ว่าด้วยเรื่องPE 100

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
HolmesB
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

ว่าด้วยเรื่องPE 100

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ทุกวันนี้ผมเห็นหุ้นPE สูง 60 70 หรือ เกิน100 ค่อนข้างเยอะ และหุ้นเหล่านั้นก็ยังค่อยๆขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งผมไม่สามารถเข้าใจว่าการซื้อหุ้นที่PEสูงขนาดนี้เขามองกันยังไง ผมเคยอ่านหนังสือของปีเตอร์ ลินช์ บอกว่าการให้PE ต้องดูว่าหุ้นตัวนั้นกำไรเติบโตเฉลี่ยปีละกี่% + %ปันผล ซึ่งหุ้นPEสูงส่วนมากเป็นหุ้นเติบโตที่%ปันผลน้อย ผมเลยให้PEที่การเติบโตอย่างเดียว (หุ้นPEสูงที่ผมพูดถึง ไม่ได้มีPEสูงเกิดจากกำไรลดลง แต่เป็นราคาหุ้นที่เพิ่มสูงขึ้น) นอกจากนี้ พวกธุรกิจที่มีbarrier to entryสูงหรือเป็นธุรกิจที่สามารถสร้างกระแสเงินสดได้เยอะๆ คนเขาจะชอบให้PEสูงๆกันหรือเปล่าครับ?

อยากทราบว่าพี่ๆที่ซื้อหุ้นPE สูงๆ เหตุผลใดถึงซื้อครับหรือมีมุมมองกันยังไง? หรือว่าใช้forward PE ไปในอนาคตเยอะ2-3ปีและกะซื้อถือไว้ยาวเลย?

ขอบคุณครับ
HB.
Sermwit
ผู้ติดตาม: 37

Re: ว่าด้วยเรื่องPE 100

โพสต์ที่ 2

HolmesB เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2022 10:31 pm
สวัสดีครับ ทุกวันนี้ผมเห็นหุ้นPE สูง 60 70 หรือ เกิน100 ค่อนข้างเยอะ และหุ้นเหล่านั้นก็ยังค่อยๆขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งผมไม่สามารถเข้าใจว่าการซื้อหุ้นที่PEสูงขนาดนี้เขามองกันยังไง ผมเคยอ่านหนังสือของปีเตอร์ ลินช์ บอกว่าการให้PE ต้องดูว่าหุ้นตัวนั้นกำไรเติบโตเฉลี่ยปีละกี่% + %ปันผล ซึ่งหุ้นPEสูงส่วนมากเป็นหุ้นเติบโตที่%ปันผลน้อย ผมเลยให้PEที่การเติบโตอย่างเดียว (หุ้นPEสูงที่ผมพูดถึง ไม่ได้มีPEสูงเกิดจากกำไรลดลง แต่เป็นราคาหุ้นที่เพิ่มสูงขึ้น) นอกจากนี้ พวกธุรกิจที่มีbarrier to entryสูงหรือเป็นธุรกิจที่สามารถสร้างกระแสเงินสดได้เยอะๆ คนเขาจะชอบให้PEสูงๆกันหรือเปล่าครับ?

อยากทราบว่าพี่ๆที่ซื้อหุ้นPE สูงๆ เหตุผลใดถึงซื้อครับหรือมีมุมมองกันยังไง? หรือว่าใช้forward PE ไปในอนาคตเยอะ2-3ปีและกะซื้อถือไว้ยาวเลย?

ขอบคุณครับ
ก่อนอื่นต้องจินตนาการครับว่า maximum revenue,net profit ของบริษัทนั้นควรจะเป็นเท่าไหร่ ถามว่าจะรู้ได้ยังไงเอาง่ายๆคือดูจาก market leader ครับว่าเค้าทำได้เท่าไหร่ (หุ้น growth หลายๆตัวจะไม่ใช่ผู้นำตลาด) จากนั้นนำไปหา market capที่ควรจะเป็น จากกำไรในอนาคต โดยใช้ P/e ที่เหมาะสม ซึ่งหุ้นหลายตัวมักจะไปจ่อที่แถวๆ 40 เท่าจากเกณฑ์ cash balance ของ ตลท. แต่อีกหลายตัวที่สามารถไปเกินกว่านั้นได้มักจะเป็นหุ้นที่ free float น้อย volume ซื้อขายรายวันไม่สูง ทำให้ไม่สะดุดจากเกณฑ์นี้

