การลงทุนที่มีหลักการ -----> มันคืออะไร???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

การลงทุนที่มีหลักการ -----> มันคืออะไร???

โพสต์ที่ 1

ผมสะดุุใจกับคำตอบที่ พี่วิบูลย์ 007 ตอบในเวปนี้หลายต่อหลายครั้งในพักหลัง พี่เน้นในเรื่องหลักการ ไม่ใช่วิธีการ ผมอ่านดูแล้วก็ยัง งงๆ อยู่ว่าสิ่งใดที่เรียกว่าหลักการ สิ่งใดเรียกวิธีการ แล้วแยกแยะมันออกจากกันอย่างไร จะเปรียบ เหมือนหลักการเป็นลมปราณ และ วิธีการเป็นเพลงกระบี่หรืออย่างไร แล้วลมปราณและเพลงกระบี่ของจอมยุทธ์น้อยใหญ่แต่ละท่านในห้องนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ? :P
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ถ้าผมเข้าใจที่ซือแป๋วิบูลย์เขียนถูก (ลึกซึ้งมากกกก) หลักการของการลงทุนเหมือนเข็มทิศที่เราใช้ในการเดินทาง ในขณะที่พาหนะที่เราใช้ในการเดินทางและเส้นทางคือวิธีการ

เช่น หลักการในการลงทุนคือการลงทุนระยะยาว มีหุ้นกระจายในหลายๆ อุตสาหกรรมเพื่อกระจายความเสี่ยง ใช้เงินออมในการลงทุน และ หวังเงินปันผลเป็นหลักก่อนค่อยมอง capital gain

หรือ การลงทุนระยะยาวที่มุ่งเน้นที่บริษัทที่ดีเลิศไม่กี่ตัว กิจการที่มี DCA สูงๆ ลงทุนไปเรื่อยๆ โดยเน้นที่ capital gain ที่จะได้มากกว่าเงินปันผล

หรือ การลงทุนที่ไม่เน้นระยะเวลา ดูงบการเงินและราคาที่ถูกกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ พร้อมจะขายเมื่อราคาขึ้นไประดับที่สูงกว่ามูลค่าที่แท้จริง

หรือ การลงทุนในหุ้นหลากหลายประเภท และทุกๆ หุ้นที่ลงทุนจะต้องมี stories บอกว่าทำไมเราซื้อหุ้นนั้น ขายเมื่อสิ่งที่เกิดขึ้นจริงผิดเพี้ยนไปจาก stories ที่เรากำหนดไว้

หรือ การลงทุนที่เกิดจากความเข้าใจในความผันผวนของราคา

หรือ ........อีกเยอะแยะ

ผมว่าหลักการลงทุนกำหนดวิธีการลงทุนระดับนึง ไม่มีหลักการลงทุนใดดีที่สุด มีแต่จะเหมาะกับตัวเองที่สุดครับ เช่นวิธีการในการเน้นที่วิเคราะห์ธุรกิจ วิเคราะห์อุตสาหกรรม ดูงบเป็นข้อมูลประกอบ ก็จะใช้ได้กับหลักการอย่างนึงแต่อาจจะไม่เหมาะกับอีกแบบนึง ในขณะที่การเน้นที่การหามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ เข้าใจงบการเงินอย่างถ่องแท้ ก็เหมาะกับหลักการการลงทุนอีกแบบ

เทียบแล้ว (แบบคนบ้าหนังจีนเหมียนกัลล์) หลักการเหมือนวิทยายุทธที่ว่า "สงบ สยบเคลื่อนไหว เคลื่อนไหวทีหลัง ถึงเป้าก่อน" ในขณะที่คือวิธีการเหมือนกับ กระบวนท่าและการฝึกฝนครับ :D

มั่วๆ เอาเองตามความเข้าใจส่วนตัวของเด็กเตรียมอนุบาล VI อย่างผมครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

