ปกติใช้วิธีไหนในการประเมินมูลค่าหุ้นกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
arm111
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ปกติใช้วิธีไหนในการประเมินมูลค่าหุ้นกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมใช้ PE, PBV และ PEG แค่นั้น เพราะคิดว่าวิธี DCF ตัวแปรเยอะเกินไป ทำให้ค่าที่ได้ของแต่ละคนต่างกันมาก อีกอย่างผมคิดว่าการใช้วิธีที่ง่ายและ mass น่าจะตรงกับที่ตลาดคิดมากกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 110

Re: ปกติใช้วิธีไหนในการประเมินมูลค่าหุ้นกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ผมก็ใช้ประมาณนั้นครับ แต่PEGไม่ได้ใช้เท่าไร

ส่วนDCF ก็กำลังเรียนของ อ.ดาโมดารันอยู่
ลองอ่านทู้นี้ดูครับ viewtopic.php?f=1&t=63595
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
quinquin
ผู้ติดตาม: 70

Re: ปกติใช้วิธีไหนในการประเมินมูลค่าหุ้นกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

นักลงทุนเก่งๆคงใช้DCFมั้ง สำหรับผมดูแค่p/e, forward p/e, pegบางครั้ง
คาปูร้อน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

กำลังอ่าน value investing from graham to buffett and beyond อยู่เลยครับ ซึ่งประเมินมูลค่าเค้าใช้มูลค่าทดแทน คือเราจะต้องใช้เงินเท่าไรเพื่อสร้างธุรกิจมาแข่งกับกิจการ ใช้วิธีการปรับมูลค่าสินทรัพย์ในงบดุล อะไรที่ไม่เกี่ยวกับการทำกิจการก็ปรับออก อะไรที่มีมูลค่าแต่ไม่อยู่ในงบดุลก็ปรับเพิ่มเข้าไปอย่างพวกยี่ห้อ R&D ที่เป็นความสามารถในการแข่งขันต่างๆ ทำให้เราได้มูลค่าสินทรัพย์ที่เอามาประกอบกิจการจริงๆ กับอีกอันคือ EPV ประมาณพลังการสร้างเงินสดของกิจการ ที่มาจากมูลค่าทดแทน ส่วนสุดท้ายคือการให้ค่าการเติบโตซึ่งผมยังอ่านไม่ถึง555
อ่านมาเกือบครึ่งเล่มผมรู้สึกชอบวิธีนี้มาก มันมีเหตุมีผล ถึงแม้หลายอย่างเราก็ต้องเดา ประมาณ อยู่หลายอย่างเหมือนกัน แต่มันเหมือนเรากำลังทำความรู้จักกิจการจริงๆ โดยไม่ได้ให้น้ำหนักกับการประมาณอนาคตมากนัก เหมือนกับว่าถ้าเราอยู่กับคนเก่งอนาคตเราก็ต้องดีไปด้วยประมาณนั้น

จริงๆผมอย่างรู้เหมือนกันครับว่ามีคนใช้วิธีนี้มากน้อยขนาดไหน เพราะเท่าที่ตามอาจารย์vi หลายๆท่านเค้าก็ไม่ค่อยพูดถึงวิธีนี้กันเท่าไรครับ อย่างไรก็ตามมุมมองต่างๆที่สอนในหนังสือนี้มีประโยชน์แน่นอนแม้ว่าท่านจะใช้ pe pb dcf
โพสต์โพสต์