ข่าววานนี้ ที่เขาว่าจะมีการขายทำกำไรหรือทุบเพื่อให้เหลือ450

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
heng1234
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข่าววานนี้ ที่เขาว่าจะมีการขายทำกำไรหรือทุบเพื่อให้เหลือ450

โพสต์ที่ 1

พี่ๆคิดว่าจริงหรือไม่ อ่านข่าวแล้วตกใจกับคนที่ซื้อตอนราคาที่ดัชนีประมาณ 500 จุด วันนี้ 480 แล้ว ทำไมโบรกเกอร์ถึงทำแบบนี้กัน มันยุติธรรมหรือเปล่าครับ แต่ไม่รู้ว่าข่าวนี้เป็นจริงหรือเปล่าแต่ผมว่ามีผลทางจิตวิทยาแน่นอน เพราะผมเองกะว่าจะเริ่มเก็บหุ้นเข้าพอร์ตใหม่ยังเปลี่ยนใจดสถานการณ์ก่อนเลยครับ อ่านมาจากข่าวหุ้นนะครับ
Solo

โพสต์ที่ 2

นี่ ละครับ กลลวง ตอน ใกล้จะ ทะลุ ทุกโบรก มองขึ้น เกือบทั้งนั้น พาคนไปติดดอยทีนึงก่อน แล้วกลับลำมามองว่าต้องย่อ เพือลดความร้อนแรง

คนที่ ดู เทคนิคคอลเป็น จะ ได้ เปรียบ มากมาก ไม่ถูกหลอก ครับ

พูดมากไป ก็ ไม่ดี นะ จะกลายเป็น มองพวกโบรก ในแง่ร้าย ครับ

พวกเรา ต้องขวนขวาย พิจารณา ด้วยตนเอง หรือ เพื่อนฝูงที่ ไว้ใจได้ จะปลอดภัย ครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

สัณชาตญาณ บ่งบอกถึงการเก็งกำไรที่หมดรอบวันที่3หมื่น7พันกว่าล้านแล้ว แต่ที่ประคับประคองได้มาถึงขณะนี้เป็นส่วนหนึ่งที่ คนย้ายเงินฝาก
มาลงทุนซื้อหุ้น วันนี้ไปนั่งที่ซีมีโก้ เห็นเจ้คนหนึ่งบอกซื้อหุ้นซีมีโก้ไว้กินปันผล ผมฟังแล้วก็นั่งอึ้ง
นี่เขาหลอกตัวเองไม่พอ
มาหลอกเราด้วย
เราบอกว่าดูซิไตรมาส1 ซิมีโก้ขาดทุน0.09บาท
แล้วยังไม่รู้เลยว่าไตรมาส2-3-4จะกำไรเท่าไหร่
จะเอาอะไรมาวิเคราะห์ได้ว่าเขาจะมีเงินมาปันผล2บาท
เขาบอกเอาความรู้สึก
เราเลยต้องเงียบแอบคิดในใจว่า...
ก็คงต้องยกผลประโยชน์ให้เหตผลทางใจ

ตามบายเล๊ย เจ้
snail

โพสต์ที่ 4

probably not. coz thai econ seem optimistic. :wink: but if that's true, it's we bought th'm all!! :D :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

คุณจะต้องไปสนใจดัชนีทำไมไม่มีประโยชน์ เราซื้อหุ้นดีๆ ไม่ได้ซื้อดัชนี คุณลองดูหุ้นดีๆซิมันขึ้นได้ไม่ย่อท้อเลย พี่ปรัชญาแกก็ซื้อเลื่อยๆ ผมก็ซื้อยิ่งลงยิ่งซื้อ ขึ้นก็ซื้อถ้าหุ้นดี อย่าไปสนใจมันเลยพวกนักวิเคราะห์ไม่ได้เรื่องหรอก หากเขารู้ทำไมเขาต้องเที่ยวมาบอกเราด้วย
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

คืองี้ครับ ถ้าเราเป็น vi แท้ๆ หุ้นที่เราถือจะขึ้นจะลงไม่เกี่ยวกับ SET Index หรือประมาณการณ์หรือรายใหญ่รายเล็กจะทุบหรอกครับ พอร์ตผมพองทุกวันครับ ไม่ว่า set index จะบวกหรือลบ

แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่ารอบนี้ set index มีสิทธิ์แตะ 445 ด้วยซ้ำครับ อะไรก็ไม่แน่ไม่นอน
ประจวบ
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ยิ่งอยู่นานยิ่งเห็นจริงในคำที่อจ.นิเวศน์และguru ท่านต่างๆที่พร่ำสอนว่า ไอคิว มีผลกับการลงทุนส่วนนึง แต่ที่สำคัญสุดคือ อีคิวครับ (ลองอ่านiq eq pq ที่อจ.นิเวศน์เขียนลงในwebนี้หลังสุด) และอีคิวที่สำคัญที่สุดคือ " อดทน" วึ่งมี2ด้าน
1. อดทนต่อความโลภ+กลัว
- เวลาหุ้นขึ้น อยากเข้าซื้อเนื่องจากกลัวตกขบวน + อยากขายทำกำไรเพราะกลัวอด(ในหุ้นที่กำไรแล้ว)
- เวลาหุ้นตก อยากเทขายไปรอรับในราคาต่ำกว่าเดิม(ไสตล์เก็งกำไร)
2.อดทนต่อการยึดมั่นในหลักการลงทุนแบบvi - เพราะต้องใช้เวลานานกว่าจะเห็นผลงานงอกเงยเป็นกอบเป็นกำ ซึ่งจะออกอาการมากเวลาดัชนีพุ่งปรู๊ดๆๆๆ หุ้นกลุ่มเก็งกำไรติดจรวดแต่หุ้นviคลานช้าๆ แต่ก็รอไม่นานครับตอนนี้ดัชนีตกแต่หุ้นviกลับวิ่งขึ้นสวนตลาด
สำหรับผมเองตอนนี้นั่งเฉยๆไม่ซื้อไม่ขายไม่สนใจดัชนี นั่งเฝ้าหุ้นที่ตัวเองคิดว่าvalueแท้ๆ รอราคาตกลงมาถึงจุดที่ตัวเองสบายใจ(margin of safetyมากพอ)จึงเข้าลงทุน ต้อง ยอมรับว่าไม่ได้จบfinance หรือบัญชี เป็นแค่อาชีพอิสระ ทำให้ประเมิณมูลค่าหุ้นไม่แม่น แต่พยายามขีดวงตัวเองไว้ในกิจการที่คิดว่าไม่ซับซ้อน(circle of competence) เข้าใจง่ายๆ ไม่มีwarrant เป็นผู้นำในกลุ่ม อยู่มานานๆๆๆ ปันผลดีตลอดสม่ำเสมอและน่าจะปันผลดีแบบนี้ต่อไปในอนาคต ไม่เปลี่ยนแปลงผลิตภัณฑ์หรือบริการ บ่อยๆ ไม่ลงทุนโภคภัณฑ์หรือพวกไฮเทค ผู้บริหารไม่มีประวัติกระด่างกระดำ และที่สำคัญ คือราคาต่ำลงมาจนจูงใจน่าซื้อ ดังนั้นกว่าจะซื้อได้แต่ละทีต้องรอนานๆๆๆๆ อย่างที่warren buffett ว่าจะตีbaseball ไม่ต้องตีบ่อยๆ รอจังหวะ แล้วตีโฮมรันทีเดียวหรือสองทีก็พอครับ
ลูกอิสาน2
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

คุณเฮง12345 ครับ..

ถ้าคุณเล่นหุ้นตลาด ก็แน่นอนว่าคุณต้องดูดัชนีรวมครับ เพราะหุ้นพวกนี้จะขึ้น-ลงตามจิตวิทยา โลภ -กลัว ครับ ซึ่งจะสะท้่อนที่ดัชนีตลาดรวม ซึ่งถูกต้องแล้ว..

แต่หากคุณเป็นคนที่ลงทุน ซื้อหุ้นที่ดี คุณภาพเหมาะสมกับราคา ก็ไม่น่าจะมีเหตุผลที่จะซื้อขายหุ้น ตามดัชนีรวม เพราะไม่ใช่ว่าดัชนีรวมตก หุ้นดีๆ จะตกไปด้วยนี่ครับ..
บางครั้งหุ้นตก ผมชอบด้วยซ้ำ จะไดสะสมหุ้นที่ดี ในราคาที่ลดลง...

จำได้ว่าตอน 11-9 หุ้นตกมาก ผมซื้อ rcl ที่ 32 บาท มาร์บอกว่า (จะซื้อเหรอคะ.. มีแต่คนขายนะคะ) ผมบอกไม่เป็นไร ซื้อไปเหอะ ... วันนั้น rcl ตกไปถึง 28 บาท แต่ผมก็ไม่ได้ร้อนใจเลย..
และวันนั้นเช่นกัน vng ตกลงไปที่ 0.8-0.9 บาท แต่ผมไม่มีเงินซื้อแล้ว เพราะซื้อ rcl ไปแล้ว และผมก็มี vng ในพอร์ต มากแล้ว..

แล้วคุณเฮงดูซิครับ ว่าวันนี้ราคาของทั้ง 2 ตัีวเป็นอย่างไร ไม่คิดปันผลด้วยนะครับ..

ก็บอกอีกครั้งว่า ถ้าพบหุ้นที่ดี ในราคาที่สมเหตุสมผล ก็ซื้อเลยครับ
ไม่ต้องสนใจหรอกว่า ดัชนีรวมจะทะลุฟ้า หรือ ดิ่งเหวครับ.. :wink:
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
snail

โพสต์ที่ 9

i think in the Intelligent Investor ,Ben Grayham told us to invest very carefully during bullish markets. & encouraged us to buy good stocks in very bargain prices in lower bear seasons. SET index may be a good indicator for us to be very cautious of this bull.
ล็อคหัวข้อ