการลงทุนอยู่มากพอสมควรครับ แต่ของพวกนี้มีลิขสิทธิ์และงานของผมก็เกี่ยวกับลิขสิทธิ์ ผมก็เลยกังวลอยู่เหมือนกันครับ

ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ไม่เป็นไรครับคุณWEB เห็นการโพสต์ก็เข้าใจครับว่าสวนกัน
อ่านที่โพสต์แล้วชอบมากครับ กะจะรอซื้อ (ยิ้ม)

พูดเรื่องจิตวิทยาต่อการลงทุน เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
พอดีผมซื้อหนังสือมา1เล่ม ของกฤษณมูราติ เรื่อง
อิสรภาพเกิดขึ้นเมื่อคุณไม่รู้ (Freedom from the known)
ราคาแค่ 50บาท หนา120หน้า อ่านแล้วเข้าท่าดี
น่าจะเป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนได้ด้วย

ที่ราคาหนังสือแค่50บาท เข้าใจว่ามีผู้บริจาคคล้ายๆกับ
พลังแห่งชีวิต ที่โฆษณาอยู่ตอนนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 11

Jim Rogers จะออกหนังสือเล่มใหม่ครับ

Hot Commodities: How Anyone Can Invest Profitably in the World's Best Market

สั่งจองได้ที่ amazon.com ครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
ล็อคหัวข้อ