ขอรายชื่อหนังสือเกี่ยวกับการเป็น VI หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอรายชื่อหนังสือเกี่ยวกับการเป็น VI หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมสนใจเรื่องหุ้นมาสักประมาณ 1 เดือน ในใจคิดจะลงทุนระยะยาวครับ
ที่สนใจมากๆ คืออยากลองอ่านงบประมาณของบริษัทต่างๆในตลาดหุ้น 8)

ไม่ทราบพี่ๆ มีหนังสือแนะนำไหมครับ
เห็นคุณครรชิด แนะนำหนังสือไว้ 5-6 เล่ม ในกระทู้ WG
คิดว่าจะรอกลับบ้านแล้วจะไปตามหามาอ่านครับ เพราะตอนนี้อยู่ไต้หวันกำลังจะกลับเมืองไทยเร็วๆ นี้ :P

ที่นี้ขอให้พี่ๆ ช่วยแนะนำหนังสือภาษาอังกฤษหน่อยครับ จะได้ใช้เวลาว่างในการอ่านหนังสือพวกนี้ก่อนลงสนามจริง

ตอนนี้อ่าน Learn to earn ของ Peter lynch อยู่ครับ ผมว่าเหมาะกับผมดี
ยังเป็น beginner investor อยู่เลย (ลงแต่แรงอ่านหนังสือ :oops:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เว็บนี้แนะนำหนังสือไว้มากมายครับ ในหน้าแรกของเว็บ

ไม่ก็ค้นหาจากกระทู้เก่าๆครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ForrestGump

โพสต์ที่ 3

บอกไปเลยดีกว่าครับ
ภาษาไทย หรือ แปลไทยแล้ว
1.ตีแตกกลยุทธ์การเล่นหุ้น,เซียนหุ้นพันธ์แท้,เซียนหุ้นมือทอง,รวยด้วยหุ้น (คิดใหญ่ไม่คิดเล็กด้วยก็ดีครับ มีผลด้านจิตใจ) ของ ดร.นิเวศน์ เหมวชิวรากร
2.กุญแจ5ดอกของการลงทุนเน้นคุณค่า,The new Buffethology แปลโดย คุณ WEB พรชัย
3. รอ หนังสือ one up on Wallstreetของ ปีเตอร์ ลินช์ แปลโดย ดร.นิเวศน์
4. รอ ฺBeating the Street ฉบับ แปล โดย คุณ พรชัย
5. รู้บัญชี มีประโยชน์ โดย ดร. อาภากร
6. The Warren Buffet Way แปล โดย พัชราพร ช้างแก้ว

ภาษาอังกฤษ
1. The Intellegent Investor,Security Analysis ของ Ben graham
2. One up on Wallstreet และ Beating the street ของ Peter Lynch
3. Common stock and uncommon profit ของ Philips Fisher

นี่เฉพาะที่ยอดนิยมแนะนำและอ่านกันนะครับ ยังมีอีกเยอะ
เห็นคุณ WEB(พรชัย) บอกมีอีกเป็นร้อยเล่ม ผมว่า อ่านพวกนี้ให้จบก่อน

แต่จริงๆ แล้ว ไปอ่านกระทู้ตะแกรงร่อนด้านบนให้จบก่อนดีกว่าครับ ปูพื้นฐานจิตใจ VI พันธ์แท้ จิตใจ แนวคิด ทัศนคติ มาก่อน เรื่องการคำนวน (มั้ง) ครับ

เพื่อนๆ คนไหนมีหนังสือแนะนำ ทีเด็ด ก็แวะมาโพสต์แนะนำกันหน่อยครับ ช่วยกัน แบ่งปันความรู้กันดีครับ

ขอให้โชคดีนะครับ คุณ sunrise
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
harry

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมครับ ตอบได้ดีเลย ที่จริงก็อยากบอกแบบนั้น แต่ว่าแต่ละคนจะชอบไม่เหมือนกัน ก็เลยอยากให้ไปมองดูเลือกเองครับ
Expecto Patronum!!!!!!
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ

ผมอ่านกระทู้ตะแกรงร่อนเกือบจบละครับ
หนีงานมาอ่าน :oops:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Tongue

โพสต์ที่ 6

ขอแนะนำ Buffetology กับ New Buffetology ครับ

Buffetology หายากเล็กน้อยนะครับ อาทิตย์ก่อนบังเอิญเจอที่ ธนิยะ ไม่รู้หมดยัง
New Buffetology มีแปลเป็นไทย ครับ
ล็อคหัวข้อ