ปีเตอร์ลินซ์ -- ซื้อหุ้นตามเซียนยังเจ๊งได้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

ปีเตอร์ลินซ์ -- ซื้อหุ้นตามเซียนยังเจ๊งได้ครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีเจอบทความดีดีบทนึงครับ เป็นคติเตือนใจที่ดีครับ สำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ ที่ชอบซ์ื้อหุ้นตามคนอื่นครับ
(แต่ก่อนผมก็เป็นเหมือนกัน ใครบอกดีซ์ื้อหมด)

ที่มา wsj.com (Wallstreet Journal)
ใครต้องการบทจริง อ่านที่ website ข้างบนนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า มีนายคนนีงชื่อว่า Charles Glasgow ซึ่งนับถือบูชา Peter Lynch มาก นายคนนี้เล่าว่าติดตามดูผลงานนาย Lynch มาตลอดหลังจากที่ตัวเองได้อ่านหนังสือ " One Up on Wall Street"
นาย Glasgow บอกว่า เขาซื้อหุ้นตามนาย Lynch เพราะเขาคิดว่า ถ้าหุ้นดีพอสำหรับนายLynch แล้ว หุ้นนั้นก็ดีพอสำหรับเขาเช่นกัน
นาย Glasgow รู้ว่า Peter Lynch เข้าไปซื้อหุ้น SafeScript Pharmacies Inc เมื่อ สิงหาคม 2003 จำนวน 1.8 ล้านหุ้น จากรายงานผู้ถือหุ้น นาย Glasgow จึงได้ทุ่มเงินเกือบทั้งหมด $ 498,000 (~20,000,000 บาท :shock: ) เข้าซื้อหุ้น SafeScript Pharmacies Inc ด้วย

แล้วก็ยังมีนักลงทุนอีกเป็นร้อยที่เป็นแฟนคลับของ ปีเตอร์ลินซ์ ที่เข้าไปซื้อแห่กันเข้าไปซื้อหุ้นตัวนี้ จากนั้น เดือนมกราคมปีนี้ หุ้น Safe มี market value เท่ากับ $ 125 ล้าน ซึ่งปีเตอร์ลินซ์เป็นเจ้าของประมาณ 8%
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
kotaro

โพสต์ที่ 2

ต่่อมา เดือนกุมภาพันธ์ บริษัทก็เริ่มมีปัญหา มีการเข้าไปตรวจสอบบัญชีของบริษัทซึ่งพบว่ามีเงินสดหายไปถึง $2.5 ล้าน ทำให้ต้องปลด CEO กับผู้จัดการอีก 2 คนออกไป จากนั้นบริษัทก็แย่ลง ๆ จนต้องเข้าแผนฟื้นฟูกิจการ ราคาหุ้นก็ดิ่งลงเหวเรื่อยๆ

ดิ่งยังไงเข้าไปดูได้ที่นี่ครับ
http://finance.yahoo.com/q/bc?s=SAFSQ.PK&t=1y

หนังสือพิมพ์ได้ไปสัมภาษณ์ ปีเตอร์ลินซ์ครับ
ปีเตอร์ลินซ์บอกว่า เขาก็จนปัญญาเหมือนกัน มันเป็นอะไรที่เซอร์ไพส์มาก มันเป็นอะไรที่แย่มากๆ เขายังบอกอีกว่า การที่เขาซื้อหุ้น ไม่ได้หมายความว่าหุ้นที่เขาซื้อมันจะดีเสมอไป คนที่จะซื้อหุ้น ต้องทำการบ้านเอง อย่ามาซื้อตามเขา แต่ยังไงก็ตาม หุ้นตัวนี้ ปีเตอร์ลินซ์ก็ยังไม่ได้ขายแม้แต่หุ้นเดียว

กรณีแบบนี้อาจเกิดขี้นได้เสมอ สำหรับคนที่คิดจะซื้อหุ้นเพียงเพราะจะเลียนแบบ เซียนหุ้นที่มีชื่อเสียง
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

สรุปคือเจ๊ง

เรื่องหุ้นนี้ก็แปลกนะ บางคนที่ผมรู้จักเก่งมาก แต่บางช่วงทำไมมีความพิสดาร มากจนผลาดท่า

สงสัยต้องไปนั่งคิดทบทวน ทำการลงทุนให้เรื่องง่ายๆไม่สลับซับซ้อน

แต่สำหรับ ปีเตอร์ลินซ์ คงลืมมองความโปร่งใสผู้บริหารมั้งครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
kotaro

โพสต์ที่ 4

นักลงทุนเหล่านี้ที่ซื้อหุ้น บางทีบางครั้งเขาซื้อได้ต้นทุนตำ่กว่านักลงทุนรายย่อย เพราะบางทีเขาซื้อเป็นหุ้นกู้แล้วไปแปลงสภาพทีหลัง หรืออาจจะซื้อหุ้นโดยตรงจากบริษัทเลย

