อยากสอบถามเรื่องค่าเสื่อมราคาสะสมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pordamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อยากสอบถามเรื่องค่าเสื่อมราคาสะสมครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมอ่านหนังสือเล่มหนึ่งเขาเล่าว่า

การซื้อแท่นพิมพ์ เงินสดจะถูกหักออก 1 ล้าน และไปปรากฎเพิ่มที่บัญชีสินทรัพย์โรงงานและเครื่องจักร 1 ล้าน จากนั้นอีก 10 ปี ค่าเสื่อมราคา 100,000 บาทต่อปี จะถูกหักออกจากสินทรัพย์ในโรงงานและเครื่องจักรแต่ละปี 100,000 บาท ในขณะที่ในส่วนของหนี้สิน ค่าเสื่อมราคาสะสมจะเพิ่มขึ้น 100,000 บาท

ตรงค่าเสื่อมราคาสะสมผมคิดว่าน่าจะผิดครับ คือตัดค่าเสื่อมจากสินทรัพย์แล้วทำไมต้องไปเพิ่มค่าเสื่อมราคาสะสมตรงหนี้สินด้วยครับ งงครับ ฝากเพื่อนๆช่วยไขข้อกระจ่างหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Stay Calm, Stay Invest.
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 2

เข้าใจว่าเครื่องพิมพ์ราคา 1 ล้าน

ใช้มา 1 ปี นักบัญชีบันทึกค่าเสื่อม 1 แสน
เครื่องพิมพ์เครื่องเดิมก็จะถูกบันทึกฝั่งสินทรัพย์ 9 แสน
มาจาก ต้นทุนเครื่องพิมพ์ 1 ล้าน หักค่าเสื่อมสะสม 1 แสน

ปีที่สอง ฝั่งสินทรัพย์ เครื่องพิมพ์จะเหลือ 8 แสน
มาจาก ต้นทุนเครื่องพิมพ์ 1 ล้าน หักค่าเสื่อมสะสม 2 แสน

เข้าใจว่าน่าจะบันทึกฝั่งทรัพย์สินนะครับ
ไม่น่าจะเป็นหนี้สิน

ปล.
ผมเดาๆ เอานะครับ บ่แม่น...
รอผู้รอผู้เชี่ยวชาญช่วยให้ความกระจ่างครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 3

ไปนั่ง search เอา

https://greedisgoods.com/%E0%B8%84%E0%B ... reciation/

ฝั่งทรัพย์สินบันทึกค่าเสื่อม ฝั่งหนี้สินบันทึกค่าเสื่อมสะสมป่ะครับ ?

อ่านตรงวิธีบันทึกบัญชีครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Pordamo
ผู้ติดตาม: 0

Re: อยากสอบถามเรื่องค่าเสื่อมราคาสะสมครับ

โพสต์ที่ 4

รูปภาพ

หนังสือ วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ กับการตีความงบการเงินครับ หน้า 112 ครับ
แนบไฟล์

Stay Calm, Stay Invest.
ส.สลึง

Re: อยากสอบถามเรื่องค่าเสื่อมราคาสะสมครับ

โพสต์ที่ 5

มันเป็นรายการตีมูลค่าทรัพย์สิน หนี้สินไม่ได้เพิ่ม

ฝั่งซ้ายด้านทรัพย์สิน เครื่องจักรตีราคาใหม่โดยหักค่าเสื่อม
ฝั่งหนี้สินหรือ credit ก็หักออกด้วยค่าเสื่อมที่เพิ่มขึ้นเหมือนกัน

งบดุลฝั่งซ้ายลดลง ฝั่งขวาก็ต้องลดลงด้วยเช่นกันครับ

ปล.
ผมมีเล่มนี้ ฉบับแปลพิมพ์ครั้งแรก ปี 52 อยู่หน้า 90
โพสต์โพสต์