📸งาน20ปี ThaiVI : ได้เรียนรู้อะไร รู้สึกอย่างไร ภาพสวยแค่ไหน มาแบ่งปันกัน :)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thai VI Officer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1398

📸งาน20ปี ThaiVI : ได้เรียนรู้อะไร รู้สึกอย่างไร ภาพสวยแค่ไหน มาแบ่งปันกัน :)

โพสต์ที่ 1

งาน20ปี ThaiVI : ได้เรียนรู้อะไร รู้สึกอย่างไร ภาพสวยแค่ไหน มาแบ่งปันกัน 😀

#20ปีThaivi #ThaiVI #ThaiVIAnniversary
ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
Darzzydarzzy
ผู้ติดตาม: 0

Re: 📔งาน20ปี ThaiVI : ได้เรียนรู้อะไร รู้สึกอย่างไร ภาพสวยแค่ไหน มาแบ่งปันกัน :)

โพสต์ที่ 2

ชื่นชมจากใจจริงเลยคะ ว่าสมาคมฯ จัดงานได้ยิ่งใหญ่มาก จาก 10 กว่าปีที่แล้ว ไม่ฝันเลยคะว่าจะได้เห็นงานในระดับนี้เลยทีเดียว ได้รับฟังเรื่องราวดีๆ ให้ข้อคิดมากมาย ได้เห็นคนสมาคมรุ่นใหม่ๆ ที่มีความสามารถรอบด้าน สุดยอดมากคะ ขอให้สมาคมฯ อยู่คู่สังคมไทยไปนานๆ แต่ใดๆ แล้วเห็นด้วยกับทางอาจารย์ไพบูลย์และ ดร.นิเวศน์ ที่อยากให้จัดงานโดยมุ่งเน้นการให้ความรู้แก่คนหมู่มาก (โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเหมือนสมัยก่อน) ย้อนมองตัวเอง ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็คงไม่มีเงินมาร่วมงานดีๆ แบบนี้จริงหรอก มีแค่ค่ารถไปฟังงานสัมมนาทุกครั้งๆไปก็ดีแล้ว ไม่ก็ฟังรายการ Money Talk ฟรี ซึ่งสิ่งเหล่านี้ช่วยให้ชึวิตดีขึ้นมากมายมหาศาลคะ ^ ^ จนมีทุกวันนี้ที่สามารถที่จะไปร่วมงานดีๆแบบนี้ได้แล้ว
กุหลาบที่ไม่เคยโรย
ผู้ติดตาม: 6

Re: 📸งาน20ปี ThaiVI : ได้เรียนรู้อะไร รู้สึกอย่างไร ภาพสวยแค่ไหน มาแบ่งปันกัน :)

โพสต์ที่ 3

ขอชื่นความทุ่มเทของทีมงานครับ งานออกมาเป็นมืออาชีพครับ
doang
ผู้ติดตาม: 25

Re: 📸งาน20ปี ThaiVI : ได้เรียนรู้อะไร รู้สึกอย่างไร ภาพสวยแค่ไหน มาแบ่งปันกัน :)

โพสต์ที่ 4

ตอนที่ครอบครัวอาจารย์นิเวศเดินออกมานี่ผมน้ำตาคลอไปด้วยเลยครับ
iTons
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ชมผ่านทางออนไลน์ ได้ความรู้ ประทับใจ อบอุ่น ไปกับอาจารย์และวิทยากร ทีมงานทุกๆท่าน ดีมากๆ เลยครับ

ปล.อยากให้คนที่ซื้อตั๋วชมทางออนไลน์ ได้มีสิทธิ์ซื้อของที่ระลึก หนังสือพร้อมของแถมต่างๆ ในงานด้วยน่ะครับ รบกวนพิจารณาด้วยนะครับ
Andy Dufresne
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

งานจัดได้ยิ่งใหญ่อลังการ รับรู้ถึงความตั้งใจของทีมงานทุกท่านมากๆครับ ทีมงานคงทุ่มเทและเหนื่อยกันมากๆเพื่อให้งานออกมาดีที่สุด ผมชื่นชมตรงนี้มากๆ