สำหรับผมแล้ว

หลักการ คือการวางแผนในระดับบน เพื่อนำไปสู่ชัยชนะ
เป็นการกำหนดกลยุทธ์ในวงกว้าง สงครามจะชนะหรือแพ้
เริ่มที่นี่

วิธีการ คือการนำแผนการที่วางไว้ไปปฏิบัติเพื่อให้ได้ชัยชนะ
ซึ่งอาจจะต้องมีการปรับเปลี่ยนไปตามสถานการณ์ต่างๆ

เหมือนที่ซุนวูบอกไว้ว่า

"Warfare is a great matter to a nation;
it is the ground of death and of life;

it is the way of survival and of destruction, and must be examined.

Therefore, go through it by means of five factors;

compare them by means of calculation, and determine their statuses:

One, Way, two, Heaven, three, Ground, four, General, five, Law.

The Way is what causes the people to have the same thinking as their superiors;

..."

หลักการก็คือ The Way ครับ เป็นอันดับหนี่งในองค์ประกอบทั้งห้าของ
การทำสงคราม

การลงทุนก็คือการทำสงคราม
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณอาจารย์ Ayethebing กับอาจารย์ CK

ถ้าเปรียบเทียบการลงทุนคือการทำสงคราม
หลักการก็คือยุทธศาสตร์ หรือ Strategy
วิธีการก็คือยุทธวิธี หรือ Methodology

ถ้าน้องch_army เข้าสงครามโดยไม่มียุทธศาสตร์
ลุยเข้าไปอย่างเดียวเพราะถือว่าเรามีวิธีต่อสู้ที่ดี เช่นเก่งดาบ เก่งทวน เก่งกระบี่
ถามว่าน้องch_armyจะชนะหรือจะแพ้สงครามครั้งนี้

ขอตอบว่า.........แล้วแต่คู่ต่อสู้ว่าจะมีกลยุทธเหนือกว่าเราหรือไม่

การลงทุนก็เช่นเดียวกัน
มีแต่วิธีการ แต่ไม่มีหลักการ
ก็เหมือนเข้าสงครามโดยไม่มียุทธศาสตร์

ดังนั้น ยุทธศาสตร์จึงมาก่อนยุทธวิธีเสมอ
ถ้าอยากจะชนะสงครามมากกว่าแพ้

พอเข้าใจไหมครับ
คัดท้าย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อิอิ ท่าน CK อ่านเล่มเดียวกับผมแน่เลย Bing-Pha .. ชอบมากๆครับ ผมว่าตำราพิชัยสงครามซุนวูนี่ อ่านแล้วนำมาประยุกต์ได้มากมาย เรื่องการเล่นหุ้นก็ด้วยครับ ผมอ่านแล้วได้ข้อคิดทำให้เล่นหุ้นได้ดีขึ้นมากครับ

ผมชอบเยอะมาก แต่ประโยคที่จำได้อันหนึ่ง คือ

เราจะชนะศัตรูได้เมื่อ ศัตรูเปิดโอกาสให้เราชนะ
และ เราจะพ่ายแพ้ เมื่อเราเปิดโอกาสให้ศัตรูเอาชนะ

ผมชอบมากๆ คิดเปรียบเทียบกับการลงทุนแล้วผมว่าจริง
อีกอันที่ชอบคือ ซุนวู เน้นการรอคอย มากกว่าการเข้าต่อสู้อย่างห้าวหาญ ซุนวูเน้นการรอคอยโอกาส เน้นเอาคนมากสู้คนน้อย ผมชอบอีกประโยคคือ

ขุนศึกที่ชนะ กับ ขุนศึกที่พ่ายแพ้ ต่างกันนิดเดียว คือ
ขุนศึกที่ชนะ ออกรบ เพื่อไปเอาชัยชนะ
แต่ ขุนศึกที่พ่ายแพ้ ออกรบเพื่อหวังชัยชนะ

