อยากหาเพื่อนลงทุนหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pondtrade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 129

อยากหาเพื่อนลงทุนหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมอยากหาเพื่อนลงทุนหุ้น เหมือนที่คุณฮง สถาพร แนะนำว่า เล่นหุ้นต้องมีเพื่อน แต่ก่อนคุณฮง นัดคุยเรื่องหุ้นกันทุกอาทิตย์

ผมเลยอยากหากลุ่มนักลงทุนรุ่นใหม่ครับ เอาที่ลงทุนหุ้นแบบจริงจัง หาความรู้จริงๆนะครับ

เช่น แลกเปลี่ยนความรู้หุ้นที่ตัวเองถือ, แลกเปลี่ยนมุมมอง, ช่วยผลักดันกันทำการบ้านหุ้น, แนะนำหนังสือดีๆ แหล่งความรู้ Reserch ดีๆ, คลิป youtube ดีๆ

ไม่อยากได้เพื่อนแบบถามว่าหุ้นตัวนี้ดีไหมอย่างเดียวครับ อยากได้แบบเอาหุ้นมาแลกเปลี่ยนกัน

ผมเริ่มเล่นหุ้นตอนเรียนปี 3 (ต้นปี 2560)

ต้นปี 2560- ต้นปี 2563 เล่นหุ้นแบบไม่มีความรู้ ยังหาตัวจนไม่เจอ เล่นมั่วๆ ขาดทุนยับ แต่เริ่มต้นด้วยเงิน 20,000 บาท แต่ก็เติมเงินเรื่อยๆ ไปดูประวัติ ขาดทุนประมาณ 50,000 บาท จนต้นปี 2563 เติมเงินเข้าไป แสนกว่าบาท แล้วไปซื้อหุ้นตัวนึงได้กำไรกลับมา 50,000 บาท เลยออกจากตลาดหุ้นไปทำธุรกิจ

ผมหยุดลงทุนหุ้นไปทำธุรกิจตั้งแต่ กลางปี 2563 - ปลายปี 2564 ทำธุรกิจแล้วไม่รุ่ง รู้สึกว่าต่อให้สำเร็จจากธุรกิจที่ทำ ก็ยังไม่ตอบโจทย์เป้าหมายในชีวิต

เลยกลับมาหาความรู้ลงทุนใหม่อีกครั้ง ตอนต้นเดือนธันวาคม 2564 ครับ และศึกษาจริงจัง สไตล์ VI มีคุณฮง สถาพรเป็นไอดอล
กลับมาครั้งนี้ ได้กำไรมาประมาณ 60% จากหุ้นตัวนึงครับ แต่รู้สึกว่าความรู้ยังไม่มากพอ เลยอยากได้เพื่อนลงทุนครับ

ใครมีจริตแบบผม มีกลุ่มไลน์นักลงทุนใหม่ๆ (ขอไม่เอาคนเยอะนะครับ) ช่วยบอกผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
”ทุกๆสิ่งมันต้องแลกถึงจะได้มา“
Bird.Songwut
ผู้ติดตาม: 162

Re: อยากหาเพื่อนลงทุนหุ้นครับ

โพสต์ที่ 2

ไปเข้ากลุ่มในกระทู้นี้ดูไหมครับ
viewtopic.php?f=1&t=64442&p=1938690#p1938690
"มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้นจะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล"
Investor hub : ห้องลับนักลงทุน https://www.youtube.com/@Investor_hub
Pondtrade

โพสต์ที่ 3

Bird.Songwut เขียน:
เสาร์ มิ.ย. 25, 2022 8:04 am
ไปเข้ากลุ่มในกระทู้นี้ดูไหมครับ
viewtopic.php?f=1&t=64442&p=1938690#p1938690
ขอบคุณครับ ต้องแอดไลน์ใครไปหรอครับ
”ทุกๆสิ่งมันต้องแลกถึงจะได้มา“
Pondtrade

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ผมสร้างกลุ่มไลน์แล้วนะครับ มีพี่ RnD-VI อยู่ในกลุ่ม (ในกลุ่มมีสมาชิก 2 คน 5555)
ใครอยากเข้ากลุ่มลองแอดไลน์ผมมานะครับ ID line : Pondhahaa

แต่เดี๋ยวขอสแกนคนที่ลงทุนหุ้นมาระยะเวลานึงนะครับ ที่เป็น full time จริงๆครับ
Pondtrade

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้มีสมาชิกเพิ่มเป็น 6 คนแล้วนะครับ ถ้าใครอยากพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้หุ้นแบบ VI แอดไลน์มาได้เลยครับ ID line : Pondhahaa
kykinkeng
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

สวัสดีครับ

สนใจครับ พอดี add line ไปแล้ว รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Pondtrade

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ในกลุ่มมีนักลงทุนจาก Thaivi 18 คนแล้วนะครับ

หากท่า่นใดต้องการเข้ากลุ่ม คุยเรื่องหุ้น สามารถแอดไลน์ผมด้านบนได้เลยครับ

ปล. อยากให้มีเซียนหุ้นรุ่นเก๋าๆเข้ามาจัง 5555
junny value
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

Pondtrade เขียน:
พุธ ก.ค. 20, 2022 9:33 pm
ตอนนี้ในกลุ่มมีนักลงทุนจาก Thaivi 18 คนแล้วนะครับ

หากท่า่นใดต้องการเข้ากลุ่ม คุยเรื่องหุ้น สามารถแอดไลน์ผมด้านบนได้เลยครับ

ปล. อยากให้มีเซียนหุ้นรุ่นเก๋าๆเข้ามาจัง 5555

ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังสามารถเข้ากลุ่มได้ไหมครับ คุณ Pondtrade ผมอยากหาสังคมที่สามารถแลกเปลี่ยนความรู้การลงทุนแง่ VI แบบจริงจังครับ
โพสต์โพสต์