แต่มีบางประเด็นที่ขอฝากพิจารณาครับ
1.ความเหมาะสมของสถานที่จัดงาน รู้สึกว่ามันคับแคบและอึดอัดไปหน่อย
2.การกั้นที่สำหรับVIP ตามความเข้าใจคือคนกลุ่มนี้คือผู้มีอุปการคุณของสมาคมและสร้างประโยชน์แก่สมาคม ทุกๆครั้งก็มีการกั้นที่VIPอยู่แล้วแต่รอบนี้รู้สึกว่าVIPเยอะจัง บางคนนั่งเครื่องมาแต่เช้าเพื่ออยากได้ที่นั่งแรกๆเพื่ออยากใกล้ชิดกับบุคคลที่เขาชื่นชม แต่ตรงนั้นกลับเป็นที่นั่งของVIP ได้นั่งขอบเวทีต้องมองผ่านจอ คิดว่าตรงนี้เกิดความเหลื่อมลำ้มากไปหน่อย
3.วัตถุประสงค์ของสมาคม ผมไม่ได้ติดใจกับการนำเงินไปทำบุญ และเชื่อว่าทุกบาทสตางค์ได้ทำบุญหมดจริงๆ แต่อยากให้ลองทบทวนว่าสมาคมนี้จัดตั้งมาขึ้นเพื่ออะไรครับ (ตามคำพูดของอ.ไพบลูย์)

สุดท้ายขอขอบพระคุณสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่าและทีมงานทุกท่านมากๆครับ นับถือด้วยหัวใจครับ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

เจอกัน 30 ปีThaivi ครับ
A77286

โพสต์ที่ 7

อยากให้มีการเปิดสำหรับผู้ที่สนใจ ได้ดูย้อนหลังในราคาพิเศษสำหรับสมาชิกไทยวีอายค่ะ ❤️
PJstock
ผู้ติดตาม: 89

โพสต์ที่ 8

ขอขอบคุณทีมงานที่จัดงานทุกๆท่าน รวมไปถึงท่านวิทยากรทุกๆท่าน และเพื่อนๆทุกๆคนในงาน
งานนี้อบอุ่น สนุก ได้ความรู้ ครบทุกอรรถรสมากๆ ขอบคุณมากนะค้า
-ไม่มีอะไรไกลเกินกว่า ย่างก้าวของเธอ-
Bird.Songwut
ผู้ติดตาม: 163

โพสต์ที่ 9

ได้เรียนรู้อะไร ...
ได้เรียนรู้แก่นแท้ของการลงทุนแบบเน้นคุณค่าของรุ่นใหญ่ๆหลายคน คงได้นำมาปรับใช้ในชีวิตการลงทุนแน่นอน
.
.
.
รู้สึกอย่างไร ...
รู้สึกเหมือนคำพูดทิ้งท้ายของ อ.ไพบูลย์ ซึ่งคิดว่าทีมงานก็ต้องนำคำพูดอาจารย์ไปปรึกษากันดูครับว่า สุดท้ายแล้วแก่นแท้ของสมาคมฯ คืออะไรกันแน่ หวังว่าในอนาคตคงจะได้มีสมาชิกเข้ามาร่วมได้มากขึ้น และสะดวกขึ้นกว่าเดิม
.
"มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้นจะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล"
Investor hub : ห้องลับนักลงทุน https://www.youtube.com/@Investor_hub
Jimmy Rogers
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 10

ได้เรียนรู้อะไร = ได้เรียนรู้ประวิติศาสตร์ Thai VI ตั้งแต่จุดเริ่มต้นอย่างลึกซึ้ง ผ่านนายกทั้ง5ท่านครับ และแอบตกใจมูลค่าสิ่งของ หลายๆท่านจากการประมูล 55
รู้สึกอย่างไร = รู้สึกได้รอยยิ้ม แรงผลักดัน และรู้สึกดีที่ได้ร่วมทำบุญ ขออนุโมทนาด้วยครับ
ข้อเสนอแนะ = VIP? , VI? , Balance?
*ขอบคุณทีมงานทุกท่านและพี่โฮม อย่างใจจริง ที่เสียสละออกแรงหลัก จัดงานดีดีเพื่อสังคมTHAI VI ในครั้งนี้ครับ
หุ้นดีต้องมีตำหนิ งานดีก็อาจมีตำหนิเช่นกันครับ Fighting!!! ครับ
ราคาคือสิ่งที่คุณจ่าย คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับ
https://web.facebook.com/profile.php?id=61552196313029
asakuranote
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 11

