อยากทราบว่าเซียนหุ้น VI ที่ประสบความสำเร็จ พอร์ต 9 หลักขึ้นไป อ่าน 56-1 กันทุกบริษัทไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pondtrade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 134

อยากทราบว่าเซียนหุ้น VI ที่ประสบความสำเร็จ พอร์ต 9 หลักขึ้นไป อ่าน 56-1 กันทุกบริษัทไหม

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ อยากรู้ว่าเซียนที่ประสบความสำเร็จ อ่าน 56-1 ทุกบริษัทไหมครับ

คือผมมีความคิดว่าอยากจะอ่าน 56-1 ทุกบริษัท (ประมาณว่าอ่านวันละ 1 บริษัท) เหมือนคุณโจ ลูกอีสาน แต่อยากรู้ว่า นอกจากคุณโจแล้ว มีเซียนคนอื่นๆอ่านกันไหมครับ

หรืออ่านเฉพาะเวลาที่จะเลือกซื้อหุ้นที่สนใจครับ

ปล. เนื้อหา 56-1 มันเยอะ ก็เลยอยากมาถามผู้ที่ประสบความสำเร็จมาก่อนครับว่า ถ้าอ่านหมดทุกบริษัทมันจะเสียเวลาไหม (หรือควรไปหาอ่านหนังสือหุ้นหรือ reserch อื่นๆดีกว่า) หรือให้ไปคัดบริษัทที่ดีๆแล้วค่อยอ่านครับ เช่น หุ้นมี 700 กว่าตัว คัดบริษัทที่ดีๆเหลือ 200 ตัว แล้วค่อยอ่าน 200 ตัวก็พอไหมครับ

ขอบคุณครับ
”ทุกๆสิ่งมันต้องแลกถึงจะได้มา“
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: อยากทราบว่าเซียนหุ้น VI ที่ประสบความสำเร็จ พอร์ต 9 หลักขึ้นไป อ่าน 56-1 กันทุกบริษัทไหม

โพสต์ที่ 2

คำถามอาจจะสำคัญกว่าคำตอบ

คำถามแบบนี้
ผมก็ไม่รู้หรอกว่าอีกกี่นานจะมีเซียนมาตอบ

ซึ่งตัวผมก็ไม่ใช่เซียน
แล้วก็ไม่เคยคิดว่าการทำตามเซียน
แล้วจะได้ผลแบบเซียน

56-1 มันก็มีประโยชน์ในตัวของมัน
แต่แค่ได้อ่าน
หรือจะอ่านให้เข้าใจ
ผลที่ได้มันก็อาจจะแตกต่างกันหรือเปล่า ?

ส่วนตัวคิดว่าวิธีคิด
สำคัญกว่าวิธีการ

ถ้าได้มีโอกาสเรียนรู้จากคนเก่งๆ
ว่าเขาคิดอย่างไร

วิธีการไม่ต้อง
ผมไปหาเอาเองได้ครับ

ปล.
เผื่ออาจจะมีเซียนหรือรู้จักเซียนเข้ามาตอบ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์