ว่าด้วยเรื่องผลตอบแทนทบต้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Chawanwat
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ว่าด้วยเรื่องผลตอบแทนทบต้น

โพสต์ที่ 1

แรกๆที่ผมลงทุน ผมได้ยินคำสอนที่ว่า
จงคัดเลือกหุ้นที่มีพื้นฐานที่ดี ราคาที่เหมาะสม
และถือให้ยาวนานที่สุด
มือใหม่อย่างผมเลยเกิดความสงสัยว่า
1. สมมติผมซื้อและถือหุ้น A
ราคาหุ้น 10 บาท ซื้อ 1000 หุ้น = 10000 บาท
-ถ้าหาก 1 ปี ราคาหุ้นขึ้นมา 10%
ผมจะมี 11000 ที่ต้นทุน 10000 บาท
-ถ้าหาก 2 ปี ราคาหุ้นขึ้นมา 20%
ผมจะมี 12000 ที่ต้นทุน 12000 บาท
-หากสมมติผมถือไป 10 ปี ราคาหุ้นขึ้นมาเป็น 30 บาท
ผมจะมี 30000 บาท จากต้นทุน 10000 บาท
ดังนั้น 10 ปี ผ่านไป เงินผมเติบโตจาก 10000 เป็น 30000
โดยที่เงินต้นยังคงมีแต่ 10000 บาท

2 กรณีที่ผมซื้อหุ้น A และยังคงมองหาโอกาสใหม่ๆเสมอ
ราคาหุ้น 10 บาท ซื้อ 1000 หุ้น = 10000 บาท
ถ้าหาก 1 ปี ราคาหุ้นขึ้นมา 10%
ผมจะมี 11000 ที่ต้นทุน 10000 บาท
**แต่จากนั้น แทนที่ผมจะถือต่อ ผมขายทิ้ง
ผมจะมีเงินต้นก้อนใหม่ทันที 11000 บาท
- จากนั้นผมมองหาหุ้นตัวที่ 2 ที่พื้นฐานดี มี margin of safety
ผมซื้อตัวนั้นเหมิอนกัน ที่เงินต้นทั้งหมด 11000 บาท
จากนั้น 1 ปีต่อมา ราคาหุ้นขึ้นมา 10% ผมขายทิ้ง และมองหาโอกาสใหม่ที่อาจจะดีกว่าเดิม ผมจะมีเงินต้น 12100 บาท ทันที

ผมจึงตั้งข้อสังเกตว่า หากเรา มองหาโอกาสใหม่ๆเสมอ โดยการขายหุ้นเดิม เมื่อถึงมูลค่าพื้นฐานแล้ว นำเงินต้นก้อนใหม่ที่มีจำนวนมากขึ้นเนื่องจากได้รวม realized profit ไปแล้ว ไปลงทุนต่อเนื่อง
จะสามารถสร้างผลตอบแทนที่เป็นผลตอบแทนทบต้นจริงๆได้มากกว่าหรือไม่
และกรณีที่เราเป็นมนุษย์เงินเดือนที่มีรายได้เข้ามาสม่ำเสมอ
เราก็สามารถนำเงินสดไปโปะในหุ้นที่เราพบว่าเป็นโอกาสใหม่ๆ ที่ราคายังมี Margin of safety ได้ด้วย โดยที่เราไม่จำเป็นต้องถือหลายบริษัทเกินไป เนื่องจากขายบริษัทเดิมที่ราคาถึงมูลค่าออกมาแล้ว

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับผม รบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยครับ 😊
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

Re: ว่าด้วยเรื่องผลตอบแทนทบต้น

โพสต์ที่ 2

การหาโอกาสการลงทุนใหม่ๆ สม่ำเสมอ เปรียบเทียบว่า เค้ามีศักยภาพมากกว่าตัวเดิม หรือไม่ เป็นเรื่องที่เราต้องทำอยู่ตลอดเวลา ในชีวิตนักลงทุนของเราครับ

เราดูว่า ตัวเดิมของเราที่เราถืออยู่ ตอนนี้ ราคามันเต็มมูลค่า เทียบกับศักยภาพในอนาคตของมันไปมากแล้วหรือไม่ upside เหลือเยอะมั้ย เมื่อเทียบกับตัวใหม่ ถ้าตัวใหม่มี upside มีศักยภาพมากกว่า เราก็สลับตัวดูครับ

แต่บางทีมันก็ไม่แน่ เสมอไป เพราะเราอาจจะไปเจอตัวใหม่ที่แย่กว่าแทน และตัวเดิมของเรา อาจจะยิ่งมีศักยภาพที่แข็งแกร่งเรื่อยๆ ก็ได้

ไม่งั้นคงไม่มีประโยคที่ว่า ขายหมู ซื้อ buffalo นะครับ :P :P :P

อย่างไรก็ตาม ที่เห็นด้วยไม่ใช่เพราะ ตัวอย่างการคำนวนที่ยกมานะครับ

คือ เวลาเราบอกว่า ผลตอบแทนทบต้นที่ 10 % ต่อปี เราจะคิดจากฐานขนาดพอร์ตในปีก่อนหน้าครับ ไม่ใช่คิดจากฐานต้นทุนเริ่มต้น