นสพ ยังไปสัมภาษณ์ Buffet อีกด้วยครับ Buffet บอกว่าเขาไม่ค่อยชอบการที่มีคนมาคอยตามดูว่าเขาซื้อหุ้นตัวไหน แล้วก็แห่ซื้อตามเขา ทำให้เขาบริหารจัดการหุ้นลำบาก เขาเคยร้องไปที่ SEC เกี่ยวกับเรื่องนี้ แต่ SEC ก็ไม่สนใจ

จริงๆ เรื่องของปีเตอร์ลินซ์ น่าสนใจ ก่อนเขาจะซื้อหุ้นตัวนี้ เขาเคยเชิญ CEO มาคุยที่บ้านเขาเลย CEO นายนี้มีชื่อว่า Swanson หลังจากคุยเสร็จ ปีเตอร์ลินซ์ก็บอกว่าน่าสนใจหุ้นตัวนี้ ก็เลยซ์ื้อเลย

ตอนนี้ นาย Swanson ไม่รู้ไปไหนแล้ว
kotaro

โพสต์ที่ 5

ปีเตอร์ลินซ์ เขาซื้อมาในราคาส่วนลดครับ ที่ นสพ ลง แล้วรู้สึกยังได้ warrant อีกด้วยครับ

หุ้นที่ ปีเตอร์ลินซ์ ถืออยู่มี

WorldQuest Network INc
Miller Industrial Inc
VarsityBooks.com Inc
Abraxas Petroleum Corp
Interep National Radio Sales
eRoomSystem Technologies Inc
Barbeques Galore Ltd

ที่สำคัญ การที่เราจะซื้อหุ้นตามคนอื่น เราต้องทำการบ้านของเราก่อนครับ อย่าหลับหูหลับตาซื้อ ไม่งั้นเราจะแบกความเสี่ยงไว้เต็มๆ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

แม่นแล้วครับ ผมโดนไปเยอะครับ ซื้อหุ้นตามคนอื่นแล้วเจ๊ง เหอะๆ

(คนอื่นซื้อหุ้นตามแล้วเจ๊งก็เคยมีครับ) :lol:
Minesweeper
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

หุ้นที่ลินซ์ซื้อก็มีทั้งขาดทุน/กำไร ครับ

ผมอ่าน Beating the Street ลินซ์สร้าง port จำลองของเขาขึ้นมาในปี 92

หุ้นบางตัวของเขาตอนนี้ยังราคาถูกว่าตอนปี 92 เลยครับ เช่น Body Shop ตอนที่เขาแนะนำราคา 325p ตอนนี้ราคา 158.5p

รูปภาพ

แต่บางตัวก็ดีครับ เช่น Fannie Mae (เพื่อนกับกับ Freddie Mac ของ บัพเฟต์) ตอนที่เขาแนะนำราคา 68.75$ ตอนนี้ก็ราคาใกล้ๆ ตอนนั้น แต่จำนวนหุ้น split มา 4 เท่า

รูปภาพ

ที่ผมสังเกตคือหุ้นที่เขาแนะนำไว้แล้วทำกำไรมากๆ ส่วนใหญ่จะเป็นพวก cyclical และพวก Saving and Loan แต่โดยรวมพอร์ตดังกล่าวก็ยังทำได้ดีกว่าตลาด เมื่อวัดในระยะ 2 ปีถัดมา (ต้นปี 92 จนถึง สิ้นปี 93)

สิ่งที่สำคัญจึงน่าจะเป็นการจัด portfolio ที่ดีด้วย เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน หุ้นที่เลือกมาอย่างดีแล้ว อาจจะเจอสถานการณ์บางอย่างที่คาดไม่ถึง ก็เป็นได้

ลินซ์บอกว่า ถ้าเราเลือกหุ้น 5 ตัว สมมติถ้ามีตัวหนึ่งกำไร 10 เท่า อีก 3 ตัว ไม่ไปไหน ส่วนอีกตัวหนึ่งนั้นลงเหวไปเลย เราก็ยังมี port เพิ่มขึ้น 2 เท่าอยู่ดี...
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ไม่น่าจะเป็นแฟนพันธุ์แท้ของ อ.ลินช์นะครับ เพราะอาจารย์ท่านเตือนไว้ตั้งแต่ต้นว่า....

"......There are at least three good reasons to ignore what Peter Lynch is buying: (1) he might be wrong! (A long list of losers from my own portfolio constantly reminds me that the so-called smart money is exceedingly dumb about 40 percent of the time);(2) even if he's right, you'll never know when he's chanegd his mind about a stock and sold; and (3) you've got better sources, and they're all around you. WHat maeks them better that is you can keep tabs on them, just as I keep tabs on mine...."

-Peter Lynch
One up on wall street, p.32
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
asdf
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

พระพุทธเจ้าท่านยังสอนไว้ว่าอย่าเชื่อครู-อาจารย์จนกว่าจะทดลองให้เห็นด้วยตัวเองครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 10

อย่างนี้ตามด่ากันไม่ได้นะครับ ดันซื้อตามเอง ไม่รู้ว่าเขารู้หรือไม่ว่าทำไม Lynchถึงซื้อหุ้นเหล่านั้น
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ล็อคหัวข้อ