ทำนายวงจรวัฏจักรธุรกิจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 1

พอดีผมกำลังสนใจเรื่องของ business cycle ครับ
มีคำกล่าวที่ว่า ไม่มีใครรู้วัฏจักรของมันแน่นอน นักเศรษฐศาสตร์หลายคนที่มีชื่อเสียงก็ยังทายผิดเป็นประจำ บางทีทายผิดมากกว่าถูกด้วยซำ้

อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในห้องนี้ครับ ว่ามีหลักการทำนายวัฏจักรของมันยังไงครับ ?จากดัชนีอะไรบ้าง?

จะได้เอาเป็นความรู้ ไปใช้เล่นหุ้นได้ครับ

ผมอ่านหนังสือเรื่อง Beating the business cycle จบแล้ว ก็เห็นว่ามีหลายจุดที่น่าสนใจ เดี่๋ยวจะมาโพสบอกวันหลังครับ :D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 2

ผมดูภาพรวม
โดยไล่ตั้งแต่สินค้านำเข้าส่งออก
ดู ดุล บ/ช ของประเทศ
มันจะเชื่อมโยงไปได้มากมาย
อย่างน้ำมันแพงถึง53-60เหรียญ
ผมก็มาตั้งสมมุติฐานว่า...ไทยจะต้องขาดดุลการค้าขนาดไหน
เดือนละเป็นร้อยล้านดอลหรือเปล่า
ในเมื่อสินค้าเกษรและรับจ้างผลิตส่งออกได้น้อยกว่า
ซื้อวัตถุดิบเข้ามาระดับไหน
ถ้าขาดดุลติดต่อกันสัก1-3ปีจะเป็นไง
ค่าเงินบาทคงกลับบ้านเก่าสมัยรัฐบาลเชาวลิต
ส่วนตัวเลขเก็บภาษีของสรรพากรได้เกินเป้า
อันนี้ผมจะไม่ได้ดีใจหลงไหลได้ปลื้มไปกับภาพลวงตา
คือไม่ได้ให้ความสำคัญมากนักในเมื่อเอาเงินที่รัฐอัดฉีดตามโครงการต่างๆผู้รับเหมาไปซื้อปูนเหล็กมือถือเครื่องใช้ไฟฟ้าและอื่นๆ
แน่นอนภาษีต้องเก็บได้เยอะ

แต่ผมจะหันไปดูธุระกิจบริษัทจดทะเบียน ผลประกอบการ
เมื่อโครงสร้างของประเทศเกิดช่องว่างหรือติดปัญหา ค่าเงิน สินค้าส่งออก สินค้านำเข้าย่อมเกี่ยวเนื่องกันเป็นลูกโซ่

ฯลฯ แค่นี้แล้วกันให้คนอื่นๆมามองต่อครับ
ล็อคหัวข้อ