อันนี้ก็ประยุคกับเรื่องการลงทุนได้เช่นกันครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK

โพสต์ที่ 6

:D
I191
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

:D :D :D

-คือผม สับสนอยู่ครับพี่ๆๆ อ่าน ริชเเดด เล่ม สอนลงทุน เค้าบอกว่า
คนทั่วไปเปงได้แต่นักลงทุนรายย่อย ไม่ได้เปงนักลงทุนผู้ชาญฉลาด การลง
ทุนแท้จิงคือต้องสร้างบริษัทแล้วขายให้แก่ผู้อื่นลงทุน งงงอ่ะ ใครช่วยแถลงไขหน่อยครับ

- ตกลงแล้ว vi เนี่ยมีความหมายมากว่า ซื้อ ถือ แล้วภาวนาหรือป่าวครับ
ตอนเริ่มใหม่ๆ พี่ๆๆ เอาอะไรมาเช็คว่าแล้วเริ่มเข้าลู่ทางนี้แล้ว เพราะว่ากว่าผลระยะยาวจะออกก้อตั้งหลายปี

ไม่ได้ก่อกวนน่ะครับกำลังสับสน จิงๆๆ แนวคิดยังไม่ได้เลยครับ กุ้งใจจัง :cry: :cry:
VIB007

โพสต์ที่ 8

I191 เขียน::D :D :D

-คือผม สับสนอยู่ครับพี่ๆๆ อ่าน ริชเเดด เล่ม สอนลงทุน เค้าบอกว่า
คนทั่วไปเปงได้แต่นักลงทุนรายย่อย ไม่ได้เปงนักลงทุนผู้ชาญฉลาด การลง
ทุนแท้จิงคือต้องสร้างบริษัทแล้วขายให้แก่ผู้อื่นลงทุน งงงอ่ะ ใครช่วยแถลงไขหน่อยครับ

ปลูกต้นไม้ก็เป็นการลงทุนได้ครับ
ปลูกจากต้นเล็กๆแล้วก็เติบโตจนให้ดอกให้ผล
การลงทุนก็เช่นเดียวกัน
การลงทุนที่แท้จริงไม่จำเป็นต้องสร้างบริษัทแล้วขายเพียงอย่างเดียว
ผมว่าคุณเข้าใจผิดแล้วละครับ ลองกลับไปอ่านหนังสือดูอีกรอบ
I191 เขียน:: - ตกลงแล้ว vi เนี่ยมีความหมายมากว่า ซื้อ ถือ แล้วภาวนาหรือป่าวครับ
ตอนเริ่มใหม่ๆ พี่ๆๆ เอาอะไรมาเช็คว่าแล้วเริ่มเข้าลู่ทางนี้แล้ว เพราะว่ากว่าผลระยะยาวจะออกก้อตั้งหลายปี
ไม่ได้ก่อกวนน่ะครับกำลังสับสน จิงๆๆ แนวคิดยังไม่ได้เลยครับ กุ้งใจจัง :cry: :cry:
ลองสงบสติอารมณ์ ใช้เวลากับตัวเองสักพัก
ให้เวลากับตัวเอง อย่าใจร้อน
ทดลองลงทุนเริ่มจากจุดเล็กๆ แล้วค่อยๆศึกษาเพิ่มเติม

ซื้อแล้วถือภาวนา คงเอามาจากหนังสือเล่มที่ว่า
อันนี้ก็แล้วแต่จะเข้าใจ
แต่ผมไม่เคยภาวนา ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยในการลงทุนของผมแต่อย่างใด

ลองหาหนังสือการลงทุนเล่มอื่นมาอ่านดูบ้างครับ
เล่มเดียวคงบอกอะไรได้ไม่หมด
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

VIB007 เขียน:ขอบคุณอาจารย์ Ayethebing กับอาจารย์ CK
เป็นได้แค่อาจารย์ใบ้หวยครับ ใบ้หุ้นไม่ได้ :lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 10

