แชร์มุมมองส่วนตัวเรื่อง สมัครสมาชิก ThaiVI แล้วได้อะไร แล้วเราใช้งานคุ้มค่าแล้วหรือยัง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
max888
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 420

แชร์มุมมองส่วนตัวเรื่อง สมัครสมาชิก ThaiVI แล้วได้อะไร แล้วเราใช้งานคุ้มค่าแล้วหรือยัง?

โพสต์ที่ 1

พอดีผมเจอคำถามใน Facebook ว่าเหมือนยังใช้ webboard ThaiVi ได้ไม่เต็มที่เท่าไหร่ ประกอบกับมีเพื่อนบางคนที่ วันนี้ก็ลงทุน แต่ยังไม่รู้จักว่า webboard ThaiVI คืออะไร

เลยอยากขอแชร์ในมุมที่เป็นสมาชิกมาประมาณนึงครับดังนี้ครับ

1) มีคนช่วยวิเคราะห์ ช่วยหาข้อมูล - การที่เราทำความเข้าใจบริษัทที่เราไม่คุ้นเคยโดยเริ่มจาก 0 ต้องบอกว่าเป็นเรื่องที่ยากมาก การเข้ามาอ่านใน webboard ทำให้เป็นการช่วย scope down ว่าประเด็นไหน เป็นคำถาม เป็นเรื่องที่คนตั้งข้อสงสัย ซึ่งบางทีเราอาจจะไม่เคยนึกเอะใจตั้งแต่แรกด้วยซ้ำ หรือบางทีก็เป็นการสรุปใจความสำคัญของธุรกิจ หรือบางครั้งก็เป็นการแชร์ paper ของนักวิเคราะห์ในตลาดว่า มีมุมมองอย่างไร หรือบางทีก็เป็นข้อมูลอาจจะเล็กๆน้อยๆ แต่พอประกอบกันขึ้นมาก็กลายเป็นข้อมูลที่มีนัยยะสำคัญได้

2) webboard ThaiVI เป็นแหล่งข้อมูลในการทำ scuttlebutt ที่ดีมาก - เวลาเราทำความเข้าใจบริษัทนึง สิ่งที่ช่วยให้เราเข้าใจบริษัทเหนือขึ้นไปกว่าการอ่านงบการเงิน อ่าน annual report คือ ข้อมูลจากผู้ใช้งานจริง หรือบางคนก็เรียกการทำ Scuttlebutt หรือการลงสนาม ไปดูว่า ธุรกิจที่เราสนใจ ในมุมผู้ใช้แล้วเป็นยังไง หลายๆธุรกิจ เราอาจจะไม่สะดวกที่จะไปเยี่ยมชมบริษัทบ่อยๆ หรือบางทีไปแล้ว เราอาจจะไม่มีความรู้ในอุตสาหกรรมนั้น คือ ต่อให้ไป ก็ตอบไม่ได้อยู่ดีว่า เราควรจะต้องมองหาอะไร ในธุรกิจนั้น ใน webboard เนื่องจากเราเป็นกลุ่มของคนที่มาจากหลากหลายธุรกิจหลายอาชีพ หลายๆครั้งที่การเข้ามาอ่าน webboard ทำให้ผมได้มุมมองจากผู้ใช้จริง หรือคนที่อยู่ในอุตสาหกรรมนั้นจริงๆ ว่า เค้ามองอะไร ซึ่งหลายครั้งก็เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากในการตัดสินใจว่า ธุรกิจนั้นน่าสนใจหรือไม่

3) ได้มุมมองที่หลากหลาย - หุ้นทุกตัวจะมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบ หุ้นที่เราชอบ เรามักจะมี bias ทำให้บางครั้ง เราอาจจะกำลังพยายามมองแต่ด้านดี แต่ทุกธุรกิจมีทั้งโอกาสและความเสี่ยง ในมุมที่ดี อาจจะทำให้เราเห็นมุมมองที่ เราอาจจะชอบอยู่แล้ว แต่มีบางมุมที่อาจจะทำให้เราเข้าใจมันมากขึ้นไปอีก แต่ในอีกมุม เวลาเราชอบหุ้นตัวไหน บางทีก็พยายาม defend แล้วมองข้ามความเสี่ยงซึ่งเป็นเรื่องที่สำคัญมากในการลงทุนเช่นกัน แต่ประเด็นนี้หลายครั้งผมก็ยอมรับว่า เห็น drama กันในหลายกระทู้เนืองๆ แต่อยากให้มองว่า เรามาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ไม่อยากให้มา drama กันเยอะครับ

