สำหรับviมือใหม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากวัตถุประสงค์หลักของเว็บไซด์นี้สร้างขึ้นเพื่อเป็นแหล่งสำหรับศึกษาวิธีการลงทุนแบบเน้นมูลค่าหรือvi และเพื่อให้ไปถึงวัตถุประสงค์นั้นจึงอยากทราบความคิดเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆนักลงทุนโดยเฉพาะมือใหม่ว่าอยากให้เว็บไซด์นี้มีองค์ประกอบหรือmenuอะไรเพิ่มเติม รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ หากทางทีมงานพิจารณาเห็นแล้วว่าเหมาะสมและสามารถปฏิบัติได้ จะนำข้อเสนอแนะนั้นไปดำเนินการเพื่อที่จะได้เป็นแหล่งความรู้ตามวัตถุประสงค์อย่างแท้จริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 2

อันดับแรก link หนังสือที่มาแนะนำครับ
แล้วกไปขอ sponser เค้าด้วย ถ้าทำได้
จาก se-ed จาก amazon จากอะไรก็ว่าไป
พูดได้ครับ แต่ผมไม่รู้เหมือนกันว่าทำง่ายเปล่า
ไม่ค่อยรู้เรือง e commerce เท่าไหร่
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Re: สำหรับviมือใหม่ครับ

โพสต์ที่ 3

genie เขียน:เนื่องจากวัตถุประสงค์หลักของเว็บไซด์นี้สร้างขึ้นเพื่อเป็นแหล่งสำหรับศึกษาวิธีการลงทุนแบบเน้นมูลค่าหรือvi และเพื่อให้ไปถึงวัตถุประสงค์นั้นจึงอยากทราบความคิดเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆนักลงทุนโดยเฉพาะมือใหม่ว่าอยากให้เว็บไซด์นี้มีองค์ประกอบหรือmenuอะไรเพิ่มเติม รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ หากทางทีมงานพิจารณาเห็นแล้วว่าเหมาะสมและสามารถปฏิบัติได้ จะนำข้อเสนอแนะนั้นไปดำเนินการเพื่อที่จะได้เป็นแหล่งความรู้ตามวัตถุประสงค์อย่างแท้จริง

:arrow: น่าจะมีปฏิทินหุ้น ที่บอกXD ชื่อหุ้น ปันผลเท่าไหร่ วันที่เท่าไหร่ ผลตอบแทนกี่%

XRวันที่เท่าไหร่ ชื่อหุ้นอะไร อัตราส่วนเท่าไหร่

และอื่นๆ ลงไว้แบบเดียวกับที่เข้าดานบัญชี ชุดหนึ่งเลย
อย่างอื่นให้ทุกๆท่านเสนอต่อครับ
yoyo

โพสต์ที่ 4

เพิ่มบทความเครดิตภาษีปันผล
อย่างละเอียด เอาแบบคิดตามได้เลย
เพราะ VI ส่วนใหญ่มีหุ้น ปันผลทั้งนั้น
และผมเชื่อว่าหลายๆคนยังไม่รู้ข้อดีจุดนี้ด้วยซ้ำ
yoyo

โพสต์ที่ 5

และก็รวบรวมข้อความดีๆที่อยู่ในกระทู้มาจัดเป็นบทความก็เยี่ยมนะครับ
โดยอาจจะขอบอนุญาติจากเจ้าของก่อน
อย่างจดหมายถึงลุงขวดของพี่ครรชิตนี่ก็ยอดเยี่ยม
หรือเรื่องบริษัทประกันใน Value Account
หลายๆอันดีๆทั้งนั้นเลยครับ
yoyo

โพสต์ที่ 6

บทความเรื่อง intrictic value การประเมินมูลค่าหุ้นอีกครั้ง
บทความก่อนผมอ่านแล้ว แต่ไม่ค่อย get เท่าไหร่
อย่างการประมาณ metco ที่เฮียแกประมาณไว้ใน
http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... .php?t=651
ก็ได้ครับตัวอย่าง IRC อันนั้นผมงงๆครับ

เพิ่มพจนานุกรมด้วยครับ พวกตัวย่อยที่ชอบคุยกันทั้งหลาย
และก็ความหมายด้วยครับเช่น FCF DCF Amor. ฯลฯ

ขอเยอะไปมั๊ยเนี่ย
genie

โพสต์ที่ 7

บอกมาเยอะๆเลยครับ :D
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 8

น้อง yoyo

ผมกำลังเขียนเรื่องขอเครดิตเงินปันผลอยู่ เอาแบบฉบับง่ายตามความรู้ที่มี
อดใจรอสักหน่อยนะครับ คนเพิ่มเริ่มหัดเขียนน่ะ