ส่วนมุมมองการถือของผมตั้งแต่ซื้อคือถือยาวครับ หุ้นที่จะเข้าเกณฑ์ได้ส่วนตัวหายากมากในหุ้นไทย จึงมองตั้งแต่วันแรกแล้วว่า market cap หุ้นตัวที่เข้าไปซื้อควรจะเป็นเท่าไหร่ รอนานหลายปีได้ไม่เป็นไรหากพื้นฐานยังไปในทิศทางเดียวกับที่เคยซื้อตั้งแต่แรกครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

เพราะอนาคตเป็นสิ่งที่ไม่มีใครรู้

ความ "เพ้อฝัน" กับ ความ "เพ้อเจ้อ"
มีเส้นแบ่ง เล็กๆ บางๆ ขั้นอยู่

ถ้าความฝันมีความสมเหตุสมผล
ก็พอจะทำให้เราพอมีความหวัง
ความฝันก็มีโอกาสกลายเป็นความจริงได้

แต่เมื่อไหร่ "ความฝัน" กับ "ความหวัง"
ไม่มาบรรจบกัน

สำหรับผมนะ มันก็คือความ "เพ้อเจ้อ"
และความ "เพ้อเจ้อ" ของเรา
ก็อาจสร้างหายนะให้กับเราได้

ไม่ได้บอกว่าหุ้น PE สูง
ลงทุน "ได้" หรือ "ไม่ได้"
เพราะตัวผมเองก็มีไปลงทุนกับเขาบ้างเหมือนกัน

ก็ได้แต่หวังว่า ความหวังของผม
จะไปบรรจบลง ตรงกับที่ผมฝันไว้นะครับ :mrgreen:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
quinquin
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

ผมคิดอย่างงี้นะ สมมติถ้าหุ้นp/e=100 ที่สามารถมีการเติบโตของEPSได้เยอะมากๆ ยกตัวอย่าง โตได้เฉลี่ยไม่ต่ำกว่า34% CAGR ไปเรื่อยๆ10ปี จากearning yield = 1% ที่ได้ในปีปัจจุบัน ถือไป10ปีจะกลายเป็นearning yieldเพิ่มไปถึง20% ถ้าเทียบกับ10 year bond yield ที่ได้3%แต่ได้คงที่ไปเรื่อยๆจนครบอายุ10ปี การเลือกหุ้นสมมติตัวนี้อาจสมเหตุสมผลกว่า แต่การจะมั่นใจว่าธุรกิจนึงจะโตมากๆและโตนานๆต้องศึกษาละเอียดมากๆและมั่นใจมากๆ ถ้าโตไม่ได้อย่างที่คาดไว้ตลาดก็พร้อมทำโทษอย่างหนัก
ตลาดหุ้นในอดีตเคยมีหุ้นp/eสูงมากแต่โตไม่ได้ตามคาดอย่างเช่น beauty(p/eเคยสูงสุด60), BH(ธุรกิจยอดเยี่ยมมากเคยp/eสูงสุด60เท่า), AU(ธุรกิจยอดเยี่ยมมากๆแต่จุดนึงในอดีตเคยp/eขึ้นไปแถวๆ80เท่า ถ้าซื้อที่จุดนั้นก็ยอดดอย) พวกนี้หลายตัวธุรกิจยอดเยี่ยมมากๆๆตามตำราบัฟเฟต แต่ถ้าซื้อที่ราคาสูงไปแล้วกำไรต่อหุ้นเติบโตไม่ทันที่ราคานั้นก็อาจจะไม่ใช่การลงทุนที่ดีได้ครับ
อีกด้านนึง ตัวที่p/eอดีตสูงมากแต่การเติบโตสูงมากยิ่งกว่า เช่น netflix ถ้าซื้อที่10ปีก่อน p/e200++ (และไม่เคยต่ำกว่า100เลยจนกระทั่ง3-4ปีที่ผ่านมา) ปัจจุบันperformance 10 yearที่ผ่านมาก็ยังเกิน10เด้ง, ต่างประเทศมีอีก เช่น Amazon และอื่นๆอีกมาก, ในไทยที่ผมพอจะนึกออกที่p/eในอดีตสูงมากแล้วเวลาผ่านมาหลายปีก็ยังให้ผลตอบแทนที่ดีมากๆ มีEA ในอดีตช่วงเข้าตลาดมาใหม่ๆเคยp/eสูงเกือบ100เช่นกันแล้วepsเติบโตมากจริง(ขออภัยที่ในไทย นึกตัวอย่างที่ดีที่สุดได้ตัวนี้​​😂)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ที่พิมมาผมไม่ได้รวมหุ้นcyclicalนะครับ
odin
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