ตัวอย่างที่ยกมานั้น วิธีการที่ 1 ใส่สมมติฐาน ผลตอบแทนทบต้นไปน้อยกว่า วิธีการที่ 2 อยู่แล้วตั้งแต่ต้น ครับ เวลาผลคำนวนมันออกมา เลยดูเหมือนว่า วิธีการที่ 2 ดูดีกว่า

จริงๆ ถ้าให้ ผลตอบแทนทบต้นต่อปีเท่ากัน วิธีที่ 2 จะได้น้อยกว่าด้วย เพราะ ต้องเสียค่า คอมในการสลับหุ้น ซื้อ ขาย

ลองดูวิธีคิด ผลตอบแทนทบต้นดูนะครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: ว่าด้วยเรื่องผลตอบแทนทบต้น

โพสต์ที่ 3

อย่ายึดราคาหุ้นมากเกินไปครับ

เพราะราคาตลาดมาจากนายตลาด
บางทีมันก็มีเหตุผล
แต่บางทีมันก็ไม่มีเหตุผลเอาซะเลย

เราแค่ใช้ประโยชน์จากกลไกอารมณ์ของนายตลาด

ส่วนผลตอบแทนต่อปี (เฉลี่ย)
ก็ขึ้นกับความสามารถส่วนบุคคล (โชค+วาสนา)

จะโฟกัสหุ้นน้อยตัว
หรือจะถือหุ้นมากตัวแต่ดูแลไหว
อันนี้ก็แล้วแต่นายอำนวยกับนายสะดวกจะเอื้อเฟื้อ

ตัวผมเองก็ไม่กล้าไปเปรียบเทียบกับใคร
ปรับพอร์ตไปปรับพอร์ตมา
แต่ระยะยาวชนะดัชนีตลาด
ผมคิดว่าก็พอจะโอเค
และเปิดฮาเร็มได้

แล้วผลตอบแทนทบต้น
มันก็จะตามมาเองครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Chawanwat
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขออภัยที่ผมยกตัวอย่างไม่เคลียร์ครับ
ประเด็นที่ผมหมายถึงคือ สมมติ หุ้นตัวนึง ราคาวิ่งขึ้นไป 20% ต่อปี หาก เราถือต่อไป 5 ปี และซื้อไว้ที่เงินต้น 10000 บาท
ก็จะเท่ากับ 10000+(20%×5) = 20000 บาท

แต่หากเราขายทิ้งเมื่อทำกำไรได้ 20%
และเข้าซื้อใหม่ที่ราคามี MOS โดยหุ้นนั้นๆราคาวิ่งปีละ 20%
เราก็ จะเป็น (10000)×(1.2)⁵ = 24800

ผมเข้าใจผิดตรงไหนรบกวนอธิบายได้เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 5

ลำพังการถือหุ้นตัวเดียว
ราคาหุ้นถ้าขึ้นปีนึง 20%
เมื่อเทียบกับราคาตอนต้นปีแต่ละปี
ในปีที่ 5 พอร์ต 10,000 ก็กลายเป็น 24,000 ได้นะครับ

และถ้ามีเงินปันผลจ่ายเพิ่มมาด้วย
ปีที่ 5 ก็น่าจะมีมากกว่า 24,000

แต่ที่ยากกว่าการหาหุ้นตัวนี้
ก็คือการถือมาให้ได้ตลอดทางนะครับ :mrgreen:

ไม่แปลกหรอกครับ ถ้าระหว่างทาง
จะเจอสาวสวยคนใหม่เดินผ่านมา
จนอยากจะเดินเข้าไปขอ Line

ประเด็นคือ เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่า
สาวคนใหม่ จะดีกว่าสาวคนเก่า

โชคดีที่ในโลกของการลงทุน
เราเลือกควงได้พร้อมกันมากกว่าหนึ่งคน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 6

การลงทุนมัน Dynamic
บางทีถือคบกันมา 4 ปี
ราคามันไม่ไปไหน

ถือมาเรื่อยจนรู้สึกอ่อนใจ
เลยตัดสินใจเลิกคบเพราะอ่อนแรง
เปลี่ยนไปควงสาวคนใหม่

หลังจากนั้นไม่นาน
สาวคนเก่าก็ออกวิ่งเป็นบ้าเป็นหลัง
เหมือนให้เราเจ็บใจเล่นเลยก็มี :mrgreen:
Peter1011
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 7

ส.สลึง เขียน:
ศุกร์ เม.ย. 08, 2022 11:42 pm
ประเด็นคือ เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่า
สาวคนใหม่ จะดีกว่าสาวคนเก่า
และไม่ใช่สาวประเภทที่สองด้วยนะครับ 5555555
หุ้นประเภทนี้คือพวก fraud เช่น GL IFEC POLAR CHBT ...
Was der Onkel Charlie sagt, das soll man immer tun!
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 8

เพราะ 20 % ที่เจ้าของกระทู้ถาม เทียบมาจากคนละฐาน กรณีที่1 คือ 20 % เทียบกับเงินต้นครั้งแรกตายตัว ส่วนกรณี่ที่ 2 เทียบกับทุนใหม่ทุกปี หรือพูดได้ว่ากำไรทบต้น 20% ทุกปี แต่กรณีที่ 1 ไม่ใช่ มันแค่ 1x % ทบต้น
โพสต์โพสต์