4) Webboard นี้ช่วยผมให้รอดจากการขาดทุนหนักมาก็หลายครั้ง - นอกเหนือไปจากเรื่องข้อมูลข้างต้นแล้ว ตลาดหุ้นก็มีนักลงทุนหลากหลาย อย่างสายเทคนิค เค้าจะเชื่อว่า ราคาใด้สะท้อนข้อมูลทุกอย่างไปหมดแล้ว แต่หุ้นไทยหลายครั้ง ราคาอาจจะถูก manipulate โดยเจ้ามือ (เข่น กรณีหุ้น Corner) ซึ่งเจ้ามือเขาก็เข้าใจนักลงทุนกลุ่มนี้เป็นอย่างดี ทำให้ราคาอาจจะเกิดการ overshoot แต่หลายครั้งถ้าเราเห็นข้อมูลมากๆ เราจะเริ่มแยกแยะระหว่าง พื้นฐานกับความคาดหวัง กลับมา่บริหารจัดการความเสี่ยงว่า เรามีหุ้นในระดับที่รับเหมาะสมกับความเสี่ยงแบบนี้ได้ดีเพียงพอหรือยัง ถ้าเกิดการทุบหุ้นขึ้นมา เราพร้อมรับความเสี่ยงนี้หรือไม่ หรืออีกกรณี ผมจำได้ว่ามี case ที่มีคนตั้งคำถามเกี่ยวกับธรรมาภิบาลของหุ้นตัวนึงที่แทบจะทุกกองทุนต้องมี แต่ละคนแชร์ข้อมูลกันจนสรุปได้ว่า บริษัทนี้กำลังมีปัญหาเรื่องธรรมาภิบาลค่อนข้างแน่ ทำให้ผมกับเพื่อนขายหุ้นออกทั้งหมดได้ทันโดยเกิดความเสียหายไม่มาก

5) มีทีมงานช่วยสรุป opportunity day หรือ company visit ให้ - หลายบริษัท เราอาจจะไม่ได้ฟัง opportunity day หรือไป company visit แต่การมีสรุปประเด็นสำคัญๆให้ ช่วยลดเวลาการทำงานได้พอสมควร Opportunity day ตัวนึงเกือบชั่วโมง บางทีอ่านสรุปอาจจะเร็วกว่า บางบริษัทเราอาจจะเข้าใจอยู่แล้วแต่มีแค่บางประเด็นที่อาจจะอยากรู้ แต่ถ้าไปฟังเองก็ต้องฟังทั้งหมด หรือไม่รู้ว่าคำถามอยู่ตรงไหน มีคนถามไปแล้วหรือยัง การมีทีมงานช่วยทำสรุปช่วยประหยัดเวลาได้เยอะครับ

6) ในนี้ผมเชื่อว่ามีคนเก่งเยอะมาก แต่อาจจะมาโพสบ้างหายไปบ้าง ในหุ้นที่เราสนใจ เราอาจจะเริ่มเห็นคนที่มาแชร์ข้อมูลหรือมุมมองบ่อยๆ ลอง follow เค้าดูครับ หรือถ้ายังไม่รู้จะเริ่มยังไง ในนี้มีหัวข้อเรื่อง Intelligent investor ที่รวบรวมท่านที่โพสแล้วมีคน like เยอะๆ ซึ่งเราจะได้มุมมองของหลายๆท่าน แต่อยากขอย้ำหลายๆครั้งว่า เวลาคนที่เรา follow โพสในหุ้นตัวไหนมากๆ ไม่ได้แปลว่าต้องเชื่อ หรือแปลว่าหุ้นที่เค้าชอบจะต้องดี หุ้นจะต้องขึ้นนะครับ หรือหุ้นตัวไหนที่เขาออกมาบอกว่าไม่ชอบ หรือความเสี่ยงจะต้องลง แต่การที่มี like มากแปลว่า ข้อมูลเหล่านั้น มีประโยชน์ในการประกอบการตัดสินใจ เป็นการฝึกความคิดเราไปด้วยว่า หุ้นแต่ละตัวเขามองอะไร ตรงไหนคือความเสี่ยง เป็นต้น การปิดกั้นความเห็นต่างจะยิ่งอันตรายในโลกของการลงทุน หรือ Tunnel vision ซึ่งอันตรายมาก ผมชอบความเห็นที่หลากหลาย บน constructive comment บน information ไม่ใช่เถียงกันข้างๆคูๆแบบกระต่ายขาเดียว เรื่องถูกหรือผิด นายตลาดจะเป็นผู้ตัดสินให้เองครับ เราเป็นแค่อนุภาคนึงของตลาด ไม่อยากให้มาดราม่ากันทีหลัง