ได้เรียนรู้อะไร = เป็นงานที่ส่งมอบทั้งความรู้ กำลังใจ และแพชชั่นดีๆ มากมายมหาศาลให้ผู้ฟังเลยครับ จริงๆผมชอบทุกเซคชั่นเลยนะครับ ทุกเซคชั่นล้วนทั้งให้คำสอน ให้แง่คิด ให้กำลังใจ ให้มุมมองที่ดีทั้งนั้น แต่อยากกล่าวถึงช่วงของพี่เบสสักเล็กน้อยครับ ผมฟังแล้วน้ำตาซึมตามเลยครับ ผมไม่รู้จะบรรยายออกมาเป็นคำพูดได้ยังไง แต่มันทำให้เราเห็นอีกด้านนึงของการลงทุนจริงๆ ผมเชื่อว่าหลายๆคนก็น่าจะเคยอยู่ในจุดนั้น ไม่รู้จะบอกยังไงครับ ดีมากๆเลยครับ คุ้มค่าสมกับเป็นงานครบรอบ 20 ปีเลยครับ

รู้สึกอย่างไร = ผมรู้สึกเหมือนเป็นพลังของครอบครัวเดียวกันเลยครับ มีความสุขมากๆที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในครอบครัวนี้

ข้อเสนอแนะ = ผมยินดีและเข้าใจในเรื่อง VIP นะครับ แต่ผมเองตื่นตั้งแต่ตี 5 ของวันอาทิตย์เพื่อรีบไปจองที่นั่ง ผลคือได้นั่งแถวหน้าข้างเวที ซึ่งมองไม่เห็นอะไรเลย ได้มองแค่จอ มองไปทางเวทีก็มีเสาลำโพงบัง อยากมีโอกาสเห็น มีโอกาสได้สบตากับอาจารย์ต้นแบบนักลงทุนบ้างครับถึงจองงานแบบ on site สุดท้ายต้องพยายามนั่งเอียงข้างทั้งวันกลับบ้านหลังเจ็บเลยครับ

ปล.ผมเห็นด้วยกับท่านอาจารย์ ดร.ไพบูลย์ เป็นอย่างยิ่งครับ

ผมยังอยากเห็นสมาคมนอกจากเป็นที่รวมตัวของคนมีความมั่งคั่งมากแล้ว ก็อยากให้มีพื้นที่เล็กๆอีกส่วนให้อีกกลุ่มคนที่กำลังพยายามสร้างเนื้อสร้างตัว ให้เค้ามีโอกาสได้รับความรู้และกำลังใจดีๆจากทานอาจารย์ทุกท่านบ้างครับ

ผมหวังว่าสังคม VI จะเป็นสังคมที่ส่งต่อวิธีคิดแบบเน้นคุณค่าทั้งทางเรื่องการลงทุนและการใช้ชีวิตให้กับคนรุ่นต่อๆไปที่กำลังพยายามอย่างหนักเพื่อสร้างเนื้อสร้างตัวนะครับ

สุดท้ายนี้ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่เป็นคนจัดงานนะครับ ผมเชื่อว่าหลายๆคนที่เข้าร่วมงานรับรู้ได้ถึงความทุ่มเททั้งแรงกาย แรงใจในการจัดงานให้ออกมาดีที่สุดครับ ขอบคุณครับ
"ข้าตวัดกระบี่ครั้งเดียวก็จริงแต่รู้ไหมว่าลับกระบี่มาสิบกว่าปีแล้ว " สุมาอี้

"เวลาขึ้นบันใดให้ก้าวทีละขั้น"ป้าฟู
มังกรเหนือ
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

รู้สึกว่าเหมือนได้กลับบ้านนะ..บ้านที่แสนอบอุ่น เป็นบ้านหลังใหญ่แห่งการลงทุน ผมสัมผัสถึงความจริงใจของเพื่อนๆ การให้การแบ่งปันที่มากมาย ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของการร่วมทำบุญกับทุกๆคน รู้สึกประทับใจจริงๆครับ

ข้อคิดจากท่านวิทยากรที่ชอบคือความหมายของเงิน เงินคือสิ่งที่ขยายความเป็นคุณ
ถ้าคุณเป็นเจ้าชู้ มีเงินคุณจะเจ้าชู้มากขึ้น
ถ้าเป็นคนชอบโมโหร้าย มีเงินคุณจะโมโหร้ายมากขึ้น
ถ้าคุณเป็นชอบทำบุญ มีเงินคุณจะทำทำบุญมากขึ้น
ไม่มีอะไรรอเราอยู่หลังเส้นชัย หลังเส้นชัยมีแต่ความว่างเปล่า ความสุขที่แท้จริงเกิดขึ้นระหว่างทาง…ชีวิตไม่ใช่แค่การลงทุน แต่คือการใช้ชีวิตให้สมดุลในระยะยาว

