ถ้าคุณทำ Valuation คุณถือว่าเป็นตัวประหลาดในวงการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

ถ้าคุณทำ Valuation คุณถือว่าเป็นตัวประหลาดในวงการลงทุน

โพสต์ที่ 1

phpBB [video]

นาทีที่ 17.30 อ.บอกว่า "ถ้าคุณทำ Valuation คุณถือว่าเป็นตัวประหลาดในวงการลงทุน"

วีดีโอดีๆ สำหรับนักลงทุนที่เชื่อและศรัทธาในการทำ Valuation
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

Re: ถ้าคุณทำ Valuation คุณถือว่าเป็นตัวประหลาดในวงการลงทุน

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับอ.ตี่ เนื่องจากมีข้ออ้างเรื่องติดสอบ เลยจะยังไม่ได้ดูในเดือนนี้ แต่แค่ได้อ่านหัวกระทู้ก็ได้ไอเดียดีๆ แล้วครับ

ผมจำที่อ.ตี่เคยเล่าประสบการณ์ตัวเองได้ว่ารู้สึกว่าตัวเองประหลาด/แปลกแยกจากสังคมมาตั้งแต่เด็กๆ (วันนั้นผมนึกว่าตัวเองเข้าใจ มาย้อนคิดกลับไปแล้วจริงๆ คือไม่เข้าใจ) มาวันนี้ผมเริ่มรู้สึกบ้างเล็กน้อยแล้วถึงความแปลกประหลาดของตัวเอง (ถึงจะยังห่างไกลจากอ.ตี่ 555)

ขอบคุณอ.ตี่อีกครั้งนะครับ ที่ได้สั่งสอนเรื่องต่างๆ มากมาย ติดตามอ.ตี่ทั้งเรื่องไอเดียการลงทุน และเรื่องทางธรรมจากกระทู้ เป็นประโยชน์ต่อผมมากๆ ทุกตัวอักษรจริงๆ เชื่อว่าวันหนึ่งอ.ตี่จะสามารถเลิกเล่น social media ได้ตามที่ตั้งใจไว้ แต่ ณ วันนี้ยังรู้สึกแอบหวังให้วันนั้นมาถึงช้าๆ เพราะทุกโพสของอ.ตี่มีค่าต่อผมมากจริงๆ ครับ

หวังอีกว่าสักวันหนึ่งผมจะเลิกยึดติดกับการอ่านโพสของอ.ตี่ และสามารถร่วมยินดีกับการที่อ.ตี่เลิกโพส social media ได้ 100% จากใจจริงครับ

อ.ตี่เคยเล่า just cause ของตัวเองให้ผมฟัง มาวันนี้ผมคิดว่าผมเจอ just cause ของตัวเองแล้ว ซึ่งก็ไม่รู้บังเอิญรึเปล่าที่คล้ายกับของอ.อยู่พอสมควร นั่นคือการปฏิบัติธรรม ปรนนิบัติภรรยา และสร้างวัยเด็กที่มีคุณค่าที่สุดให้กับลูกชาย

ในอนาคตผมฝันว่าอยากให้ลูกไปสร้าง startup ด้าน meditation หรือ philanthropy (ถ้าลูกไม่ได้บวช หรือไม่ได้โชคร้ายพิการหรือเสียชีวิตไปซะก่อน) ถ้าวันนั้นมาถึงตามที่ฝันจริงๆ ผมคงจะได้เป็น angel investor ที่มีส่วนช่วยสร้างประโยชน์ให้สังคมมากขึ้นตามที่ฝันไว้

ดีใจและเป็นเกียรติอย่างยิ่งที่ครั้งหนึ่งของช่วงชีวิตนี้ ได้รู้จักอ.ตี่และภรรยานะครับ
โพสต์โพสต์