ตำราพิชัยสงครามของซุนวู หรือชื่อภาษาจีนว่า ปิงฟ่า มีคนแปลหลายฉบับมากๆ ครับ

ผมขอแนะนำ 1 เล่มนี้ครับ

Sun Tzu's The Art of WAR ตำราพิชัยสงคราม ของซุนวู
แปลจากต้นฉบับภาษาจีน โดยแกรี่ แกเกลียดิ

แปลเป็นไทย โดยสำนักพิมพ์ AR โดย พ.ท. วีรจิต กลัมพะสุต ราคา 180 บาท

เล่มนี้ ไม่มีการตีความหรือตัวอย่างนะครับ ให้ไปตีความหรือประยุกต์ใช้กันเองตามสะดวก

ฝั่งซ้ายเป็น อักษรจีน พร้อมคำแปลเป็นไทย คำต่อคำ
ด้านขวาเป็นคำแปลและเรียบเรียงเป็นภาษาไทย อ่านง่ายๆ แล้วให้ไปคิดต่อกันเองครับ

เล่มอื่นๆมีตัวอย่าง ตีความให้ ผิดถูกไม่รู้ครับ หาอ่านเพิ่มเติม วิเคราะห์เองตามสะดวกนะครับ
ch_army

โพสต์ที่ 11

หากพูดถึงหลักการแล้วผมเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับ คุณหมอยรรยงค์ รู้สึกว่า หลักการคือ การไม่ take risk ผ่านทางวิธีการของท่าน จะว่าไปแล้วก็เห็นได้ว่าหลักการคือไม่ยอมรับความเสี่ยงจากการขาดทุนแม้แต่น้อย ซึ่งจะว่าไปแล้ว บัฟเฟตเองก็คงมีหลักการในใจเช่นเดียวกันคือ ไม่ยอมเสี่ยงเด็ดขาดที่จะขาดทุน จะว่าไปแล้ว หลักการในใจทั้งสองท่าน เหมือนๆกัน แต่วิธีการต่างกันเท่านั้นเอง จะถือเป็น ความเหมือนที่ core strategy แต่ต่างที่ technique และ tactic ได้ไหมครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Mon money

โพสต์ที่ 12

คุณchamคิดแบบเดียวกับผม และผมก็คิดว่านั่นแหละคือแก่นสารหรือหลักการที่ถูกต้อง ส่วนวิธีการเป็นเรื่องของแต่ละคนจะฝึกฝนมาจนเกิดความสำเร็จ

ถ้าคุณต้องการความสำเร็จต้องฝึกฝน มันไม่ได้มารวดเร็วหรอกครับ

คุณมีโอกาสน็อคแชมป์โลกได้น้อยมากหากคุณเพิ่งเริ่มหัดมวย คุณมีแต่โชคเท่านั้นที่จะทำให้คุณน็อคเขาได้ และคุณคิดว่าโชคมันจะอยู่กับคุณตลอดเวลาหรือ

ด้วยหลักการที่ถูกต้อง วิธีการที่ปฎิบัติมาจนเป็นเลิศ มันจะช่วยให้คุณประสบความสำเร็จ ไม่เร็วอย่างที่คิดแน่ๆไม่ว่าคุณจะลงทุนแบบไหนก็ตาม ผมยืนยัน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ch_army