:wink: :wink:
genie

โพสต์ที่ 9

พี่ได้ไอเดียพจนานุกรมแล้วละ อืม....ๆ น่าจะใช้ได้
snail
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

vocabuary & calendar can e seen at www.set.or.th :idea:
evry thing 's there. here TVI should have only net link, i think.. :idea:
ripper

โพสต์ที่ 11

ผมข้อเสนอหน่อยนะครับ...อย่างผมเนี้ยมือใหม่จะหาค่า P/E P/B EPS ผลตอบแทนต่อหุ้น...หรือค่าที่จำเป็นสำหรับการวิเคราะห์หุ้น...เนี้ย หาไม่ได้อะครับ...อย่างน้อยๆถ้าที่นี่มีก็จะเป็นประโยชน์อย่างมากครับสำหรับมือใหม่ๆ อย่างผม... :lol:
นายสต็อก

โพสต์ที่ 12

ผมอยากให้มีเรื่องราวเพิ่มเติม เช่น :idea:
การเคาะราคาซื้อขาย...ตามช่วงต่างๆ ของ ตลาดเมืองไทย
การป้องกันความเสี่ยงในการลงทุน
เรื่องขำขันและเกร็ดเล็กๆน้อยๆจากนักลงทุนรุ่นต่างๆ
การแยกเนื้อหา เป็นส่วนๆ เช่นสำหรับInvestor กลุ่ม Beginner, Intermediate, หรือ Advanced ครับ

นอกจากนี้ก็ตามความเหมาะสมของ เจ้าหน้าที่เว็บครับ! 8)
yoyo

โพสต์ที่ 13

เรื่องตลกๆคลายเครียดเกี่ยวกับตลาดหุ้นก็ได้
แต่อาจจะหายากสักหน่อยนะอันนี้

แต่ถ้าแลกเปลี่ยนกันในนี้ก็น่าจะพอมีบ้าง
อย่างผมก็เคยเจอเรื่องตลกในห้องค้าฮาๆดี
Meeja

โพสต์ที่ 14

ประสบการณ์ในอดีตของพี่ๆ คงได้ขึ้นซะทีนะครับ
ห้องสัมมนาโดยนัดเวลา แบบที่เคยมีเสนอไว้
แนวทางการจัดพอร์ตการลงทุนตามช่วงอายุเพื่อเกษียณไวๆ
วิธีการประเมินธุรกิจด้านคุณภาพ
วิธีการประเมินมูลค่าหุ้นพร้อมตัวอย่าง
วิธีการประเมินมูลค่าหุ้นแบบ VI แต่ผิดพลาดไม่เป็นตามนั้น พร้อมเหตุผล

แนะนำร้านอาหารอร่อย (ไม่เกี่ยวเลย แต่อร่อยราคาถูกน่าจะหาได้นะ พี่ Genie อ้วนเอาๆ)
genie

โพสต์ที่ 15

เฮ้ย ที่อ้วนไม่ใช่อะไรหรอก เป็นเพราะต้องทำงานให้ที่บ้าน และบริการTVIด้วยไง เลยไม่มีเวลาออกกำลังกายและหาสวาๆ เฮ้อชีวิตอับเฉา :cry:
ann

โพสต์ที่ 16

อยากได้คู่มือ VI หัดใหม่ค่ะเอาตั้งแต่ว่ามีหุ้น 400 ตัวเลือกตามค่า p/e , p/bv หรือเงินปันผล แล้วเหลือ 50 ตัวจากนั้นมาดูที่ผลการดำเนินงาน กำไร/ขาดทุน ฯลฯ เหลืออีก 20ตัวจากนั้นทำอะไรอีกคะถึงจะเหลือtop 5 or top 10 ในดวงใจ และอีกอย่างก็คือวิธีที่เขียนมาทั้งหมดถูกหรือเปล่าคะสำหรับการเริ่มต้น ขอบคุณที่มีwebนี้ค่ะ
Banchap

โพสต์ที่ 17

ขอให้มีวิธีวิเคราะห์งบการเงินเพื่อดูมูลค่าแท้จริง แบบยกตัวอย่างพร้อมกันไปด้วย เพื่อความเข้าใจ พยายามค้นดูจากกระทู้เก่า ๆ ต้องรวบรวมหลาย ๆอันเข้าด้วยกัน แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหมครับ
sappipat

โพสต์ที่ 18

ถ้าทำงานให้ tvi แล้วอ้วนก็หล่อสุดแล้วครับ
8)
ล็อคหัวข้อ