7) webboard เรามีบทความหุ้นที่น่าสนใจแบบสรุปคล้ายๆเป็นการทำบทวิเคราะห์โดยสมาชิก อยู่ในหัวข้อไอเดียหุ้นเด้ง เสนอโดยอดีตนายกหลิน ซึ่งก็มีหลายตัวน่าสนใจครับ สำหรับท่านที่อาจจะไม่อยากไล่อ่าน webboard ทุกหน้าว่าคุยอะไรกันไปแล้วบ้าง ในนี้มีสรุปประเด็นสำคัญๆให้ครับ พอได้ประเด็นแล้วไปอ่านต่อในกระทู้หุ้นต่อได้ครับ

8) สิทธืได้เข้าร่วมกิจกรรมต่างๆของสมาคม ซึ่งมีหลากหลาย ทั้งงานสังสรรค์ event ให้ความรู้ CSR ซึ่งเป็น event ที่เราจะได้เจอกับเพื่อนๆสมาชิกซึ่งเก่งๆทั้งนั้นครับ

บอกข้อดีมาแล้ว ขอแชร์เรื่องที่ไม่อยากให้ใส่ใจมากในการใช้งาน webboard บ้างแล้วกันนะครับ

1) ด้วยความที่ในนี้ก็มีคนหลากหลาย หุ้นตัวนึง ยังไงก็ต้องมีทั้งคนชอบ คนไม่ชอบ ยังไง drama ระหว่างความเห็นที่แตกต่างกัน ก็เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ หลายโพส ผมก็รู้สึกมัน toxic จริงๆ แต่อยากให้เพื่อนๆมองเรื่องตัวข้อมูลเป็นหลัก การเกรียนมันห้ามกันยาก แม้จะมี admin แต่บางทีก็อาจจะดูแลกันไม่ทั่วถึง ยิ่งตลาดหุ้นมันมีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องเยอะ Drama ยิ่งเยอะ อันนี้ผมก็พยายาทำใจ อ่านผ่านๆไปบ้าง
2) ด้วยความที่ตลาดหุ้นเป็นที่รวมของอารมณ์คน ความเครียดจากตลาดก็มากพออยู่แล้ว บางทีมาระบายกันใน board ก็มี เวลามีคนเห็นต่างก็ไปโพสใส่อารมณ์ใส่กัน หลายครั้งก็มี Dunning Kruger Effect อยู่เนืองๆ ยังมีอะไรที่เราอาจจะเข้าใจผิดหรือไม่รู้อีกมาก ก็อยากให้ใจเย็นๆ โพสกันอย่างสร้างสรรค์มีสติครับ

สุดท้ายคือ สิ่งที่อย่าคาดหวังว่าคุณจะได้จาก webboard ThaiVI คือ ไม่มีแน่ๆ
- สูตรลัด เช่น ทำแบบนี้ กำไรแน่ หรือดูว่าตัดขึ้นซื้อตัดลงขายพอ อย่าพยายามตามหา Holy grail เพราะในตลาดหุ้น คือการพยายามทำกำไรโดยต้องแข่งกับทุกคนที่ก็ต้องพยายามทำกำไรจากคุณไปเช่นกัน มันไม่ง่ายเหมือนในหนังสือครับ ทุกคนที่ผมเจอแล้วประสบความสำเร็จจากการลงทุน ทำงานกันหนักมากทุกคนครับ
- มุมมองด้านเทคนิค เช่น แนวรับเท่าไหร่ แนวต้านเท่าไหร่ indicator ตัวไหนน่าสนใจ เป็นยังไง เรื่องนี้ส่วนตัวผมไม่ได้ anti แต่ยังไม่เห็นคุยกันใน webboard นะครับ
- ซื้อได้หรือยัง ขายได้มั้ย เป็นเรื่องที่ต้องตัดสินใจกันเองครับ ข้อมูลเรามีให้ แต่การตัดสินใจเป็นเรื่องของท่านครับ กำไรขาดทุนเป็นของท่านเช่นกัน