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ ผมเองคิดว่าพอเรามองเข้าไปในหลักการการไม่ยอมเสี่ยง เราจะเข้าใจว่าทำไม เกรแฮมต้องมีหลักของ margin of safety ทำไมบัฟเฟตต้องศึกษาถึงความยั่งยืนในการแข่งขันพร้อมท้งหาโอกาสชั้นเลิศในการเข้าซื้อ หรือเข้าใจแม้ว่าทำไม โซรอสจึงโจมตีค่าเงินบาท(เจ็บแปลบ) :( เพราะเค้าเลือกทำสิ่งที่แทบจะไม่เสี่ยงหรือเสี่ยงน้อยมากในมุมมองและวิธีการของตนนั่นเอง แต่หากมองอีกมุมหนึ่งแบบการพนัน คือเสี่ยงดวงเอา เสี่ยงมากได้มาก ก็จะมีความคิดและแนวทางที่แตกต่างมากทีเดียว และที่สำตัญที่ผมว่าจะแตกต่างมากในสองหลักการคือจังหวะในการเข้าซื้อ-ขายรวมทั้งเวลาในการพิจารณาหาเหตุผลในการเข้าซื้อ-ขายอย่างละเอียด

VIB007

โพสต์ที่ 14

ch_army เขียน:ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ ผมเองคิดว่าพอเรามองเข้าไปในหลักการการไม่ยอมเสี่ยง เราจะเข้าใจว่าทำไม เกรแฮมต้องมีหลักของ margin of safety ทำไมบัฟเฟตต้องศึกษาถึงความยั่งยืนในการแข่งขันพร้อมท้งหาโอกาสชั้นเลิศในการเข้าซื้อ หรือเข้าใจแม้ว่าทำไม โซรอสจึงโจมตีค่าเงินบาท(เจ็บแปลบ) :( เพราะเค้าเลือกทำสิ่งที่แทบจะไม่เสี่ยงหรือเสี่ยงน้อยมากในมุมมองและวิธีการของตนนั่นเอง แต่หากมองอีกมุมหนึ่งแบบการพนัน คือเสี่ยงดวงเอา เสี่ยงมากได้มาก ก็จะมีความคิดและแนวทางที่แตกต่างมากทีเดียว และที่สำตัญที่ผมว่าจะแตกต่างมากในสองหลักการคือจังหวะในการเข้าซื้อ-ขายรวมทั้งเวลาในการพิจารณาหาเหตุผลในการเข้าซื้อ-ขายอย่างละเอียด
ผมว่า คุณch_army เริ่มจะเข้าใจแล้วละครับ
ลองศึกษาไปเรื่อยๆ แล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ
ค้นหาให้ได้ว่าอะไรอยู่เบื้องหลังการตัดสินใจลงทุนของนักลงทุนต้นแบบของเรา
มากกว่าจะหา"วิธีการ"หรือ"สูตรสำเร็จ"ของการลงทุน

แล้ววันหนึ่งจะมี"วิธีการ"ที่เหมาะกับคุณch_armyเองจากประสบการณ์
โดยอยู่บนหลักการเดียวกันที่เราเข้าใจ

โชคดีครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 15

:lol: UP :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ch_army

โพสต์ที่ 16

ก็ต้องขอบคุณพี่ๆในนี้ด้วยครับ ในด้านความรู้ และประสบการณ์ ผมว่ายังไงถึงจะรู้แต่ขาดประสบการณ์ผมก็ยังจะรู้ได้ไม่ครบถ้วนและขาดทักษะด้านอารมณ์ และการตัดสินใจตามยุทธศาสตร์ที่วางไว้ อย่างมีวินัย ซึ่งอันนี้ต้องอาศัยเวลาและความอดทน ส่วนยุทธศาสตร์ผมคงลงตัวที่ เน้นการหลีกเลี่ยงความเสี่ยง มากกว่า กระจายความเสี่ยง และ ใช้กระจายความเสี่ยง มากกว่า ยอมรับความเสี่ยง (เป็นเหมือนสิ่งพึ่งระลึกในใจ) สิ่งนี้จะนำไปสู่การพัฒนา ในระดับ ยุทธวิธีต่อไป ผ่านทางวิธีการของ กูรูต่างๆ บางทีอาจไม่ใช่ VI ก้ได้ แต่ต้องตรงกับยุทธศาสตร์ที่ว่า อย่างมีเหตุมีผลด้วย

ล็อคหัวข้อ