สอบถาม ROIC vs ROCE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MicroE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

สอบถาม ROIC vs ROCE

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ คือสงสัยเรื่องการคำนวณ ROIC , ROCE ครับ
ROIC = NOPAT/(Operating assets - AP + PPE ) = EBIT(1-tax)/(Operating assets - AP + PPE )
หรือ ROIC = NOPAT/(Equity + long term debt)

ROCE = EBIT / (Assets - Current liabilities)

ทีนี้ถ้าดูตัวหารระหว่าง ROIC กับ ROCE แล้วมันเท่ากันทางทฤษฎีเลย ต่างกันแค่ ตัวบนที่ คิดภาษี หรือไม่คือเท่านั้นเอง ดังนั้นค่าที่ได้มันก็ควรจะใกล้เคียงกันต่างกันก็แค่ผลจากภาษีเท่านั้น แต่พอไปดูค่าจากเวบ jitta มันดันห่างกันคนละเรื่องเลย
ยกตัวอย่างตัว COM7
Screenshot from 2022-11-28 14-24-57.png
ทีนี้ผมลองมานั่งคำนวณดูเองโดย ช่อง EBIT ผมใช้ operating income และใช้ tax rate ของ jitta ก็ได้ผลตามรูปล่าง
Screenshot from 2022-11-28 15-23-37.png
ค่าที่ได้ระหว่าง ROIC กับ ROCE มันก็ไม่ได้ห่างกันมาก แบบในเวบ jitta ก็เลยสงสัยครับว่าทำไมในเวบ jitta เค้าถึงได้ค่าอย่างนั้นครับ
รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์