สุดท้ายนี้อยากเชิญชวนให้คนที่ไม่เคยโพส ลองโพสดูบ้างครับ บางทีอาจจะเป็นแค่การไปถ่ายรูปหน้าร้าน หรือรูปสินค้าบริษัทธรรมดาๆ แต่ในมุมของการได้ข้อมูลภาคสนาม เพื่อนๆในนี้ได้เห็นพัฒนาการ เหมือนเป็นการได้ scuttlebutt โดยที่เราไม่ต้องไปเอง ผมคิดว่าเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆครับ หรือการถามคำถาม แลกเปลี่ยนความเห็น ซึ่งก็ไม่มีผิดถูก ถ้ามันไม่น่าสนใจจริงๆ ผมว่าก็ไม่ได้มีอะไรเสีย คนก็อ่านผ่านๆไป เค้าก็คงไม่ได้มาสนใจว่าคุณเป็นใคร แต่บางทีคำถามธรรมดาๆ อาจจะเป็นการทำให้เกิดการถกประเด็น discuss กันในนี้ที่สำคัญๆก็ได้ครับ เรื่องผิดถูกผมมองว่า ให้ตลาดตัดสินไปครับ

ขอบคุณครับ
"Because nobody wants to get rich slow."-Warren Buffett-
ร่วมพูดคุยหุ้นต่างประเทศกับผมได้ที่เพจ ชีพจรลงทุน ครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=61550070748326
ภาพประจำตัวสมาชิก
Peter1011
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 113

Re: แชร์มุมมองส่วนตัวเรื่อง สมัครสมาชิก ThaiVI แล้วได้อะไร แล้วเราใช้งานคุ้มค่าแล้วหรือยัง?

โพสต์ที่ 2

max888 เขียน:
อาทิตย์ ก.พ. 26, 2023 11:09 pm
บอกข้อดีมาแล้ว ขอแชร์เรื่องที่ไม่อยากให้ใส่ใจมากในการใช้งาน webboard บ้างแล้วกันนะครับ

1) ด้วยความที่ในนี้ก็มีคนหลากหลาย หุ้นตัวนึง ยังไงก็ต้องมีทั้งคนชอบ คนไม่ชอบ ยังไง drama ระหว่างความเห็นที่แตกต่างกัน ก็เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ หลายโพส ผมก็รู้สึกมัน toxic จริงๆ แต่อยากให้เพื่อนๆมองเรื่องตัวข้อมูลเป็นหลัก การเกรียนมันห้ามกันยาก แม้จะมี admin แต่บางทีก็อาจจะดูแลกันไม่ทั่วถึง ยิ่งตลาดหุ้นมันมีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องเยอะ Drama ยิ่งเยอะ อันนี้ผมก็พยายาทำใจ อ่านผ่านๆไปบ้าง
2) ด้วยความที่ตลาดหุ้นเป็นที่รวมของอารมณ์คน ความเครียดจากตลาดก็มากพออยู่แล้ว บางทีมาระบายกันใน board ก็มี เวลามีคนเห็นต่างก็ไปโพสใส่อารมณ์ใส่กัน หลายครั้งก็มี Dunning Kruger Effect อยู่เนืองๆ ยังมีอะไรที่เราอาจจะเข้าใจผิดหรือไม่รู้อีกมาก ก็อยากให้ใจเย็นๆ โพสกันอย่างสร้างสรรค์มีสติครับ
3) เวปนี้ทำให้ตลาด efficient มากขึ้นนะครับ 555 แชร์ข้อมูลมากขึ้น => ราคาสะท้อนมากขึ้น
Was der Onkel Charlie sagt, das soll man immer tun!
โพสต์โพสต์