กลยุทธ์การสร้างพอร์ตลงทุน ในช่วงพอร์ตยังเล็ก / Pocket investor

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pocket investor
Thai VI Partner
ผู้ติดตาม: 303

กลยุทธ์การสร้างพอร์ตลงทุน ในช่วงพอร์ตยังเล็ก / Pocket investor

โพสต์ที่ 1

Investor's practice: สวัสดีทุกท่านครับ วันนี้ผมจะมาเล่าความ(ไม่)ลับอย่างหนึ่ง ในการสร้างพอร์ตหุ้นให้เพิ่มขึ้นได้เร็ว โดยเฉพาะสำหรับใครที่เพิ่งลงทุนใหม่ๆและพอร์ตยังเล็กอยู่ จะเป็นอย่างไร ลองมาดูกันเลยครับ
.
น้องๆนักลงทุนมือใหม่หลายๆคนมักจะมาถามผมเสมอว่า ทำยังไงให้พอร์ตโตไวๆ อยากมีพอร์ตหลักล้านเร็วๆ หลายคนเป็นนักลงทุนที่มีความมุ่งมั่นในการศึกษาการลงทุนมากๆ ขยันหาหุ้นและคาดหวังผลตอบแทนสูง เช่น 30%, 50% หรือ 100% ต่อปี บางคนถึงกับใช้ Margin เพื่อ Leverage และคาดหวังว่าจะช่วยเร่งให้พอร์ตโตเร็วมากขึ้น
.
ความขยันมุ่งมั่นเหล่านี้เป็นสิ่งที่ดี ถ้าสิ่งเหล่านี้จะไม่ทำให้คุณทำอะไรเสี่ยงๆมากเกินไป แต่จริงๆแล้วสิ่งที่ผมอยากแนะนำน้องๆให้ Focus มากกว่า จะมีวิธีลงทุนอย่างไร จะเลือกหุ้นตัวไหนหรือลง Crypto เหรียญไหน คือ "การเก็บเงินออม" ครับ
.
ถ้าใครเป็นนักลงทุนที่เริ่มลงทุนตั้งแต่เงินต้นไม่ถึงแสนบาทแบบผม สิ่งสำคัญมากๆในการทำให้ขนาดพอร์ตใหญ่ขึ้นในช่วงต้นของการลงทุน มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าคุณทำผลตอบแทนได้เท่าไร แต่มันขึ้นอยู่กับว่าคุณเก็บเงินเติมพอร์ตได้เท่าไร เป็นสิ่งสำคัญมากกว่ามากๆ
.
ยกตัวอย่าง
นาย A มีเงินต้นลงทุน 100,000 บาท
นาย A เป็นนักลงทุนที่มีความสามารถและตั้งใจลงทุนมากๆ จึงทำผลตอบแทนได้ +40% ต่อปี นาย A จึงคิดว่าได้ผลตอบแทนจากการลงทุนมากขนาดนี้แล้ว ไม่ต้องเก็บเงินเข้าพอร์ตเพิ่มก็ได้
.
นาย B มีเงินต้นลงทุน 100,000 บาท เช่นกัน
นาย B เป็นนักลงทุนธรรมดาๆที่ตั้งใจลงทุนระดับหนึ่ง จึงทำผลตอบแทนได้ +15% ต่อปี แต่นาย B เป็นคนใช้เงินอย่างรู้คุณค่า และเก็บออมจากการทำงานเข้าพอร์ตลงทุน 10,000 บาท เป็นประจำทุกๆเดือน
.
เวลาผ่านไป 5 ปี ....
พอร์ตของนาย A จะเพิ่มขึ้นเป็น 537,824 บาท
ส่วนพอร์ตของนาย B จะเพิ่มขึ้นเป็น 1,232,152 บาท
(ใครไม่เชื่อลองคำนวณดูครับ ^^)
.
จะเห็นได้ว่า แม้นาย B จะทำผลตอบแทนได้น้อยกว่า A มากๆ แต่ด้วยพลังของการออม เมื่อผ่านไป 5 ปี ก็ทำให้พอร์ตนาย B เพิ่มเป็น 7 หลักได้และใหญ่กว่า A ได้เป็นเท่าตัวแล้วครับ
.
ช่วงต้นของการลงทุนการศึกษาหาความรู้เป็นสิ่งที่สำคัญ แต่การมีวินัยและเก็บเงินออมให้ได้ตามเป้าหมายสำคัญกว่า จึงไม่ควรละเลยทั้ง 2 อย่างครับ
.
ส่วนตัวผมเองก็เป็นนักลงทุนธรรมดาๆที่ไม่ได้เก่งกาจ สมัยลงทุนใหม่ๆ มีตัดสินใจผิดพลาดมากมาย แต่ที่มีทุกวันนี้ได้ ส่วนสำคัญที่ผมคิดว่าทำได้ดีไม่แพ้ใคร คือ การออมเงินเข้าพอร์ต นี่แหละครับ
.
ดังนั้น กลยุทธ์สำคัญของการสร้างพอร์ตในช่วงต้น คือ การแบ่งรายได้จากการทำงานประจำส่วนหนึ่งและเก็บเงินออมเข้าพอร์ตอย่างสม่ำเสมอ นี่เป็นข้อได้เปรียบมากๆสำหรับ Part-time investor ที่ใครๆก็สามารถมีพอร์ตใหญ่ได้แน่นอน ถ้าใครกำลังจะลาออกมาเป็น Full-time investor ลองคิดถึงเรื่องนี้ดีๆนะครับ
.
นอกจากนี้ช่วงเวลาที่พอร์ตยังเล็กนี้ เป็นช่วงที่ดีที่สุดในการฝึกฝนการลงทุนแบบ VI เพราะ หากคุณพลาดก็ไม่เจ็บหนัก ช่วยให้คุณเรียนรู้วิธีลงทุนที่ถูกต้อง ที่จะทำให้คุณได้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาว ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญในการประสบความสำเร็จในวันที่ขนาดพอร์ตคุณใหญ่ขึ้นครับ
.
ทั้งหมดเป็นแค่มุมมองของผมที่เป็นนักลงทุนธรรมดาๆที่ไม่ได้ชอบความเสี่ยงมากนัก แต่หากคุณเป็นนักลงทุนที่เก่งและรับความเสี่ยงได้มากๆ สามารถลงทุนได้ผลตอบแทนเป็น 100% ก็อาจจะไม่ต้องเก็บเงินออมเลยก็ได้ครับ ถ้าคุณไม่เจ๊งไปก่อนนะ ^^
โพสต์โพสต์