สนใจหาเพื่อนที่สนใจลงทุนตลาดจีน A Share และ Hangseng ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Bankiji
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สนใจหาเพื่อนที่สนใจลงทุนตลาดจีน A Share และ Hangseng ครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ

ผมชื่อแบงค์นะครับ จากที่ผมเคยไปเรียนในประเทศจีนมา และมีความชื่นชอบส่วนตัวในการพัฒนาของประเทศจีน เลยรู้สึกถึง Bias และความเชื่อมั่นของตัวเองต่อตลาดหุ้นในประเทศจีนพอสมควร
ประกอบกับตอนนี้ ราคาหุ้นจีนดูจะย่อตัวลงมาค่อนข้างเยอะ แต่ในอาทิตย์ทราผ่านมาเริ่มมีกระแสกลับตาจากที่ สีจิ้นผิง มีประกาศยืนยันการเติบโต GDP ถึงทำให้หุ้นมีการวิ่ง
ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นการรีบาวด์สั้นๆหรือเปล่า เพราะปัญหาเศรษฐกิจโลกก็ยังเยอะเหลือเกิน และข่าวในการอัพเดทก็ค่อนข้างจะอยู่ในวงจำกัด

ผมพยายามค้นหากระทู้เกี่ยวกับผู้ลงทุนที่โฟกัสในหุ้นจีนก็เห็นมีพอควร แต่ยังไม่มีกลุ่มที่โฟกัสในตลาดนี้ เลยอยากจะสอบถามเผื่อเราจะได้รวมตัวกันเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลกันทางไลน์ หรือว่าท่านใดมีกลุ่มอยู่แล้ว ผมอยากเข้าไปร่วมด้วย เผื่อจะได้มีโอกาสแชร์ข้อมูลที่มีอยู่ในวงแคบกันได้มากขึ้น โดยส่วนตัวคิดว่า PBV ของหุ้นจีน ราคาค่อนข้างดีมาก
ปัจจุบันผมติดตามข้อมูลจาก investing.com / เวบของบริษัทในการดูงบที่ออกมาเป็นภาษาอังกฤษ และพยายามตามข่าวจากแอพเช่น South China Morning Post และเพจที่คุยเรื่องหุ้นจีนบ่อยๆอยู่

หากท่านใดสนใจคุยกัน หรือแนะนำแหล่งศึกษาเพิ่ม สามารถเมนท์ไว้ หรือแอดไลน์มาได้ เพื่อตั่งกลุ่มคุยกันนะครับ
Line ID ผม : Bankiji ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ

ปล. เพิ่งเข้ามาในเว็บบอร์ดวันแรกเลย เดี๋ยวคงต้องไปทยอยอ่านกระทู้ของหลายๆท่านและไปฟัง หลักสูตรอบรม Global Investing Strategy เพื่อเข้าใจตลาดให้ดีขึ้นก่อนครับ :D
โพสต์โพสต์