หุ้นpeสูงมากๆ 50-100 เสมือนว่าวิ่งแข่งกัน แล้วมีลูกน้ำหนักมาผูกไว้ที่ขา
เราจำเป็นต้องไปเลือกสิ่งที่ยากขนาดนั้นเหรอ
ถึงจะโตเร็วแค่ไหน ถ้าทำได้ เสมอตัว หากพลาด คือหายนะ

ถ้าpeไม่สูงมาก ถ้ามันไม่โต ก็แค่ราคาหุ้นไม่โต ไม่ถึงกับตาย และถ้าโตด้วย ก็โชคดี ผบห.เก่ง เราก้อยินดี

การลงทุนระยะยาว คือระยะยาวเรายังรอด ลงทุนแล้วนอนหลับสบาย สบายใจกับการลงทุนในทุกวัน
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

PE100 มันเคยเกิดกับหุ้นไทยบอกว่าเคยเกิดในช่วงหลังวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์
ในช่วงเวลานั้นเห็นมีหุ้นที่มี PE 100 หรือมากกว่านั้น
แล้วจบแบบไม่ค่อยสวยเท่าไร

PE 100 เท่านั้น มันเกิดได้จาก
1. บริษัทเพิ่งกลับจากเครื่องหมาย SP หรือเรียกว่าบริษัทนั้นเพิ่งแก้ไขปัญหาเรื่องส่วนของผู้ถือหุ้นเสร็จ กลับมาซื้อขายใหม่
2. บริษัทเพิ่งขายฝันโครงการใหม่ ทำให้เกิดรายได้เพิ่มขึ้นในอนาคต
(แบบว่ามีตัวเลขมาให้นักลงทุนดูเลยว่า แต่ละโครงการรายได้เท่าไร
ในระยะเวลาไหน เรียกได้ว่า ป้อนให้เสร็จ )
แต่ทว่าเมื่อเวลาผ่านไป โครงการก็เป็นวิมานในอากาศ
3. บริษัทเกิดปัญหากำไรที่ลดลงอย่างฉับพลันทันด่วน
อันนี้ต้องดูว่าปัญหาต้นตอเป็นการสูญเสียกำไร มาจากอะไร
เป็นการสูญเสียแบบถาวะหรือชั่วคราว
อันนี้จะเห็นได้จากหุ้นวัฏจักร ที่มีรอบ PE ต่ำแบบติดดินและรอบที่สูงแบบนี้

ถ้าหากศึกษา หาหนังสือที่ชื่อ Turnaround ดูก็ได้ครับ
:)
:)
XO
ผู้ติดตาม: 97

โพสต์ที่ 7

HolmesB เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2022 10:31 pm
สวัสดีครับ ทุกวันนี้ผมเห็นหุ้นPE สูง 60 70 หรือ เกิน100 ค่อนข้างเยอะ และหุ้นเหล่านั้นก็ยังค่อยๆขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งผมไม่สามารถเข้าใจว่าการซื้อหุ้นที่PEสูงขนาดนี้เขามองกันยังไง
ผมตอบอาจไม่สละสลวยถูกใจเท่าไรนัก :oops:
ผมคิดว่าในตลาดไม่ได้มีแต่คนประเมินมูลค่าน่ะครับ จริงๆแล้ว คนประเมินมูลค่าอาจจะเป็นส่วนน้อยซะด้วยซ้ำ
ยิ่งช่วงปีที่ผ่านมารายย่อยเข้าตลาดเยอะมาก บางตัวมันก็ไมไ่ด้มีความหมายลึกซึ้งอะไรซ่อนอยู่
ตัวไหนมันขึ้นๆๆ ก็ซื้อๆๆ พอผ่านวันไปนานเข้า PE มันก็ 100 เองครับ
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
โพสต์โพสต์