ขอบคุณผู้อยู่เบื้องหลังของงาน ที่เสียสละและทำงานอย่างเต็มที่เพื่อพวกเรา ขอบคุณมากๆครับ🙏🙏
psupas
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ส่วนตัวคิดว่า งานครั้งนี้ ครบเครื่องทั้งเรื่องการให้ความรู้ทางด้านการลงทุน การใช้ชีวิต และการถ่ายทอดประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น
บรรยากาศยิ่งใหญ่ มืออาชีพ ลื่นไหล ได้ความรู้ ความสนุก ความตื่นเต้น พร้อมเสียงหัวเราะ คละเคล้าด้วยความซึ้ง ตื้นตัน และเต็มอิ่มครับ

สถานที่ใจกลางเมือง เดินทางสะดวก จอดรถสบาย และอยู่แนวรถไฟฟ้า
ห้องน้ำ ห้องอาหาร บูธต่างๆ เดินถึงกันสะดวก ของว่าง อาหารเที่ยง อิ่มอร่อย ไม่อั้นครับ

ส่วนตัวเข้าใจว่า เนื่องด้วยเป็นงานครบรอบ 20ปี ก็จะมีความยิ่งใหญ่เป็นพิเศษ จำนวนคนที่มาร่วมงานก็เยอะมาก เยอะกว่างานครบรอบ 10ปีที่ต้องเพิ่มที่นั่งซะอีก เฉพาะสถานที่ ที่สะดวกสบาย รองรับคนได้มากขนาดนี้ คงมีให้เลือกน้อย และราคาน่าจะสูงมาก ตามความจุและความสะดวกครับ

เห็นลักษณะห้องจัดงาน ต้องจัดเก้าอี้เป็นแบบแนวยาวและตื้น เพื่อจุที่นั่งให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ดีที่มีจอใหญ่ 2ฝั่งชัดเจน อาจจะทำให้รู้สึกอึดอัดบ้าง แต่ก็อบอุ่นดีนะครับ
ส่วนที่นั่งวีไอพี เท่าที่สังเกต จะเป็นครอบครัววิทยากร กรรมการ และทีมงานที่มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมด เนื่องด้วยเป็นงานสเกลใหญ่ ทีมงานหลายคนส่วนใหญ่จะไม่ได้นั่งเลย เพราะต้องบริหารจัดการอยู่ตลอด ถ้าไม่เผื่อเลย ก็จะลดที่นั่งวีไอพีไปได้พอสมควร ถ้าไม่พอ เชื่อว่าหลายคนยินดีที่จะไปนั่งที่นั่งปกติครับ

หนังสือ วิถีแห่ง VI ถือเป็นหนังสือการลงทุนที่ดีที่สุดเล่มนึงที่เคยได้อ่านเลยครับ แถมยังได้หนังสือ Quote vol.1-2 ผลึกความคิดพิชิตการลงทุน ของพี่เว็บ ซึ่งเป็นหนังสือในดวงใจที่ชอบมาก อ่านแล้วอ่านอีก แบ่งปันให้เพื่อนไปบ้าง ไม่คาดคิดว่าจะได้อีก surprise จริงๆครับ

หลักใหญ่ใจความ ถือว่าทุกคนได้มาร่วมกันยินดีกับงานครบรอบ 20ปีของสมาคม (ซึ่งถือว่านานมาก) และมาทำบุญทำประโยชน์ร่วมกันครับ

ขอขอบคุณสมาคม อาจารย์ วิทยากร กรรมการ และทีมงานทุกคนมากครับ
โชคดีที่ได้อยู่ในสังคมแห่งความรู้และการแบ่งปัน เป็นสังคมที่อาจจะเปลี่ยนชีวิตของคนหลายคน
อยากให้สมาคมอยู่คู่นักลงทุนไปนานๆ เพื่อส่งต่อให้กับนักลงทุนรุ่นลูกรุ่นหลาน และรุ่นเหลนต่อไป ขอเป็นกำลังใจให้สมาคม และบุคคลากรอาสาทุกๆคนนะครับ
PGsoulmate
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

สามารถดูคลิปย้อนหลังผ่านช่องทางไหนได้บ้างครับ
โพสต์โพสต์